Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

รายงานความคืบหน้า

4 posters

Go down

รายงานความคืบหน้า Empty รายงานความคืบหน้า

ตั้งหัวข้อ  wanwisa Fri Oct 19, 2012 5:19 pm

สวัสดีอาจารย์อีกครั้งค่ะ หลังจากวันนี้หนูได้พบกับอาจารย์แล้ว ดีใจมากที่สุด
ก่อนหน้านี้ไปทีไรไม่เคยได้มีโอกาสเจออาจารย์เลย ด้วยความดีใจก็เลยกระโดดลงจากรถแล้วไปสวัสดีอาจารย์ทันที ทีแรกไม่กล้ารบกวนเพราะอาจารย์กำลังยุ่งอยู่กับการทำข้าวฟ่าง แต่ตอนหลังก็กล้าๆกลัวๆเข้าไปอีกครั้ง โอกาสมีไม่บ่อย ^^

วันนี้หนูเห็นเหมือนอาจารย์จมูกแดงๆ เหมือนไม่สบาย ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย อาจารย์รักษาสุขภาพด้วยนะคะ

อาจารย์บอกว่าหนูหายไป ก็ไม่ได้หายไปไหนค่ะ ยังเข้ามาเพิ่มเติมความรู้อยู่เสมอค่ะ แต่ช่วงที่ผ่านมาติดสอบไฟนอลค่ะ แต่วันนี้ปิดเทอมแล้ววันแรกก็ลุยงานไปซื้อของเตรียมทำก้อนเห็ดเพิ่มค่ะ พรุ่งนี้เช้าก็ลงมือทำแต่เช้าค่ะ วันนี้ก็ไปเอา301มา12กระสอบค่ะ หัวเชื้อก็เอานางรมฮังการีมาแล้วก็นางฟ้า แล้วด้วยความอยากลองทำอะไรใหม่ๆ หนูก็เลยเอาหัวเชื้อเห็ดยานางิและเห็ดหลินจือมาด้วยค่ะ เอามาลองทำดู ถ้าได้ผลยังไงจะรายงานให้ทราบค่ะ
คราวที่แล้วหนูมาซื้อของหนูก็ได้ลองเอาเห็ดตีนแรดกลับไปลองเพาะด้วย แต่คงต้องรออีก2เดือนกว่าจะลงเพาะได้ตามคำแนะนำของพี่ป๋อมค่ะ

ตอนนี้ที่บ้านหลักๆก็ทำเห็ดนางฟ้าและนางรมฮังการีค่ะ แล้วก็เพิ่งเริ่มทำเห็ดฟางด้วย เมื่อเช้าเก็บวันแรก ได้ครึ่งกิโล แต่ก็เป็นนิมิตหมายที่ดีค่ะ ก็จะลองทำอีกหลายๆอย่าง เห็ดหูหนูก็มีอยู่ไม่กี่ก้อนค่ะ หนูทำเอาไว้กินเองที่บ้าน เพราะตามที่อาจารย์เล่าให้ฟังว่ามีสารฟูราดานหนูก็ไม่กล้ากินที่อื่นอีกเลยค่ะ ถ้ารวมๆแล้วในอานาคตอันใกล้นี้บ้านหนูก็จะมีเห็ดทั้งหมด 8 ชนิดค่ะ มีนางฟ้า นางรมฮังการี เป๋าฮื้อ หนูหนู เห็ดฟาง ยานางิ หลินจือ เห็ดตีนแรดค่ะ ถ้าทำแล้วยังไงเดี๋ยวหนูจะรายงานให้ทราบเป็นระยะๆค่ะ ตอนนี้ปิดเทอมก็มีเวลาทำมากขึ้น เปิดเทอมมาก็หิ้วไปขายที่มอเหมือนเดิมค่ะ ตอนนี้มีให้ไม่พอต่อความต้องการ ลูกค้าก็มีที่ตลาด ถ้าที่มหาวิทยาลัยสั่งก็หิ้วไปทุกวัน ลูกค้ามีตั้งแต่กลุ่มอาจารย์ เพื่อนๆนักศึกษา กลุ่มแม่บ้านคนสวนที่มหาวิทยาลัยค่ะ ก็บอกกันปากต่อปาก ลูกค้าก็มากขึ้น ตอนเย็นกลับจากเรียนก็ขี่จักรยานออกไปส่งเห็ดกับรถกับข้าวที่มาขายหน้าซอยค่ะ

หลายอาทิตย์ก่อนก็รายงานความคืบหน้าไปในเมล์ของอาจารย์แล้วก็แนบรูปไปด้วยค่ะ ไม่ทราบว่าอาจารย์ได้เห็นรูปแล้วหรือยังคะ หนูก็อยากจะเล่าถึงความภูมิใจของหนูอีกครั้งค่ะ วันนี้ที่ได้พูดคุยกับอาจารย์ก็พูดถึงการเขียนแผนธุรกิจเข้าประกวดด้วย นอกจากหนูจะนำความรู้ที่ได้รับจากอาจารย์ในเรื่องของการเพาะเห็ด หนูก็ได้นำเอาสิ่งที่หนูทำอยู่มาประยุกต์เข้ากับวิชาเรียนด้วยค่ะ หนูได้เรียนการทำแผนธุรกิจ ก็เลยเขียนแผนธุรกิจที่มีชื่อว่า เห็ดจอมยุทธ์ขึ้นมาค่ะ ทำเกี่ยวกับร้านอาหารสุขภาพที่มีทั้งฟาร์มเห็ดให้ได้เที่ยวชมในเชิงนิเวศน์ค่ะ ซึ่งกระแสตอบรับจากอาจารย์ก็ดีมากจนอาจารย์เลือกให้แผนของหนูส่งเข้าประกวดในโครงการทำแผนธุรกิจของธนาคารเกียรตินาคินค่ะ วันประกาศผลไม่ได้เข้ารอบหรอกนะคะ แต่หนูก็ไม่เสียใจ อย่างน้อยก็ได้ลองทำค่ะ และสิ่งที่ทำให้หนูภูมิใจกับงานชิ้นนี้มากส่วนหนึ่งมาจากคำสบประมาทของเพื่อนๆในกลุ่ม ที่มองว่าธุรกิจหนูเป็นไปไม่ไ้ด้ใครจะมาเที่ยวและให้ความสนใจ หนูจึงไม่ได้รับความร่วมมือในการทำงานเพื่อนก็แยกออกจากลุ่มทำงานไปทำงานชิ้นใหม่เพื่อเข้าส่งประกวดเหมือนกัน ช่วงนั้นหนูรู้สึกเหมือนหัวเดียวกระเทียมลีบ แต่ก็ยังดีที่มีบางคนมาช่วยนิดๆหน่อยๆงานจึงเสร็จเร็วขึ้นทันส่งประกวดค่ะ แต่เมื่อคนที่เป็นบุคลากรที่มหาวิทยาลัยบางส่วนและอาจารย์บางท่านได้อ่านธุรกิจของหนูเขากลับบอกว่ามันดี มีความเป็นไปได้ สามารถทำได้จริง ก็ทำให้หนูมีกำลังใจขึ้นมาอีกมากค่ะ จนงานนี้สำเร็จจนได้ โล่งทีเดียวค่ะ หนูดีใจมากที่ทำแล้วออกมาเป็นรูปเป็นร่างขนาดนี้ เป็นความภาคภูมิใจเล็กๆน้อยๆของหนูค่ะ

สุดท้ายนี้หนูก็ต้องขอขอบคุณทุกๆความรู้ที่ได้รับจากอาจารย์ที่ทำให้หนูสามารถเอาไปต่อยอดได้ในหลายๆอย่างค่ะ อาจารย์ก็รักษาสุขภาพด้วยนะคะ

ด้วยความเคารพอย่างสูงค่ะ
wanwisa
wanwisa

ขึ้นไปข้างบน Go down

รายงานความคืบหน้า Empty ดีใจด้วยเช่นกัน ที่เห็นความตั้งใจของผู้ที่อยู่ในวัยเรียนแล้วสนใจงานด้านนี้

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Wed Oct 24, 2012 6:20 am

ได้เคยคุยมาแล้วว่า น้อยนักที่จะเห็นผู้ที่อยู่ในวัยเรียนสนใจเรื่องการเกษตร โดยส่วนใหญ่มักจะหันไปสนใจสิ่งแปลกๆใหม่ ที่เห็นว่า น่าจะเป็นเทคโนโลยีล้ำยุค ล้ำสมัย งานด้านการผลิต โดยเฉพาะอย่างยิ่ง งานด้านการเกษตรกลับถูกมองว่า เป็นเรื่องต่ำต้อยน้อยหน้าไป จากประสบการณ์ที่ได้ไปทำงานในต่างประเทศมา ได้เห็นถึงความล่มสลายของบางประเทศที่เคยยิ่งใหญ่มาก่อน พอระยะหลัง เห็นมีการพัฒนาอะไรที่ไม่ใช่เรื่องอาหารการกิน ทางรัฐบาลของบางประเทศกลับละเลยที่จะสนับสนุนให้ประชาชนของตัวเองทำการผลิตอาหารหรือทำการเกษตรดั่งเช่นในอดีต แต่เมื่อการพัฒนาทางด้านเทคโนโลยีบางอย่างถึงขั้นหนึ่ง เมื่อมันเริ่มอิ่มตัวหรือล้าสมัยแล้ว หรือการไปเป็นพนักงาน หรือไปทำงานในธุรกิจอุตสาหกรรมบางอย่าง พออุตสาหกรรมนั้นอิ่มตัวหรือเลิกราไป พนักงานบางคน ไม่สามารถปรับตัวได้ที่จะไปทำงานอย่างอื่น ก็จะก่อให้เกิดปัญหาขึ้นมาได้ ที่เห็นได้ชัดเมื่อครั้งเศรษฐกิจฟองสบู่แตกที่บ้านเราเมื่อ 10 กว่าปีก่อน เกิดความระส่ำระสาต่อสังคมไทยกันถ้วนทั่ว ยกเว้น ผู้ที่ทำการผลิตโดยใช้ทรัพยากรในท้องถิ่น เช่น การเกษตร จะได้รับผลกระทบน้อยกว่า ดูเอาเถอะ มีอีกหลายประเทศ ที่กำลังย่างก้าวเข้าสู่ปัญหา ที่เห็นได้ชัดที่สุด คือ จีน ปัจจุบันวัยรุ่น ไม่สนใจอาชีพด้านการผลิตการเกษตรกันเลย ทุกวันนี้ ที่ยังมีอาหารการกินค่อนข้างอุดมสมบูรณ์ ก็เพราะยังอาศัยความขยันอดทนของคนรุ่นเก่าเป็นส่วนใหญ่ แต่ในอนาคตอันใกล้นี้ ประเทศจีนจะต้องมีปัญหาด้านนี้อย่างแน่นอน เพราะคนรุ่นใหม่หลั่งไหลหนีเข้าเมืองกันหมด ดังนั้น การที่วัยรุ่นอย่างวันวิสานั้น มีน้อยเหลือเกินในสังคมไทย ไม่ต้องดูที่ไหนอื่นไกล ดูในสถาบันเดียวกันก็แล้วกันว่ามีสักกี่คนที่ใส่ใจเรื่องทำนองนี้กันบ้าง ก็อย่างที่เห็นๆ บางคนมาช่วยทำโครงการ ก็เข้ามาช่วยงั้นๆแหละ ไม่ได้เข้ามาจากเบื้องลึกของหัวใจ นั่นก็เป็นเพราะเขาอาจจะยังไม่มีความละเมียดในด้านของความคิดริเริ่มสร้างสรรค์ ก็เป็นเรื่องส่วนบุคคล แต่สำหรับหนูแล้ว จะเห็นว่า การที่เราเข้ามาทำงานด้านนี้นั้น คงไม่เพียงแต่เรื่องเงิน หรือรายได้มาจุนเจือให้แก่ครอบครัวเท่านั้น ผลที่มันตามมามันละเอียดอ่อน และมันยิ่งใหญ่มหาศาลมาก ที่สำคัญที่สุด คือ ชีวิตของสังคมในครอบครัวจะมีความสุขยิ่งกว่าอื่นใด ดูสิ แม้จะเป็นธุรกิจขนาดเล็ก สามารถทำได้ในครอบครัว แล้วมีน้อยเหลือเกินที่สมาชิกในครอบครัวปัจจุบัน ที่สามารถร่วมมือกันทำงานได้ ใครไม่เคยทำหรือไม่ได้ทำอย่างนี้ เขาจะไม่มีความรู้สึกเช่นนี้ ชีวิตของอาจารย์ตลอดเวลากว่า 20 ปี ที่ต้องระเหเร่ร่อนไปทำงานที่ประเทศนั้นประเทศนี้ รายได้ดี อยู่อย่างสุขสบาย แต่สภาพจิตใจแล้วมันตรงกันข้าม ตรงกันข้ามอย่างสิ้นเชิงกับปัจจุบันมาก ที่ปัจจุบัน ไม่ต้องดิ้นรน เดือดร้อน เดี๋ยวแต่งตัว ไปพบคนนั้นคนนี้ งานเลี้ยงนั้นเลี้ยงนี้ ซึ่งล้วนแล้วแต่เป็นละครโรงใหญ่ของสังคมเท่านั้น แต่ไม่ได้เกิดมรรคเกิดผลทางด้านการผลิตเลย แต่พอมามุ่งทำการผลิตเอง ด้วยตัวเราเอง ได้เห็นดอก เห็นผล มันมีความสุขเหลือเกิน แล้วยิ่งได้อยู่กับสมาชิกครอบครัวอย่างใกล้ชิดตลอดเวลา เป็นความสุขที่หาอะไรเปรียบไม่ได้เลย ฉะนั้น ดีแล้วล่ะ ที่มีอะไรเขียนรายงานมา ไม่ต้องกลัวว่าที่เขียนมาไม่ว่าทางเมล์หรือทางกระทู้ ได้รับทันทีที่หนูโพสต์มา และให้กำลังใจมาตลอด เพียงแต่เวลามันช่างมีน้อยเหลือเกินที่จะทำได้ด้วยการตอบใครต่อใครที่ติดต่อมาทันที ใจก็อยากจะทำเช่นนั้น แต่เวลาและพลังที่เหลือ มันก็ทำได้เท่าที่ทำนี่แหละ เมื่อวันก่อนคุณหญิงประไพศรี นายกสมาคมนักวิจัยและเพาะเห็ดแห่งประเทศไทย ที่อาจารย์ได้ก่อตั้งมาตั้งแต่ปี 2516 มาสำเร็จเอาเมื่อปี 2520 นั้น ท่านบอกว่า ท่านอยู่ในตำแหน่งนี้มานานแล้ว อยากจะให้อาจารย์ไปรับตำแหน่งเป็นนายกสมาคมต่อ ก็เลยปฏิเสธไปว่า พอแล้ว ไม่เอาแล้ว ขอทำงานส่วนตัวแบบที่เป็นอยู่ดีกว่า เพราะอายุมากแล้ว และก็ได้ตั้งมันมานนาน เป็นผู้บริหารสมาคมช่วงแรกมามากพอแล้ว ปล่อยให้คนอื่นที่เขามีกำลังและความสามารถมาบริหารดีกว่า และท่านก็ได้เอ่ยถึงว่า ในวันที่ 11-12 ธันวาคม 2555 ที่จะถึงนี้ ครบรอบ 36 ปี ในการก่อตั้งสมาคม ทางสมาคมจะจัดประชุมใหญ่และเป็นการแสดงมุทิตาจิตแก่ผู้ก่อตั้งสมาคม คือ อาจารย์และ ดร.สัญชัย และอดีตนายกสมาคมที่ยังมีชีวิตอยู่ คือ ท่านอาจารย์ ดร.ฤกษ์ ศยามานนท์ ดร.ยุกติ สาริกภูติ อ.อนงค์ จันทร์ศรีกุล อ.พันธุ์ทวี ภักดีดินแดน โดยจะจัดให้มีการบรรยายทางวิชาการโดยจะขอให้อาจารย์ไปร่วมบรรยายด้วย ที่สำคัญ จะมีการประกวดโครงการเกี่ยวกับเห็ดของกลุ่มนักศึกษาระดับมหาวิทยาลัย เข้าใจว่าส่วนใหญ่เป็นสถาบันราชภัฏ อะไรทำนองนั้น โดยแต่ละมหาวิทยาลัยจะส่งคณะทำโครงการเข้าประกวด แล้วมาเสนอผลงาน ซึ่งหนูในฐานะที่เคยลองทำโครงการนี้เสนอให้แก่ธนาคารมาแล้ว น่าจะลองติดต่อสอบถามดู ว่าเขามีระเบียบการเช่นไร ดูเหมือนว่า เขาจะมีรางวัลให้หลายรางวัล รางวัลชนะเลิศดูเหมือน(ไม่แน่ใจ เพราะท่านโทรมาขณะที่ขับรถอยู่)จะประมาณ 3 หมื่นบาทอะไรทำนองนั้น ลองสอบถามดู ส่วนที่อยู่ ขอให้เปิดดูตาม google ก็แล้วกัน เพราะอาจารย์จะไม่มีรายละเอียดมากไปกว่านี้ ขอให้โชคดี หากเป็นไปได้และมีเวลาว่าง น่าจะเขียนเล่ารายละเอียดตั้งแต่เริ่มต้นให้แก่ผู้สนใจดู เพราะมีจำนวนมากเหลือเกิน ที่อยากจะทำเห้ด โดยอยากจะทำแต่น้อย ทำในครอบครัว ทำเป็นอาชีพเสริม แต่ก็ไม่รู้จะเริ่มอย่างไร ลักษณะของหนูนั้นน่าจะเหมาะอย่างยิ่ง ที่จะเป็นตัวอย่างที่ดี
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

รายงานความคืบหน้า Empty Re: รายงานความคืบหน้า

ตั้งหัวข้อ  paoleng Wed Oct 24, 2012 11:49 am

รายงานความคืบหน้า 563972_290174944433989_662769457_n
paoleng
paoleng

รายงานความคืบหน้า Empty ตอบข้อความจากอาจารย์ อานนท์

ตั้งหัวข้อ  wanwisa Thu Oct 25, 2012 7:46 pm

ขอบคุณสำหรับกำลังใจและคำแนะนำต่างๆค่ะอาจารย์ เรื่องของโครงการหนูจะหาข้อมูลดูค่ะ ว่ามีรายละเอียดอย่างไรบ้าง เท่าที่ดูในเวปเหมือนยังไม่มีอะไรไม่รู้หนูเข้าถูกเวปหรือเปล่า แต่เข้าไปในแฟนเพจแล้วเดี๋ยวจะลองสอบถามดูค่ะ

อาจารย์คะหนูมีคำถามอยากถามค่ะ ก้อนเห็ดของหนูพอนานๆไปหน้าก้อนจะมีสีออกน้ำตาล และหน้าก้อนก็แข็งๆค่ะ ทำให้เห็ดไม่ออกดอก เป็นเพราะอะไรคะ หนูก็เลยแก้ปัญหาโดยมัดปากถุงแล้วปาดก้นถุงออก ให้ไปออกก้นถุงแทน เพราะก้อนมันก็หลายเดือนแล้ว แต่ก็ยังหนักอยู่นะคะยังสามารถที่จะออกดอกได้ พอหนูปาดก้นถุงออก วันรุ่งขึ้นดอกเห็ดก็ออกมาเต็มเลยเหมือนมันจะอั้นค่ะ แต่ก็แปลกใจว่าทำไมหน้าก้อนมันถึงแข็งทำให้ไม่ออกดอกค่ะ

อีกเรื่องที่อยากถามค่ะ พอดีหนูไปเจอเห็ดชนิดหนึ่งหน้าตาคล้ายๆจะอยู่ในตำราเห็ดเป็นยาของอาจารย์ที่หนูได้ไปซีรอกมา หนูอยากรู้ว่ามันเป็นเห็ดอะไร มีพิษหรือเปล่าค่ะ หนูจะส่งรูปเข้าเมล์นะคะ บอกตามตรงค่ะหนูเอารูปลงในนี้ไม่ถูก แต่ก็ลองหลายครั้งแล้วนะคะ มันไม่ได้ซะทีค่ะ พูดไปก็อายไปที่ทำไม่เป็น อาจารย์ช่วยดูให้หนูทีนะคะว่ามันคือเห็ดอะไร หนูสงสัยมากค่ะ

สุดท้ายนี้หนูขอเหมือนเดิมค่ะ ขอให้อาจารย์รักษาสุขภาพด้วยนะคะ ช่วงนี้สภาพอากาศมันแปลกๆค่ะ พ่อหนูก็ป่วยอยู่นานกว่าจะหาย

ขอบคุณสำหรับคำตอบและคำแนะนำต่างๆล่วงหน้าค่ะ
wanwisa
wanwisa

รายงานความคืบหน้า Empty Re: รายงานความคืบหน้า

ตั้งหัวข้อ  wanwisa Tue Nov 20, 2012 6:29 pm

สวัสดีค่ะ อาจารย์อานนท์

วันนี้หนูมารายงานข่าวที่อาจารย์บอกว่ามีการส่งประกวดโครงการเกี่ยวกับเห็ดค่ะ

จากที่อาจารย์บอกหนูเมื่อคราวก่อน หนูก็ไปหาข้อมูล แต่ในเวปที่เข้าไปดูยังไม่มีรายละเอียดมากนัก จนวันนี้โชคดีค่ะ อาจารย์ที่มหาวิทยาลัยติดต่อหนูมาว่าให้ทำงานส่งประกวดเกี่ยวกับการเพิ่มมูลค่าเห็ด ของมหาวิทยาลัยราชภัฎจันทร์เกษมค่ะ เขาได้ส่งข้อมูลมาให้ทางมหาวิทยาลัยวันนี้ อาจารย์เลยให้หนูส่งแผนธุรกิจที่คราวที่แล้วทำส่งไปที่ธนาคารเกียรตินาคินน่ะค่ะ ชื่อแผนว่าเห็ดจอมยุทธ์ เอาแผนนี้มาปรับปรุงแล้วก็ส่งได้ หนูดีใจมากที่ได้ข้อมูลมาแล้วเป็นงานเดียวกับที่อาจารย์อานนท์บอกหนูพอดี งานนี้เต็มที่กว่าเก่าค่ะ เข้าทางพอดี อาจารย์เ็ป็นกำลังใจให้หนูด้วยนะคะ

สุดท้าย ขอบคุณทุกความรู้ที่ได้รับจากอาจารย์ที่ทำให้หนูต่อยอดออกมาได้ขนาดนี้ ขอบคุณค่ะ
wanwisa
wanwisa

รายงานความคืบหน้า Empty ดีแล้วล่ะ ขอเอาใจช่วย

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Tue Nov 20, 2012 9:26 pm

ดีแล้วล่ะ ขอเอาใจช่วย เพราะคนที่ส่งผลงานมานั้น ส่วนใหญ่แทบไม่มีใครทำเห็ดเป็นเรื่องเป็นราวเลย ดังนั้น ของหนูนั้น ให้เน้นไปตั้งแต่ แรงบันดาลใจที่มาทำเห็ด และเห็ดทำให้สถาบันครอบครัวเป็นบึกแผ่น มีรายได้ และทำสิ่งดีๆที่มีประโยชน์ที่ดีสำหรับสุขภาพของมนุษย์อะไรทำนองนั้น และที่สำคัญ คือ เห้ดไม่ใช่เป็นอาชีพที่ต่ำต้อยน้อยหน้า เอาตัวอย่างของเรานี่แหละ ที่เป็นของจริง เรื่องจริงนำเสนอ เผลอได้รางวัลที่ 1 เป็นเงิน 30,000 บาท ก็จะมาขยายฟาร์มเพิ่มได้

ตั้งหัวข้อ  paoleng Tue Nov 20, 2012 10:34 pm

paoleng
paoleng

ตั้งหัวข้อ  wanwisa Tue Dec 11, 2012 1:43 pm

สวัสดีค่ีะอาจารย์อานนท์

วันนี้หนูเข้ามาขอกำลังใจอีกครั้งและมีข่าวดีมาบอกค่ะ ว่างานแผนธุรกิจเห็ดจอมยุทธ์ของหนู ได้เข้ารอบนะคะ วันพรุ่งนี้ต้องไปพรีเซนท์งานที่ในงานมหกรรมเห็ดไทยนี้ด้วยค่ะ อาจารย์ไปหรือเปล่าคะ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้หนูด้วยนะคะ ตื่นเต้นมากๆเลยค่ะ

สุดท้ายขอบคุณทุกความรู้ที่ได้รับจากอาจารย์จนทำให้ต่อยอดได้จนถึงทุกวันนี้ค่ะ
wanwisa
wanwisa

ตั้งหัวข้อ  Phakin Tue Dec 11, 2012 6:13 pm

ขอเป็นกำลังใจให้ทางนี้อีกคนนะครับ เวลา Present เอาให้เต็มที่เลยนะครับ ไม่ต้องอายใคร เสียงดังฟังชัดนะครับ cheers cheers cheers
Phakin
Phakin

รายงานความคืบหน้า Empty อย่าไปบอกว่าเป็นลูกศิษย์อาจารย์อานนท์น๊ะ เพราะเขาจะตัดคะแนนความเก่งแน่นอน เพราะเขาเชื่อว่า ลูกศิษย์ อ.อานนท์ ต้องเก่งอยู่แล้ว

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Tue Dec 11, 2012 8:54 pm

คุณต้องเงียบที่สุด โดยห้ามบอกว่าเป็นลูกศิษย์อาจารย์อานนท์โดยเด็ดขาด เพราะกรรมการเขาจะตัดคะแนนความเก่งแน่นอน เพราะเขาถือว่า ลูกศิษย์ ของ ดร.อานนท์นั้นเก่งทุกคนอยู่แล้ว เขาจึงจำเป็นต้องตัดแต้มต่อ เอาไว้เปิดเผยตอนได้รับรางวัลเงิน 3 หมื่นแล้ว ก็สามารถประกาศไปดังๆได้ แล้วก็เชิญชวนคนสนใจเข้ามาเป็นสมาชิกในเวปนี้ด้วย จะได้บุญได้กุศลเพิ่มขึ้น

ตั้งหัวข้อ  wanwisa Wed Dec 12, 2012 6:53 pm

สวัสดีค่ะอาจารย์อานนท์

วันนี้ไปพรีเซนท์แผนธุรกิจมาแล้วค่ะ มีข่าวดี ว่าได้รับรางวัลชนะเลิศค่ะ คุ้มค่ากับการทุ่มเท ในวันนี้ตอนพรีเซนท์โดนยิงคำถามใส่มาแบบปืนกลเลยค่ะ จับประเด็นตอบแทบไม่ทัน ตอบได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่ก็เต็มที่ค่ะ แต่ที่สงสัยคือมีทีมเห็ดจอมยุทธ์ของหนูเพียงทีมเดียวที่ได้เข้ารอบ อย่างนี้ไม่รู้ว่ามีคนส่งแผนธุรกิจมาบ้างหรือเปล่า แล้วที่ได้ที่1เพราะว่าเป็นทีมเดียวที่เข้ารอบหรือเปล่า อันนี้คนอื่นเขาก็ตั้งข้อสงสัยมาค่ะ แต่ในวันนี้หนูอยู่บนเวที หนูก็ตั้งสติให้ดีที่สุดพูดจาให้ชัดเจน พอลงมาจากเวทีก็มีคนเข้ามาชมมากมายค่ะว่าหนูตอบคำถามตั้งสติดี ไม่กลัวหรือตื่นเวทีเลย อาจจะเป็นเพราะหนูพูดหน้าชั้นบ่อย ถึงหนูจะไม่แสดงออกว่าตื่นเต้นขนาดไหน แต่ในใจหนูรู้ดีว่า แทบจะเป็นลมอยู่แล้ว ก่อนขึ้นเวทียังดมยาดมอยู่เลยค่ะ ก็นึกถึงครูบาอาจารย์ที่ได้สอนมา ความรู้ที่มีทั้งหมด และนึกถึงว่า วันนี้จะเป็นวันประกาศศักดาว่า เห็ดของเรามีคุณค่าเพียงใดค่ะ เลยมีพลังมากในการพูดก็ทำให้ผ่านพ้นไปได้ด้วยดี หลายๆคนก็ชอบชื่อธุรกิจของหนูมากค่ะ หนูพูดไปว่า เห็ดเปรียบเสมือนจอมยุทธ์ที่คอยพิทักษ์ดูแลสุขภาพของคนไทยค่ะ วันนี้ได้รับประสบการณ์มากมาย เป็นวันที่จะจดจำไว้ไม่ลืมเลยค่ะ

แต่ก็เสียดายอยู่อย่างหนึ่ง หนูคาดหวังไว้ว่า หนูจะได้เจออาจารย์อานนท์ค่ะ หนูอยากให้อาจารย์เห็นผลงานของหนู ในวันนี้ตอนรับรางวัลเขาไม่ได้ให้พูดอะไร ก็เลยไม่ได้ขอบคุณอาจารย์ออกสื่ออย่างที่ตั้งใจไว้เลยค่ะ แอบเสียดายค่ะ

สุดท้ายขอบคุณทุกๆกำลังใจจากอาจารย์และพี่ๆที่เข้ามาให้กำลังใจค่ะ

wanwisa
wanwisa

ตั้งหัวข้อ  paoleng Wed Dec 12, 2012 7:29 pm

เอาไปทำต่อเลยครับ
ตอนนี้รัฐบาลกำลังสนับสนุน
มีกองทุนตั้งตัวได้ เพิ่งเปิดโครงการวันนี้
paoleng
paoleng

ตั้งหัวข้อ  Phakin Wed Dec 12, 2012 8:17 pm

bounce cheers cheers cheers ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
Phakin
Phakin

รายงานความคืบหน้า Empty รู้ตั้งแต่ไก่โห่แล้วว่าจะต้องได้แน่นอนไง ดีน๊ะที่ไม่เผลอพูดว่าเป็นลูกศิษย์อาจารย์อานนท์

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Wed Dec 12, 2012 10:07 pm

ดีใจด้วยที่ได้รับรางวัล จริงๆแล้ว ดร.อานนท์ เฉลยตั้งแต่ก่อนที่จะบอกให้หนูส่งเรื่องไปแล้ว เพราะเชื่อแบบเอาขนมกินได้เลยว่า ระดับนี้ ไม่มีนักศึกษาคนไหนที่เขาทำได้ด้วยใจแบบหนูหรอก การทำอะไรก็ช่าง จะสำเร็จมากน้อยเพียงไรมันอยู่ที่ใจ ใจสู้เสียและตั้งใจ และเอาใจใส่สะอย่างมันก็พาไปสู่ความสำเร็จได้ สิ่งที่ ดร.อานนท์ คาดเดาไปตั้งแต่ต้นแล้วว่า หนูต้องชนะแน่ๆ ก็เพราะ ดร.อานนท์ มั่นใจว่า จากที่ได้โต้ตอบข้อสักถามต่างๆของหนูมาตลอด ได้สอดแทรกแนวความคิดให้หลายมิติ หากย้อนไปถึงสิ่งที่ ดร.อานนท์ได้ให้ข้อคิดว่า ต่อไป เรื่องการผลิต โดยเฉพาะเรื่องอาหาร เป็นเรื่องสำคัญมาก ดร.อานนท์ เคยยกตัวอย่างเรื่อง ประเทศไนจีเรีย ที่เคยเป็นประเทศชั้นนำทางด้านการเกษตร แต่พอขุดเจอน้ำมัน รัฐบาลไม่ให้ความสนใจเรื่องเกษตรเลย แต่หันไปแนะนำส่งเสริมเกษตรกรในอดีต ละทิ้งความรู้ต่างๆในท้องทุ่งมุ่งสู่สังคมเมือง พอเศรษฐกิจมันพัง ราคาน้ำมันตก คนก็ไม่มีงานทำ อาชีพการเกษตรหรือการผลิตต่างๆก็ร้างลาไปนานแล้ว ผลสุดท้าย แม้ว่าเป็นประเทศที่มีน้ำมันมากเป็นที่ 5 ของโลก แต่คนของไนจีเรียยากจนข้นแค้นมาก ถึงขนาดต้องหนีไปค้ายาเสพติด และสิ่งผิดกฏหมายไปทั่วโลก เช่นเดียวกับจีน ต่อไปก็จะมีปัญหา เพราะวัยรุ่น ไม่สนใจอาชีพการเกษตร หันไปสนใจเทคโนโลยี่สมัยใหม่กันหมด รวมทั้งที่อินเดียด้วย ต่อไป บรรดายักษ์ใหญ่เหล่านี้จะเจอปัญหาขาดแคลนอาหารหรืออาหารมีราคาแพงแน่นอน นอกจากนี้ ดร.อานนท์ ยังได้บอกหนูและอีกหลายๆคนให้รู้ว่า การตลาด ไม่ใช่การซื้อขายได้กำไรเยอะ ขายได้มากๆ นั่นเป็นเพียงส่วนหนึ่งของการตลาดเท่านั้น เป็นส่วนหนึ่งของการขาย ไม่ใช่เนื้อแท้ของการตลาด ดังนั้น สิ่งที่หนูทำทุกวันนั่นแหละ คือ การตลาดชั้นสูง ชั้นสุดยอดแล้ว กล่าวคือ การตลาด จริงๆแล้ว คือ การสร้างสายสัมพันธ์ที่ดี เมื่อมีสายสัมพันธ์ที่ดี จะค้า จะขายอะไรก็ได้และง่ายยิ่งขึ้น ดังนั้น การที่หนูเอาเรื่องที่ทั้งเรียนและเรื่องช่วยครอบครัว ด้วยการช่วยกันเพาะเห้ด พอมีปัญหา ก็หาทางแก้ ทั้งด้วยตัวเองและจากผู้รู้ พอได้ผลผลิตมา ก็เอาไปจำหน่าย เอาไปแจก เอาไปสาธิต และยังไปสอนคนอื่นอีก นี่แหละ คือ สุดยอดของวิถีทางการตลาด และสิ่งนี้เอง ที่ ดร.อานนท์ นำมาใช้ได้ตลอดชีวิต โดยสอนให้ลูกศิษย์ลูกหามาตั้งแต่ปี 2516 เป็นต้นมา ใครมีปัญหาอะไรเรื่องเห้ดก็ช่วยเหลือมาโดยตลอด และผลส่วนนี้แหละ ที่ทำให้ ดร.อานนท์ ประสพผลสำเร็จในชีวิตเรื่องเห็ดในระดับประเทศและระดับสากล จนกระทั่ง เมื่อวาน ทางสมาคม ได้ประกาศสดุดีและเชิดชูเกียรติแ่ก ดร.อานนท์ในฐานะผู้ก่อตั้งสมาคมนักวิจัยและเพาะเห็ด ร่วมกับ อดีตนายกสมาคมอันได้แก่ ดร.ยุกติ สาริกภูติ อดีตปลัดกระทรวงเกษตร ดร.ฤกษ์ ศยายมนนท์ อดีตอธิบดีกรมวิชาการเกษตร อ.อนงค์ จันทร์ศรีกุล อดีต ผู้อำนวยการกองวิจัยโรคพืช โดยแต่ท่านที่กล่าวนาม ล้วนแล้วอายุมากกว่า 80 ปี ยกเว้น ดร.อานนท์ ที่กำลังจะย่างเข้้า 60 ปีในอีกไม่กี่เดือนข้างหน้า คือ วันที่ 15 มีนาคม 2556 จากเหตุผลดังกล่าว ดร.อานนท์ จึงมั่นใจว่า หนูจะต้องชนะการประกวดอย่างแน่นอ ใช่ว่าชนะ เพราะ ดร.อานนท์ ไปเชียร์ให้คณะกรรมการเขาตัดสินเช่นนั้น หรือชนะเพราะ ดร.อานนท์ รู้ข้อสอบแล้วเอามาบอก แต่เป็นการเก็งข้อสอบที่รู้เลยว่า กรรมการจะถามอย่างไรต่างหาก เอาล่ะ ก็ขอแสดงความยินดีและดีใจ และขอให้หนูเป็นคนดีของสังคม แล้วอย่าลืมเตรียมงานวันรวมญาติผู้ที่เกี่ยวของกับเห็ด ในวันครบรอบ 60 ปี ของดร.อานนท์ วันที่ 15 มีนาคม 2556 ก็แล้วกัน โดยวันนั้น จะจัดให้มีกิจกรรมเกี่ยวกับเห็ดมากมายหลายชนิด และจะมีของที่ระลึกแจกในวันนั้นด้วย ขอให้เตรียมตัวเตรียมใจไว้ก็แล้วกัน โดยจะแจ้งให้ทราบรายละเอียดต่อไป แต่ก็คงจะมีการจำกัดจำนวนคนที่จะไปร่วมงานดังกล่าว เนื่องจาก สถานที่จำกัด และของที่ระลึกก็จำกัดด้วย คาดว่า คงประมาณ 300 ท่าน ที่ผ่านการอบรมจากสถาบันอานนท์ไบโอเทคไปแล้วเท่านั้น

ตั้งหัวข้อ  wanwisa Thu Dec 13, 2012 10:25 am

ต้องขอขอบคุณอาจารย์ในทุกๆคำสอนและขอบคุณพี่ๆทุกคนในที่นี้ด้วยค่ะ

วันที่15มีนาคม56 นี้หนูเรียนจบแล้วพอดีเลยค่ะ ต้องไปให้ได้แน่นอนค่ะ
wanwisa
wanwisa

ตั้งหัวข้อ  paoleng Fri Dec 14, 2012 10:08 pm

ทำตามนี้เลยครับ
paoleng
paoleng

ตั้งหัวข้อ  wanwisa Sun Dec 16, 2012 4:30 pm

สวัสดีค่ะคุณ paoleng

ลิ้งค์นี้ฟังแล้วน่าสนใจมากค่ะ มีบางส่วนที่มีแนวคิดคล้ายๆกับที่หนูเขียนแผนธุรกิจส่งไปเลยค่ะ ฟังแล้วแอบเสียดายนึกถึงตอนที่ตอบคำถามจากกรรมการ มีบางส่วนที่จับประเด็นไม่ทันและตอบไปไม่ครบ พอมาฟังอันนี้แล้วนึกได้ ว่าถ้าตอบแบบนี้คงดีมากค่ะ ยังไงก็ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยให้คำแนะนำต่างๆค่ะ
wanwisa
wanwisa

ขึ้นไปข้างบน