Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เมล์จากคุณยงยุทธ นครพนม

Go down

เมล์จากคุณยงยุทธ  นครพนม Empty เมล์จากคุณยงยุทธ นครพนม

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Thu Jul 19, 2012 11:27 pm

เรียน อาจารย์ อานน
ผมเรียนตำราอาจารย์ เกี่ยวกับการเพาะเห็ดเมื่อ25 ปีที่แล้วตอนเรียน ปวช เกษตร นครพนม
แต่ผมได้จากวงการมานาน ตอนนี้ค่อนข้างมีเวลา ผมทำธุรกิจตัวเองแล้วอยากได้ความรู้เกี่ยวกับการทำปุ๋ยหมัก
ชีวภาพที่ใช้กับอ้อย ผมปลูกอ้อยนอกประเทศไทย 20000 ไร่ แต่ใช้ปุ๋ยเคมีเยอะมาก อยากเปลี่ยนไปใช้ปุ๋ยอินทรี
จะได้ลดต้นทุน และรักษาสิ่งแวดล้อม ผมเห็นโฆษนาเยอะมากเกี่ยวกับปุุ๋ยอินทรีนำ้ อยากทำใช้เอง
อาจารย์ มีการอบรมไหมครับ หรือมีตำราให้อ่าน หรือใดๆ ที่สามารถทำให้ได้ผล ถ้าอาจารย์ไม่สะดวกตอบเองให้ทีมงาน
หรือผู้เชี่ยวชาญท่านก็ได้นะครับก็ขอให้อาจารย์ แนะนำก็ได้ครับขอรบกวานเท่านี้นะครับ
สุดท้ายขออวยพรให้อาจารย ได้อานิสงจากการที่อาจารย์ให้ความรู้แก่ผู้อื่นส่เสริมให้อาจารย์มีอายุ วรรณะสุข พละ ตลอดไป
ยงยุทธ
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

เมล์จากคุณยงยุทธ  นครพนม Empty คำตอบถึงคุณยงยุทธ จาก ดร.อานนท์

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Thu Jul 19, 2012 11:28 pm

เรียนคุณยงยุทธ
ขอแสดงความยินดีในประสพผลสำเร็จ ที่สามารถทำไร่อ้อยได้มากถึง 20,000 ไร่นั้น มันยิ่งใหญ่เหลือเกิน ผมเองแค่ 200 ไร่ แล้วทำไปยังไม่ถึงครึ่งเลย ก็แทบตายแล้ว แค่ระบบน้ำขุดสระอย่างเดียว ใช้เวลานานเป็นปี หมดเงินมากกว่า 10 ล้านบาท ตอนนี้ก็เลยเหลือแต่หัวล้านไปหลายแสนแล้ว(ล้านเกือบครึ่งหัว ที่เหลือมีแต่หงอก) และก็ดีใจมากครับ ที่ทราบว่า คุณกำลังสนใจที่จะหยุด หรือลดค่าใช้จ่ายในการใช้ปุ๋ยวิทยาศาตร์ ที่มีราคาแพงขึ้นทุกวัน และใช้ไปนานๆ ผลเสียของดินก็จะเกิดขึ้น ดีแล้วครับ ที่คิดจะทำปุ๋ยเอง จากอินทรีย์วัตถุที่มีอยู่ ผมว่า ทำไม่ยากเลย ใช้วัสดุที่คุณมีอยู่นั่นแหละ จึงไม่ทราบว่า เมื่อปลูกอ้อยแล้ว คุณเอาอ้อยไปไหน หากเอาไปส่งโรงงาน ขอชานอ้อย หรือขี้เค้ก(Filtered cake) คืนมาใส่ไร่คุณได้ไหม หากได้ นั่นแหละคือ ทองชัดๆ เพราะตรงนี้มีอาหารอยู่มาก แต่มันเกิดปฎิกิริยาช่วงแรก มันจะเป็นกรดค่อนข้างรุนแรง จึงจะเห็นมีราเขียว ราส้มเต็มไปหมด คุณสามารถปรับสภาพมันให้เป็นกลาง แล้วใช้จุลินทรีย์ที่ช่วยทำให้ปู่ยหมักดำเนินกิจกรรมได้เร็ว เช่น เชื้อจุลินทรีย์จากกรมพัฒนาที่ดิน หรือ เชื้อไบโอวัน ของสถาบันอานนท์ไบโอเทคใส่เข้าไป จะเร่งการหมักได้เร็วขึ้นหลายเท่าตัว เช่น ปกติใช้เวลาหมักตามธรรมชาติ 4-6 เดือน กลับทุกๆ1-2 สัปดาห์ แต่หากคุณใช้เชื้อไบโอวัน แทบจะไม่ต้องกลับเลยก็ได้ ใช้เวลาแค่ 1-2 เดือน ก็เอาไปเป็นปุ๋ยได้ แต่หากเป็นไปได้ ผมอยากให้คุณพิจารณานำเอาเศษซากอ้อย ต้นหญ้า ต้นไม้ มาผสมขี้วัว ความย หรือไก่เล็กน้อย แล้วหมักสัก 4-5 วัน โดยผสมเชื้อไบโอวัน แล้วนำมาเลี้ยงไส้เดือนสายพันธุ์แอฟริกาที่ผมมีอยู่ ไส้เดือน สามารถเปลี่ยนเศษซากพืช ให้เป็นปุ๋ยที่ดีของพืชได้ดี และมากกว่า ทำการหมักเสียอีกด้วยซ้ำ มูลของปุ๋ยไส้เดือน เอาไปใส่ต้นไม้แทนปุ๋ยได้เลย จะลดต้นทุนได้มาก หรือเอามูลไส้เดือน มาผสมกับกากน้ำตาลและใส่น้ำเข้าไปประมาณ 20 เท่า ให้อากาศเข้าไป คุณก็จะได้ปุ๋ยน้ำเอาไปฉีดต้นอ้อยคุณได้เลย รับรองว่า คุณสามารถลดต้นทุนการใช้ปุ๋ยได้อย่างมหาศาล เอาเป็นว่า หากสงสัยตรงไหนให้ถามมาก็แล้วกัน อันไหนพอจะแนะนำได้ ก็จะพยายาม แต่อาจจะช้าไปหน่อย เพราะระยะนี้งานเข้าเหลือเกิน

อานนท์ฺ

http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน