Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

วัสดุเพาะเห็ดk301

Go down

วัสดุเพาะเห็ดk301 Empty วัสดุเพาะเห็ดk301

ตั้งหัวข้อ  monmue Fri Jul 16, 2010 11:28 am

สวัสดีครับ อาจารย์

ผมมีเรื่องอยาก จะขอคำชี้แนะ จากอาจารย์ครับ คือ ผมนัดกับทางศูนย์ไว้ว่าจะไปรับ วัสดุ KAT 301 ครับ 27 กระสอบ พร้อมอุปกรณ์ประมาณ วันที่ 26 ที่จะถึงนี้ครับ ผมจะลองเอามาทำก้อนเองครับ คืออยากจะเรียนถามอาจารย์ว่า ถ้า เราทำการกรอกวัสดุ ลงถุงแล้วถ้าเรายังไม่ได้ทำการนึ่งฆ่าเชื้อ เรา สามารถเก็บ ไว้ได้กี่วัน ครับ และ ถ้าเรานึ่งฆ่าเชื้อเสร็จแล้วแต่ยังไม่ได้ทำการหยอดหัวเชื้อ เราสามาถเก็บไว้ได้กี่วันครับ

ขอบคุณครับ
มงคล เมืองสนธิ์

monmue
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

วัสดุเพาะเห็ดk301 Empty หากทำก้อนแล้วควรรีบนึ่งแล้วรีบใช้

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Mon Jul 19, 2010 10:39 pm

โดยหลักการแล้ว วัสดุเพาะ เมื่อผสมน้ำในปริมาณที่พอเหมาะกับเห็ดแล้วนั้น ไม่ใช่เหมาะสำหรับเห็ดเท่านั้น เชื้ออย่างอื่นด้วย ดังนั้น เมื่อทำก้อนแล้ว ควรรีบนำไปนึ่งทันที ยกเว้นว่ามันจำเป็นต้องเลื่อน ก็อาจจะเลื่อนไปอีกสักวันสองวันได้ ส่วนนึ่งแล้วก็เช่นกัน เมื่อนึ่งแล้ว ก็ควรเอาไปใส่เชื้อเห็ดเลย เพราะอย่าลืมว่า การนึ่งด้วยอุณหภูมิ น้ำเดือดนั้น มันฆ่าเชื้อจุลินทรีย์ไม่หมด แต่จุลินทรีย์ส่วนใหญ่ที่เป็นคู่แข่งเห็ด จะถูกทำลาย หรือทำให้มันชะงักการเจริญเติบโตไประยะหนึ่ง การที่เรารีบใส่เชื้อเห็ดเข้าไป เชื้อเห็ดจะเจริญก่อน ที่เชื้อบางชนิดที่แม้ว่าจะไม่ถูกฆ่าให้ตาย แต่พอเชื้อเห็ดเจริญไปก่อน เชื้อเห็ดจะไปยึดหัวหาด แล้วดูดเอาอากาศไปใช้ได้ดีกว่า ทำให้จุลินทรีย์ที่แม้จะยังมีชีวิตอยู่ แต่มันก็จะไม่สามารรถงอกขึ้นมาสู้เชื้อเห็ดได้ ผลสุดท้ายก็อาจจะตายไป อย่างไรก็ตาม หากจำเป็นจะต้องยืดเวลาเขี่ยเชื้อเข้าไป อาจจะยืดได้ยาวกว่าก้อนที่ไม่ได้หนึ่ง คือ อาจจะรอได้นาน 4-6 วันได้
Anonmushroom
Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน