Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สอบถามเรื่องการเพาะเห็ดจากกากกาแฟครับ

2 posters

Go down

สอบถามเรื่องการเพาะเห็ดจากกากกาแฟครับ Empty สอบถามเรื่องการเพาะเห็ดจากกากกาแฟครับ

ตั้งหัวข้อ  chertemgyd Sun Dec 02, 2012 11:41 am

คือตอนนี้กำลังทำโครงงาน เรื่อง ปริมาณเห็ดนางฟ้าจากการเพาะระหว่างกากกาแฟ และขี้เลื่อยไม้ยางพาราแห้งอะครับ
คือตัวกากกาแฟนั้น ไม่ทราบส่วนผสมที่ถูกต้องอะครับ เพราะว่าหาข้อมูลไม่ได้เลย มีแต่ของต่างประเทศ ไม่ทราบว่าพวกเราทำอย่างไรกัน
ตอนนี้ได้ทดลองโดยมีตัวแปรควบคุมเหมือนกันคือ รำละเอียด ปูนขาว ยิปซัม ยูเรีย ดีเกลือ ผสมกัน ครับ ทั้งตัวขี้เลื่อยและกากกาแฟในอัตราส่วนที่เท่ากัน ผลสรุปคือ เชื้อไม่ค่อยเดินเลยครับ

กลัวว่ามันจะงอกไม่ทันส่งโครงงาน ตัวกากกาแฟนี้ต้องมีส่วนผสมอะไรบ้างครับ จุดประสงค์ของโครงงานนี้ก็คือว่า บ้านเราไม่ค่อยใช้กากกาแฟเพาะเห็ดนะครับ แล้วต่างประเทศก็ไม่ได้มีขี้เลื่อยใช้ เลยอยากทราบว่า กากกาแฟกับขี้เลื่อยอันไหนมันจะได้ปริมาณเห็ดนางฟ้ามากกว่ากันอะครับ แล้วจะต้องใส่ส่วนผสมอะไรบ้างในกากกาแฟและขี้เลื่อย(เหมือนกัน) ถึงจะให้มันงอกอะครับ

เอ่ออ อีกอย่างคือ ตัวกากกาแฟนั้นมีคาเฟอีน pH ต่างๆ จะต้องแก้อย่างไรให้มันเหมาะสมกับการงอกของเห็ดอะึครับ คือที่ได้ทดลองไป คือนำน้ำอุ่นมากรองและตากแห้งให้กลิ่นของกาแฟออกไปน่ะครับ

รบกวนผู้รู้มาตอบหน่อยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

chertemgyd

ขึ้นไปข้างบน Go down

สอบถามเรื่องการเพาะเห็ดจากกากกาแฟครับ Empty ให้ไปดูกระทู้ที่ถามเรื่องนี้ไปแล้วเมื่อปีวันที่ 23 กันยายน 2553 เวลา 9.07 น.

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Mon Dec 03, 2012 5:34 am

นี่คือตัวอย่างของกระทู้ถามเมื่อปี 2553

ตอบโดยอ้างข้อความ

กากกาแฟนำมาผสมกับขี้เลื่อยได้ไหมครับ

ตั้งหัวข้อ retro23 on Thu Sep 23, 2010 9:07 am
สวัสดีครับอาจารย์ผมรณยุทธ หมายเลขสมาชิก 2553/p93/2527 อยากสอบถามอาจารย์เกี่ยวกับการทำก้อนเห็ด พอดีตอนนี้ผมซ์้อก้อนมาเปิดดอกเอง 2000ก้อน ขณะนี้รอเชื้อเดินเต็มก้อนเพื่อเปิดดอกครับ และครั้งหน้าคงจะทำก้อนเองแล้วครับและพอดีมีกากกาแฟเดือนนึงจะได้ประมาณ เกือบสองร้อยโล ตอนนี้ก็นำมาหมักกับอีเอ็มทำปุ๋ย เลยอยากทราบว่าถ้าผมนำกากกาแฟมาผสมกับขี้เลื่อยและส่วนผสมต่างๆ จะสามารถเพาะเห็ดได้ไหมครับ และผลผลิตจะน้อยกว่าใช้ขี้เลื่อยอย่างเดียวไหมครับ วันนี้ถามคำถามเดียวก่อนครับ แล้วจะมาเรื่อยๆครับ
ปล.ผมใส่รูปผมมาให้อาจารย์ดูด้วยนะครับจะได้เห็นหน้าตาหล่อๆของผมแต่คงจะหล่อน้อยกว่าตาจิวหน่อยนึง
ขอแสดงความนับถือ
รณยุทธ
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน