Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เห็ดหัวลิงอบแห้ง จะทำอย่างไรรับประทานจึงจะได้สารที่มีประโยชน์มากที่สุดครับ

2 posters

Go down

เห็ดหัวลิงอบแห้ง จะทำอย่างไรรับประทานจึงจะได้สารที่มีประโยชน์มากที่สุดครับ Empty เห็ดหัวลิงอบแห้ง จะทำอย่างไรรับประทานจึงจะได้สารที่มีประโยชน์มากที่สุดครับ

ตั้งหัวข้อ  Pram129 Sat Jul 21, 2012 9:06 pm

เรียนท่านอาจารย์
ในการอบรมวันที่ 14 ที่ผ่านมา อาจารย์หญฺิงได้แนะนำให้ผมรับประทานเห็ดหัวลิง ที่ผมหาได้เป็นเห็ดหัวลิงแห้ง
จึงขอคำแนะนำว่า จะทำอย่างไรรับประทานจึงจะได้สารที่มีประโยชน์มากที่สุดครับ จำเป็นต้องทำน้ำหมักด้วย UM55 ก่อนหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

Pram129

ขึ้นไปข้างบน Go down

เห็ดหัวลิงอบแห้ง จะทำอย่างไรรับประทานจึงจะได้สารที่มีประโยชน์มากที่สุดครับ Empty ใช่ครับ เห็ดหัวลิง ถือว่า เป็นสุดยอดทางยาอีกชนิดหนึ่ง

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Tue Jul 24, 2012 9:09 pm

ดีแล้วครับ ที่อาจารย์หญิงแนะนำเช่นนั้น นี่ก็เป็นจุดอ่อนอีกจุดหนึ่ง ที่ผู้สอนเวลาสอนไปนานๆก็มักจะทำอะไรสบายๆ แต่ก่อนผู้สอน จะต้องติดป้ายชื่อ ว่า ชื่อแซ่อะไร เข้าใจว่า อาจารย์หญิงที่คุณว่านั้น น่าจะเป็น อาจารย์เยาวนุช เอื้อตระกูล แม่ของผมเองมั้ง ซึ่ง เห็ดหัวลิง ก็เฉกเช่น เห็ดเป็นยาทั่วไป แม้ว่า มันจะมีสรรพคุณทางยามากมาย แต่ร่างกายไม่สามารถนำเอาสารที่มีสรรพคุณทางยาเอาไปใช้ได้ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง สารเบต้า กลูแคน ที่เป็นส่วนสำคัญในการสร้างภูมิคุ้มกันแก่ร่างกายนั้น หากคุณต้องการทานเห็ดหัวลิง แม้ว่าจะสดหรือแห้ง ให้ได้สารอาหารและยาที่ร่างกายเอาไปใช้ได้แล้วล่ะก็ ต้องทำการหมักเสียก่อนครั้ง โดยใช้จุลินทรีย์ยูเอ็ม2555หมักกับน้ำตาล 16-18% ประมาณ 2-3 สัปดาห์ ก็จะได้ทั้งเอ็นไซม์และยาจากเห็ดครบถ้วนครับ แต่หากต้องการแค่เอ็นไซม์หรือเอ็นไซม์มากๆ ก็สามารถนำน้ำหมักที่มีอายุ 2-5 วันมาทานได้ครับ แต่อย่าไปทานเค็กกล้วยหอมตามคุณบรรลุน๊ะ เพราะเดี๋ยวจะลอยเป็นบอลลูนไป
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

เห็ดหัวลิงอบแห้ง จะทำอย่างไรรับประทานจึงจะได้สารที่มีประโยชน์มากที่สุดครับ Empty Re: เห็ดหัวลิงอบแห้ง จะทำอย่างไรรับประทานจึงจะได้สารที่มีประโยชน์มากที่สุดครับ

ตั้งหัวข้อ  Pram129 Tue Jul 24, 2012 9:27 pm

ขอขอบคุณ คุณไผ่ ที่ช่วยให้ความเข้าใจครับ
ในวันอบรม ผมได้พบคุยกับหลายคน ที่ภายหลังอยากติดต่อด้วย แต่ไม่ได้ขอเบอร์โทร หรือแม้แต่ชื่อไว้ด้วยเสียดายจังครับ ความจริงการติดป้ายชื่อไว้ทุกคนจะเป็นประโบชน์มากครับ อยากให้ช่วยพิจารณ์ไว้ด้วยครับ

Pram129

ขึ้นไปข้างบน