Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

หนอนขึ้นก้อนเห็ดเป็นเพราะอะไร

2 posters

Go down

หนอนขึ้นก้อนเห็ดเป็นเพราะอะไร Empty หนอนขึ้นก้อนเห็ดเป็นเพราะอะไร

ตั้งหัวข้อ  tamma7mr4 Sun Jun 10, 2012 8:37 pm

ที่โรงเรียนเพาะเห็ดฮังการีค่ะ ประมาณสองเดือนแล้วมีหนอนเริ่มขึ้น ตัวขาวๆยาวๆ กินก้อนเชื้อเห็ดตรงที่เป็นสีขาวรอบๆค่ะ อยากทราบว่ามันจะมีสาเหตุจากอะไรได้บ้างคะ ตัวโรงเห็ดใช้ตับจากปิดคลุมหมดค่ะ แต่ไม่ได้ใช้มุ่งลวดในการป้องกันแมลง
tamma7mr4
tamma7mr4

ขึ้นไปข้างบน Go down

หนอนขึ้นก้อนเห็ดเป็นเพราะอะไร Empty Re: หนอนขึ้นก้อนเห็ดเป็นเพราะอะไร

ตั้งหัวข้อ  ChinnakritFarm Thu Jun 14, 2012 8:29 pm

ถ้าจากที่อธิบายมา มันเป็นหนอนแมลงหวี่ค่ะ ต้องฉีดฟังแบคคิว ถ้าซื้อแล้วก็อ่านตามฉลากแล้วฉีดพ่นค่ะ ลองอ่านกระทู้ในนี้เก่าๆ ดูน่ะค่ะ หนอนแมลงหวี่เนี่ยเจอบ่อย ต้องมีการฉีดป้องกันอย่างสม่ำเสมอ (สำหรับตัวเอง) ยิ่งหน้าร้อนยิ่งระบาดมาก ถ้าช่วงไหนระบาดมากๆ ต้องเพิ่มความถี่ โดยที่แทบจะต้องฉีดทุกวัน แต่ถ้าเป็นการฉีดป้องกันก็ 3-4 วันครั้งก็ได้ วิธีนี้ที่ไร่ใช้ได้ผลค่ะ ลองรอคนอื่นตอบดูน่ะค่่ะ

ChinnakritFarm

หนอนขึ้นก้อนเห็ดเป็นเพราะอะไร Empty Re: หนอนขึ้นก้อนเห็ดเป็นเพราะอะไร

ตั้งหัวข้อ  tamma7mr4 Sun Jul 01, 2012 1:39 pm

ChinnakritFarm พิมพ์ว่า:ถ้าจากที่อธิบายมา มันเป็นหนอนแมลงหวี่ค่ะ ต้องฉีดฟังแบคคิว ถ้าซื้อแล้วก็อ่านตามฉลากแล้วฉีดพ่นค่ะ ลองอ่านกระทู้ในนี้เก่าๆ ดูน่ะค่ะ หนอนแมลงหวี่เนี่ยเจอบ่อย ต้องมีการฉีดป้องกันอย่างสม่ำเสมอ (สำหรับตัวเอง) ยิ่งหน้าร้อนยิ่งระบาดมาก ถ้าช่วงไหนระบาดมากๆ ต้องเพิ่มความถี่ โดยที่แทบจะต้องฉีดทุกวัน แต่ถ้าเป็นการฉีดป้องกันก็ 3-4 วันครั้งก็ได้ วิธีนี้ที่ไร่ใช้ได้ผลค่ะ ลองรอคนอื่นตอบดูน่ะค่่ะ
ขอบคุณมากๆนะคะ
tamma7mr4
tamma7mr4

ขึ้นไปข้างบน