Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เริ่มต้นเพาะเห็ดถั่งเช่าสีทอง

kasem
paoleng
mr.tufu
นายหมูคนเมืองแพ
kaeg
sanga
Banlu
Pram129
japan35
Mixx
trath
Pai_Anonworld
yodrak992
Phakin
18 posters

หน้า 6 จาก 6 Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6

Go down

เริ่มต้นเพาะเห็ดถั่งเช่าสีทอง - Page 6 Empty พาชมเห็ดถั่งเช่าที่มาเลเซีย

ตั้งหัวข้อ  Phakin Thu Jan 24, 2013 1:41 pm

สวัสดีครับ อาจารย์ ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล; คุณไผ่ และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

Laughing Laughing Laughing หายหน้าไปนานไม่ได้หนีไปไหน เพียงแค่ติดภาระกิจที่ยุ่งเหยิ่ง แต่คอยติดตามเรื่องเห็ดอยู่เสมอครับ วันนี้เอาเรื่องเห็ดถั่งเช่าสีทองที่มาเลเซียมาให้ดูครับ ใครแปลออกก็ช่วยแปลให้ด้วยนะครับ สรุปแบบสั้นๆ ก็ได้

Phakin
Phakin

ขึ้นไปข้างบน Go down

เริ่มต้นเพาะเห็ดถั่งเช่าสีทอง - Page 6 Empty รายงานครับ

ตั้งหัวข้อ  kaeg Thu Feb 07, 2013 2:51 pm

สวัสดีครับ ท่านอาจารย์ คุณไผ่และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน
ก่อนอื่นขอรายงานอาจารย์ก่อนครับ
คุณลุงผมป่วยเป็นมะเร็งปอดขั้นสุดท้าย ไม่สามารถรับคีโมได้ เนื่องจากร่างกายกายอ่อนแอเกินไป หมอได้ฉายแสง 10 ครั้ง เมื่อครบแล้วให้กลับไปอยู่บ้าน เหมือนว่าจะไม่จำเป็นต้องรักษาแล้ว
ผมได้นำน้ำหมักเห็ดถั่งเช่าไปให้ทาน ผ่านไป 1 สัปดาห์ คุณลุงดูมีเรื่ยวแรงมากขึ้น
ตัวท่านเองก็บอกว่ารู้สึกสดชื่นขึ้นอย่างชัดเจน

อีกรายหนึ่งพี่ผู้ชายข้างบ้านอายุ 56 ปี ซึ่งร่างกายปกติดี หลังจากได้ลองทานน้ำหมักเห็ดถั่งเช่าเช่นกัน ผ่านไป 1 สัปดาห์ เขาบอกว่าเวลาี่ที่ออกกำลังกายที่ฟิตเนส รู้สึกเหนื่อยน้อยลงเยอะ
ผมถามต่อว่าแล้วเรื่องอย่างว่าล่ะ เป็นอย่างไรบ้าง เขาไม่ตอบ แต่ยิ้มๆ แล้วถามกลับว่า น้ำหมักมีอีกไหม หมดหรือยัง เอามาให้พี่อีกสักขวดนะ

จึงยืนยันได้ว่า สิ่งที่อาจารย์ได้กรุณาสั่งสอนนั้น ถูกต้อง แน่นอน

นอกจากนี้ ผมกำลังเตรียมน้ำหมักเห็ดหลินจือ กับถั่งเช่าให้คุณป้าอีกท่านหนึ่งซึ่งต้องฟอกไตตลอด และมีเบาหวานร่วมด้วย
ไปๆมาๆ ที่ทำไว้ ผมเองแทบไม่ได้ทานเองเลย แต่ก็ดีใจครับที่ได้ช่วยเหลือท่าน

นอกจากนี้ก็มีเรื่องเรียนถามอาจารย์ดังนี้ครับ
1. ตอนนี้ผมหมักเห็ดหลินจือ 20 วันแล้ว เป่าอากาศ 10 วัน แล้วหยุด
ผมใส่ UM 8 แคปซูลต่อน้ำ 3 ลิตร ทดลองใส่เยอะหน่อย เพื่อจะได้ชนะเชื้อน้ำส้ม
ตอนนี้มีครีมขึ้นแล้ว ดูเบาและเป็นฟอง ปูดๆโปนๆ แตกต่างจากคราวที่แล้วที่แบนๆเป็นเซลลูโลสครับ
ไม่ทราบว่านี่เป็น SRC หรือไม่ครับ
2. ทำไมเห็ดถั่งเช่าสีทองบางขวด เกิดดอกแบบเป็นก้อนๆ เหมือนก้อนหินครับ เขาติดเชื้อใช่ไหมครับ และน่าจะเป็นเชื้อที่มีเส้นใยสีขาวคล้ายๆกัน เพราะไม่เห็นสีอื่นเลย
หรือว่าจะเป็นจากเรื่องการดูแล เช่นการกระกระตุ้นให้เกิดดอก ความชื้น อุณหภูมิ แสงสว่าง แต่ผมเองคิดว่าน่าจะติดเชื้อครับ

ขอบพระคุณครับ
กรเทพ (แขก)

เริ่มต้นเพาะเห็ดถั่งเช่าสีทอง - Page 6 Picture030hm

เริ่มต้นเพาะเห็ดถั่งเช่าสีทอง - Page 6 Picture034ca

kaeg
kaeg

เริ่มต้นเพาะเห็ดถั่งเช่าสีทอง - Page 6 Empty เห็ดถั่งเช่าสีทองเกิดขึ้นเป็นก้อน

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Mon Feb 11, 2013 8:47 am

ดูจากรูปแล้ว แสดงว่า อาหารที่ใช้เพาะสมบูรณ์ดีมาก เพียงแต่ ช่วงที่ทำให้เกิดดอกนั้น ต้องดูเรื่องของอุณหภูมิ หากต่ำเกินไป ก็อาจจะแสดงอาการดังกล่าวได้ ขณะเดียวกัน หากมันมีก้านเกิดขึ้น ก็จะต้องระวังเรื่อง ของความชื้น แนะนำว่า เรื่องของความชื้น ขณะที่ทำให้เกิดดอกนั้น ให้ใช้เครื่องพ่นหมอก ที่ขายตามร้านจัดสวน ราคาหัวละไม่เกิน 300 บาทมาใช้ จะดีมาก

http://www.anonworld.com

เริ่มต้นเพาะเห็ดถั่งเช่าสีทอง - Page 6 Empty Re: เริ่มต้นเพาะเห็ดถั่งเช่าสีทอง

ตั้งหัวข้อ  manuadam Mon Aug 12, 2013 8:56 pm

คือเมื่อไรจะเปิดอบรมอีกครับ เเละคนที่เพราะเลี้ยงขึ้นเเล้ว นำไปขายที่ไหนครับ ได้ ก.ก.ละเท่าไร มีภาพให้ดูบ้างใหม

manuadam

เริ่มต้นเพาะเห็ดถั่งเช่าสีทอง - Page 6 Empty up

ตั้งหัวข้อ  Phakin Fri Mar 11, 2016 11:43 am

up
Phakin
Phakin

หน้า 6 จาก 6 Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6

ขึ้นไปข้างบน