Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เมล์ครั้งแรกและคำถามจากสมาชิกผู้เพิ่งผ่านการอบรมไปจากสถาบันอานนท์ไบโอเทค ที่อยู่จังหวัดพังงา

Go down

เมล์ครั้งแรกและคำถามจากสมาชิกผู้เพิ่งผ่านการอบรมไปจากสถาบันอานนท์ไบโอเทค ที่อยู่จังหวัดพังงา Empty เมล์ครั้งแรกและคำถามจากสมาชิกผู้เพิ่งผ่านการอบรมไปจากสถาบันอานนท์ไบโอเทค ที่อยู่จังหวัดพังงา

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Thu Sep 12, 2013 9:17 am

สวัสดีค่ะอาจารย์อานนท์
ดิฉันชื่อ ณัฐธิดา มุขแก้วค่ะ ลูกศิษย์รุ่นที่ P112-02 ไปอบรมด้วยกันกับคุณโชคชัย มุขแก้ว ลูกศิษย์รุ่นที่ P112-03 ตอนนี้ฟาร์มเห็ดของเราสองคนเตรียมระบบพ่นหมอก ระบบน้ำ พร้อมรับก้อนเชื้อเห็ดแครง และเห็ดนางฟ้าแล้วค่ะ โดยขอเริ่มทำแบบลงขั้นบันได ซึ่งตรงกับที่อาจารย์แนะนำว่าให้ทำจากง่ายๆ ไปยาก วันเสาร์ที่จะถึงนี้ก็จะไปรับก้อนเชื้อเห็ดแครงและเห็ดนางฟ้าจากไชโยฟาร์มค่ะ เดิมทีเดียวสถานที่ที่ใช้เป็นโรงเห็ดนั้น เป็นโรงตากแผ่นยางพารามาก่อนค่ะ ซึ่งพักหลังมายางแผ่นราคาไม่ดี สามีก็เลยให้น้าๆ คนงานทำยางก้อนแทน โรงตากยางเลยว่างมาเกือบปีแล้ว ก็เลยเสียดายพื้นที่ อยากให้เป็นรายได้ ก็เลยอยากลองเพาะเห็ดค่ะ เนื่องด้วยพังงาเป็นพื้นที่ที่ความชื้นค่อนข้างดี และใกล้แหล่งวัตถุดิบหลายๆ อย่าง (ดิฉันกับสามีทำร้านเครื่องเขียนแล้วก็เป็นอาจารย์พิเศษให้กับโครงการผลิตบัณฑิตของวทช.พังงาอยู่ด้วยค่ะ) หลังอบรมกับอาจารย์เสร็จเราสองคนได้ความรู้ และความเข้าใจเกี่ยวกับเห็ดขึ้นในหลายๆ ประเด็น ซึ่งตอบโจทย์มากๆ เลยค่ะ อีกนัยหนึ่งก็รู้สึกชื่นชมอาจารย์กับอาจารย์เยาวนุช ที่ฟันฝ่าและร่วมทุกข์สุข สร้างครอบครัว และมีวิถีชีวิตที่มีความสุข เรียบง่าย ขอแสดงความชื่นชมด้วยความนับถือจากใจจริงค่ะ..
ก่อนจะไปเอาก้อนเห็ดดิฉันขอคำแนะนำจากอาจารย์ ขอถามเป็นข้อๆ นะคะ
1. เมื่อตอนวันไปอบรม ดิฉันและสามีได้ซื้อ FunBac-Q กับ 108 มาค่ะ ตัว FunBac-Q นี่ต้องใช้ตั้งแต่ก่อนเห็ดออกดอกรุ่นแรกเลยมั้ยคะ? แล้ว 108 ควรฉีดพ่นตอนไหนจึงจะเหมาะสมคะ?
2. เมื่อวันก่อนลองเปิดเครื่องพ่นหมอกดู % ความชื้นในโรงเห็ด ก่อนเปิดประมาณ 70% เปิดไปเกือบชั่วโมง ความชื้นขึ้นมาเป็น 85% ลมพัดมาทีเดียวความชื้นกลับไป 70% เลยค่ะ สรุปคงต้องกันพลาสติก แต่รอบโรงเห็ดได้เอาสแลนสีดำ แบบกัน UV คลุมรอบไปแล้ว ถ้าเอาพลาสติกคลุมกันลม สามารถคลุมทับได้เลยมั้ยคะ? หรือสแลนควรอยู่นอกพลาสติก? หรืออย่างไรจึงจะดีกว่าคะ?
3. อาหารเสริมของอาจารย์มีตัวที่เหมาะกับยางพารามั้ยคะ? ในลักษณะที่เพิ่มผลผลิต หรือทำให้ต้นยางแข็งแรง ลดโรคจำพวกราดำ เพราะที่พังงาฝนชุก และอากาศค่อนข้างชื้นมาก สามีดิฉันเคยสั่งตัวฉีดพ่นหน้ายาง (ขออภัยที่จำชื่อไม่ได้ค่ะ) แต่ใช้แล้วคนงานที่สวนชอบมาก บอกว่าหน้ายางนิ่มลง กรีดง่าย และแปลกมากค่ะ ปรกติตัด 5-7 วันจะได้ยางก้อน 1.2-1.5 ตัน แต่ฉีดตัวนี้แล้วยางเพิ่มขึ้นเป็น 1.8-2 ตัน ในเวลากรีดที่เท่ากัน วันที่ไปฟังอาจารย์บรรยาย อาจารย์พูดถึงอาหารเสริมอยู่ตัวหนึ่ง แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นตัวไหน ขออนุญาตสอบถามและขอคำแนะนำอีกครั้งนะคะ
4. ถ้าจะนำเห็ดที่เพาะไปขอ "Q Mark" จะสามารถทำได้เลยมั้ยคะ? เพราะขั้นแรกยังไม่ได้ทำก้อนเชื้อเองค่ะ
5. หากไม่เป็นการรบกวนอาจารย์เกินไป อาจารย์ช่วยตั้งชื่อฟาร์มเห็ดให้ลูกศิษย์ทั้งสองคนหน่อยนะคะ แต่ไม่ซีเรียสนะคะ เข้าใจว่าอาจารย์งานเยอะมากๆ
สุดท้ายนี้ขอขอบพระคุณสำหรับความรู้ที่อาจารย์ได้ประสิทธิ์ประสาทให้ลูกศิษย์จากพังงาทั้งสองคนค่ะ และหวังไว้เสมอว่าจะได้มีโอกาสต้อนรับการมาเยือนของอาจารย์ ขอบพระคุณสำหรับความเป็นครอบครัวเดียวกัน ครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่มาขอคำปรึกษาจากอาจารย์ แต่คงไม่ใช่ครั้งสุดท้ายแน่ๆ ลูกศิษย์ทั้งสองคนจะตั้งใจทำฟาร์มเห็ดที่มีคุณภาพให้สำเร็จค่ะ
ด้วยความเคารพและนับถือ
โชคชัย มุขแก้ว ลูกศิษย์รุ่นที่ P112-03 และณัฐธิดา มุขแก้ว ลูกศิษย์รุ่นที่ P112-02

Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

เมล์ครั้งแรกและคำถามจากสมาชิกผู้เพิ่งผ่านการอบรมไปจากสถาบันอานนท์ไบโอเทค ที่อยู่จังหวัดพังงา Empty ตอบคำถามครั้งแรกของสมาชิก ที่ต้องการเพาะเห็ดที่จังหวัดพังงา

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Thu Sep 12, 2013 6:30 pm

ดีใจเป็นอย่างยิ่งที่ได้รับเมล์จากทั้งสองท่าน ยังจำได้แม่นครับที่ไปอบรมกับทางสถาบันอานนท์ไบโอเทคเมื่อเร็วๆนี้ แหมพอเอ่ยถึงพังงาแล้ว หวนคิดถึงอดีตเมื่อปี 2519-2523 ที่ได้มีโอกาสมาทำการศึกษาวิจัยการเพาะเห็ดในต้นยางพารา ด้วยการใช้ขี้เลื่อยและกิ่งยางพารามาเพาะเห็ด ที่ศูนย์วิจัยยาง อำเภอถลาง และก็ได้มาติดตามผลของสมาชิกหลายแห่งในพังงาขณะนั้น และประมาณต้นๆปีประมาณ 2541-45 ได้มีเจ้าอาวาสวัดทางพังงา รู้สึกว่าจะอยู่แถวโครกกลอยอะไรทำนองนั้น ท่านเป็นพระนักพัฒนา โดยที่ศรัทธาของวัดมีปัญหาเกี่ยวกับยาเสพติด มีบรรดาคนขับรถสิบล้อที่เสพยามาอาศัยอยู่แถวนั้น ท่านพร้อมพระลูกวัดจึงเดินทางมาอบรมเห็ดแล้วก็นำเอาความรู้ไปสอนชาวบ้าน จึงหวังเป็นอย่างยิ่งว่า ในเมื่อคุณทั้งสองได้ตัดสินใจ ที่จะทำเห็ดขึ้นมาอีก จึงน่าจะมีโอกาสอย่างดียิ่ง และก็ดีใจครับที่ทราบว่า คุณได้ตัดสินใจทำการเพาะเห็ดแบบลงบันใด แทนที่จะทำแบบขึ้นบันใด ถือว่าเป็นการเริ่มต้นที่มีความเสี่ยงน้อยที่สุดครับ และที่สำคัญ คุณได้เริ่มต้นจากสมาชิกของเรา เช่น คุณบรรลุ ซึ่งเป็นผู้ที่ได้ทำการลองผิดลองถูกมาพอสมควรแล้ว กว่าจะมาถึงวันนี้ คุณบรรลุก็ได้ประสพกับสารพัดปัญหามาพอสมควร ดังที่ได้กล่าวเตือนมาตลอดว่า การเพาะเห้ดในสถานที่ใหม่ๆนั้น ปัญหาจะเกิดขึ้นน้อยมาก เพราะการสะสมเชื้อโรคและแมลงจะมีน้อย แต่พอทำไปนานๆ เมื่อมีการสะสมเชื้อโรคแมลงเกิดขึ้นเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ตอนนี้แหละ ผู้ที่เข้าใจ ผู้ที่แน่นในวิชาการเท่านั้น จะเป็นผู้ที่สามารถฟันฝ่าอุปสรรคได้ จึงถือว่าเป็นเรื่องที่ถูกต้อง ที่คุณได้เริ่มต้นแบบเรียนลัดกับคุณบรรลุ และสังคมไทย หากมีคนอย่างคุณบรรลุ และอีกหลายๆท่านที่เป็นสมาชิกของเรา เช่น ท่าน พอ.ภักดี ตองอ่อน ผู้ผ่านการอบรมจากผมไปตั้งแต่ผมยังเป็นนักศึกษาอยู่ ประมาณสักปี 2517-18 ขณะนั้นท่านดำรงยศเป็นสิบเอกอยู่ หลังเกษียณแล้ว ท่านก็ทำเห็ดเป็นอาชีพเสริม และก็พยายามแลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์อันทรงค่าแก่พวกเรามาโดยตลอด คุณปรีชา โชติกลาง ที่ทุ่มเงินไปแล้วกว่า 2 ล้านบาท ไปเช่าที่ประมาณ 6 ไร่ ที่ลำลูกกา และกำลังจะเพาะเห็ดเป็นธุรกิจ โดยลาออกจากงานประจำที่มั่นคง แต่ก็มีความมุ่งมั่นในการแบ่งปันความรู้ต่างๆให้แก่สมาชิก แม้กระทั่งช่วยกรุณาเป็นช่างภาพ ที่ช่วยบันทึกภาพในงานประชุมทางวิชาการต่างๆ รวมทั้งลงทุนลงแรง เดินทางร่วมไปกับ ดร.อานนท์ในการประชุมเห็ดโลกที่กรุงปักกิ่งเร็วๆนี้ โดยนำเอาทั้งภาพและความรู้ทยอยนำเสนอแก่สมาชิกผ่านทางเวปของเรา เช่นเดียวกับอีกหลายๆท่าน เช่น คุณภาคิน คุณกรเทพ(แขก) ที่ให้ความร่วมมือเป็นอย่างดีเสมอมา ต้องยอมรับว่า ในช่วงแรกๆ ตอนที่กลับมาจากต่างประเทศใหม่ๆ ยังถามตัวเองหลายครั้งว่า เราอายุปูนนี้แล้ว ยังจะมาเต้นแร้งเต้นกาเฉกเช่นอดีตไปทำไม แล้วใครเขาจะร่วมมือกับเรา เพราะเราห่างเหินจากวงการเห็ดไปนานแล้ว ไม่ทันคนอื่นเขาแล้ว ทำไมเราไม่อยู่นิ่งๆสบายๆล่ะ แต่ก็อย่างที่คุณได้รับรู้นั่นแหละ ความเอื้ออาทร ความเกื้อกูลความช่วยเหลือ แบ่งบันความรู้ จากบรรดามวลหมู่สมาชิกนี่เอง ที่เป็นแรงบันดาลใจ ให้ผมเอง มีกำลังใจที่จะทำงานต่อไปอย่างไม่ย่อท้อและต่อๆไป ดังนั้น จึงหวังเป็นอย่างยิ่งว่า หากคุณสามารถทำเห็ดที่พังงาได้เป็นเรื่องเป็นราว ผมว่า น่าจะส่งผลต่อวงการเห็ดของไทยเราไม่น้อย เพราะพังงาใกล้ภูเก็ต ที่ภูเก็ตก็มีนักท่องเที่ยวจากทั่วโลกเยอะมาก ชาวต่างประเทศส่วนใหญ่ติดใจอาหารไทย โดยเฉพาะอย่างยิ่งอาหารเกี่ยวกับสุขภาพ ซึ่งแน่นอนครับ เห็ดกำลังเป็นอาหารสุขภาพที่มาแรงที่สุด ผมว่า ศักยะของคุณทั้งสอง น่าจะทำการเพาะเห็ดหลากหลายและทำการแปรรูปไปพร้อมกันเลย โดยการแปรรูปนั้น ไม่จำเป็นต้อง เป็นอาหารกระป๋องหรือ เห็ดแห้งครับ แปรรูปแบบคุณบรรลุนั่นแหละคือ แนวทางที่ถูกต้อง หากเป็นธุรกิจใหญ่ขึ้น เราก็แปรรูปให้หลากหลายขึ้น ซึ่งทางเรามีวิธีการมากมาย ในเมื่อคุณทั้งสองเป็นสมาชิกของเราแล้ว เป็นสมาชิกในครอบครัวเราแล้ว เราจะไม่มีทางที่จะทิ้งกันโดยเด็ดขาด และเรายินดีที่จะสนับสนุนสมาชิกทุกท่านให้ประสพผลสำเร็จให้จงได้ เอาล่ะนั่นเป็นความฝัน ที่ผมเห็นว่า มีโอกาสที่จะเป็นจริงได้ ผมฝันแม้กระทั่ง เราน่าจะหาทางจดเทศกาลเห็ดเพื่อสุขภาพในแหล่งท่องเที่ยวทั้งที่ภูเก็ตและพังงาเสียอีกด้วยซ้ำ เพราะขณะนี้ ทางราชการโดยเฉพาะโครงการ SME SML โครงการสตรี โครงการแพทย์ทางเลือกของกระทรวงสาธารณสุข ล้วนแล้วต้องการสนับสนุนโครงการเช่นนี้ หวังว่า หากคุณทั้งสอง สามารถทำการเพาะเห็ดสำเร็จ ก็ควรพยายามเข้าไปในกลุ่มพวกนี้ด้วย จากนั้น การที่จะประชาสัมพันธ์สินค้าของเราก็จะง่ายขึ้น เอาล่ะ พูดมามากพอสมควร เอาเข้าเรื่องที่ถามมาเลยดังนี้
1. สำหรับ FunBac-Q นั้น ควรใช้ก่อนที่จะนำเอาก้อนเชื้อมาเข้าเสียอีก โดยการฉีดทั่วสถานที่ที่จะเอาก้อนเชื้อเข้าไปไว้ และแน่นอ เมื่อเอาก้อนเชื้อเห้ดเข้ามาใส่ ให้ทำการฉีดฟังแบคคิวเลย เพราะฟังแบคคิว ไม่ใช่ยาฆ่าแมลง แต่มันเป็นกรดอินทรีย์ที่ไปป้องกันไม่ให้ศัตรูของเห้ดเข้ามาไต่ตอมหรือทำลายก้อนเชื้อ ด้วยกลิ่นของมันและความเป็นกรดของมัน นอกจากนี้ มันทำให้ไข่และหนอนไม่สามารถเจริญเติบโตต่อไปได้ เพราะมันจะไปทำลายขบวนการลอกคราบ ในเมื่อหนอนไม่ลอกคราบ มันก็จะตายลง การเข้าทำลายเห้ดก็จะน้อยลง ส่วนอาหารเสริมนิวคลีโอไทด์ 108 นั้น เป็นอาหารเสริมที่มีขนาดเล็กมาก และอยู่ในรูปของอินทรีย์สาร ที่เส้นใยเห็ดหรือดอกเห็ดนำเอาไปใช้ได้โดยตรงเลย ดังนั้น การใช้นิวคลีโอไทด์ 108 หรือเรียกสั้นๆกันว่า 108 นั้น สามารถทำการฉีดเข้าไปตรงเส้นใยเห้ดหรือดอกเห็ดได้โดยตรง จะทำให้ดอกเห้ดสมบูรณ์ มีคุณภาพดี เก็บไว้ได้นาน ที่สำคัญ จะช่วยไม่ให้ดอกเห็ดดูดอาหารไปจากก้อนเชื้อไปมาก ทำให้ก้อนเชื้อเห็ดไม่โทรมเร็ว ไม่ยุบหรือนิ่มเร็ว หรือพูดง่ายๆ ออกดอกบ่อย ออกดอกนาน ผลผลิตสูงและคุณภาพดอกเห็ดจะดีขึ้น สามารถฉีดได้ตลอดไป ยิ่งทุกวันได้ยิ่งดี ในช่วงที่เห็ดกำลังเกิดขึ้น
2.ดังได้เคยกล่าวไปแล้วในระหว่างเรียนว่า ดอกเห็ดนั้น ไม่ต้องการเพียงความชื้นเท่านั้น อากาศ และแสงก็มีส่วนสำคัญมากๆ ดังนั้น การที่เราใช้เครื่องพ่นหมอกเป็นตัวช่วยนั้น ก็จะเป็นการเพิ่มความชื้นได้เป็นอย่างดี แต่ต้องระวังเรื่องของอากาศด้วย แต่จากที่เล่ามานั้น ในกรณีที่มีลมหรือเปิดประตูแล้วความชื้นลดลงทันทีนั้น ก็อย่าเพิ่งตกใจไปกับตัวอ่านค่า ในกรณีที่มีลมโกรกมากๆ แน่นอน ภายในควรใช้ผ้าพลาสติกบุเอาไว้ แต่การบุด้วยผ้าพลาสติก จะต้องระวังเรื่องของการระบายอากาศด้วย หากเป็นไปได้และมีความจำเป็นทีี่จะต้องบุด้วยผ้าพลาสติก กรณีที่มีลมโกรกมาก ให้ทำการบุด้านที่มีลมโกรก หรืออาจจะบุโดยรอบ แต่ต้องเว้นช่องไว้ด้านล่างและด้านบนอย่างน้อย 30 ซม. เพื่อให้อากาศบริสุทธิ์ถ่ายเทเข้าออกได้
3. ก็นิวคลีโอไทด์ 108 ไงครับ เพราะตัวนี้เป็นทั้งอาหารที่ต้นยางเอาไปใช้ได้โดยตรง และยังมีจุลินทรีย์ที่มีประโยชน์ ที่เข้าไปป้องกันไม่ให้เชื้อโรคที่ทำให้น้ำยางไหลไม่หยุดหรือหน้าดำได้ นอกจากนี้ ยังช่วยย่อยอินทรีย์วัตถุ ใบไม้ กิ่งไม้ให้ย่อยสลายเป็นปุ๋ยได้ดี ทำให้ผลผลิตยางสูงขึ้นได้แน่นอนครับ
4. แหมเรื่องการตั้งชื่อนั้นไม่ถนัดเลย ขนาดตอนที่ผมเกิด ผมยังปล่อยให้เตี่ยและแม่ตั้งให้เลย ถึงได้ชื่อ อานนท์ มาไง ยิ่งลูกสองคน เกิดที่โรงพยาบาสลกลาง ที่มีญาติเป็นหัวหน้าหมอสูติที่นั่น ท่านเป็นคนเอาตำรามากางแล้วก็กดชื่อออกมา ส่วนหลานรักคนแรกและคนเดียวขณะนี้ ผมเป็นคนตั้งเองครับ เพราะตอนนั้น พักกันอยู่ที่โชคชัย 4 พอหมอเขาถามว่า พักที่ไหน แล้วจะตั้งชื่อหลานชื่ออะไร ก็เลยบอกว่า ในเมื่อหมอถามว่าพักที่ไหน ก็ตอบว่า โชคชัย 4 แล้วชื่อหลานล่ะ ก็เอาแค่ โชคชัยก็พอ ส่วน 4 นั้นไม่ต้อง เรื่องก็เท่านี้ครับ แต่ผมว่า คุณน่าจะลองพิจารณาชื่ออะไรที่มันเกี่ยวกับสุขภาพน่าจะดีครับ เพราะทั่วโลกกำลังตื่นตัวกันมากๆ เรื่อง เห็ดเพื่อสุขภาพครับ
วันนี้ตอบเสียยืดยาวเลย ทั้งๆที่เมื่อเช้าตื่นมาตั้งตีสี่ เพื่อมาตอบเมล์คุณ แต่ทำไงไม่รู้ ไปกดตรงไหนผิดก็ไม่รู้ ปรากฏว่าข้อมูลมันหายไปหมด ก็เลยมาเขียนใหม่เป็นการด่วนขึ้นมาอีก เพราะเกรงว่าคุณจะรอนาน

ขอให้โชคดี และโชคชัยครับ
ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล

เมล์ครั้งแรกและคำถามจากสมาชิกผู้เพิ่งผ่านการอบรมไปจากสถาบันอานนท์ไบโอเทค ที่อยู่จังหวัดพังงา Empty คำขอบคุณจากสมาชิกที่กำลังจะเริ่มเพาะเห็ดที่จังหวัดพังงา

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Fri Sep 13, 2013 6:46 am

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆ ค่ะ สำหรับคำตอบและคำชี้แนะของอาจารย์ พรุ่งนี้จะไปฉีด FunBac-Q ที่โรงเห็ดเลยค่ะ เห็ดออกดอกเมื่อไหร่จะถ่ายภาพมาให้อาจารย์ชมนะคะ

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับกำลังใจที่มีให้ลูกศิษย์ทั้งสองคนนะคะ รู้สึกอบอุ่นและมั่นใจในการออกเดินในเส้นทางนี้จริงๆ ค่ะ

ด้วยความเคารพและนับถือ

โชคชัย+ณัฐธิดา มุขแก้ว

ขึ้นไปข้างบน