Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

มือใหม่หัดเพาะเห็ดค่ะ

Go down

มือใหม่หัดเพาะเห็ดค่ะ Empty มือใหม่หัดเพาะเห็ดค่ะ

ตั้งหัวข้อ  pennynaka Thu Aug 30, 2012 10:07 am

สวัสดีค่ะ เพนนีนะคะ
คือตอนนี้สนใจจะเพาะเห็ดค่ะ
เลยอ่านจากหนังสือเยอะเลย แล้วก็ได้ลองทำวิธีตามหนังสือค่ะ อยากเพาะ"เห็ดโคนญี่ปุ่น"ค่ะ
แต่ ใช้"ขี้เลื่อยจากไม้เก่า" มาเพาะเห็ดค่ะ แต่ปรากฎว่า "ราไม่เดินเป็นขาวๆค่ะ แต่เดินเป็น ดวงๆ เหลืองๆ" แบบนี้ แสดงว่า ใช้"เขี้เลื่อยจากไม้เก่า" ไม่ได้ใช่ไหมคะ

ขอบคุณนะคะ
เพนนี

pennynaka

ขึ้นไปข้างบน Go down

มือใหม่หัดเพาะเห็ดค่ะ Empty Re: มือใหม่หัดเพาะเห็ดค่ะ

ตั้งหัวข้อ  pennynaka Thu Aug 30, 2012 10:54 am

อยากสอบถามเพื่อนๆๆว่า
"ขี้เลื่อย"หาซื้อกันที่ไหนค๊า คิดราคาอย่างไรค๊า แล้ว ปกติ จะทำเห็ดโคนญี่ปุ่น ต้องใช้ขี้เลื่อยจากไม้อะไรคะ Cool

ขอบคุณค่ะ

pennynaka

มือใหม่หัดเพาะเห็ดค่ะ Empty รูป

ตั้งหัวข้อ  pennynaka Thu Aug 30, 2012 11:05 am

รูปค่ะ

pennynaka

ขึ้นไปข้างบน