Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สอบถามเรื่องโรงเรือน Evap กับการเลี้ยงเห็ดครับ

2 posters

Go down

สอบถามเรื่องโรงเรือน Evap กับการเลี้ยงเห็ดครับ Empty สอบถามเรื่องโรงเรือน Evap กับการเลี้ยงเห็ดครับ

ตั้งหัวข้อ  sikarin Thu May 15, 2014 4:49 pm

สวัสดีครับ
ก่อนอื่นออกตัวก่อนครับว่ายังมีประสบการณ์ในการเลี้ยงไม่มากนักโดยเฉพาะเห็ดถุงซึ่งตั้งใจว่าจะทำต่อไปครับ เคยเพาะเห็ดฟางในโรงเรือนมาแล้วเมื่อหลายปีก่อน ส่วนเห็ดถุงเคยเห็นคุณพ่อทำตั้งแต่สมัยประมาณ สามสิบปีมาแล้วครับ ตอนนั้นก็อบรมกับ อ.อานนท์เหมือนกัน
ตอนนี้มีอาชีพเลี้ยงไก่เนื้อครับ โดยเลี้ยงมาได้สัก สิบปีแล้ว แน่นอนว่าเลี้ยงในโรงเรือน Evap นั่นคือสาเหตุหนึ่งที่ทำให้เลิกเห็ดฟางไปเพราะว่าไม่ไหวครับ ไม่ได้พักไม่ได้ผ่อนกัน เพราะว่าต้องเก็บเห็ดตั้งแต่ตีสอง ส่งตีห้า ส่วนกลางวันบริหารงานไก่ ไม่มีเวลาพักผ่อนครับใช้คนมากด้วย ถึงตรงนี้ขอแย้งเรื่องเลี้ยงไก่ในโรงเรือน Evap ที่ผมเคยอ่านในกระทู้เก่าๆว่าทำให้ไก่เป็นหวัดและเป็นเหลี่ยมของบริษัทเรื่องทำลายระบบ ว่ามันจริงแค่บางส่วนครับ และต้องยอมรับว่าระบบ Evap ทำให้ผลผลิตดีขึ้นจริงๆ เลี้ยงได้หนาแน่นขึ้น น้ำหนักดีขึ้น อัตราแลกเนื้อดีขึ้น ถึงแม้ว่าจะไม่ได้เกี่ยวกับการควบคุมโรค ซึ่งอันนั้นต้องเรียกว่าระบบฟาร์มปิดจึงจะถูก ปัจจุบันถ้าไม่เลี้ยงในระบบ Evap แล้วรับรองว่าเลี้ยงยังไงก็ไม่รอดครับร้อนซะขนาดนี้
เข้าเรื่องเห็ดบ้างครับ ก็พอดีว่ามีพื้นที่ซึ่งเป็นโรงไก่ไม่ได้ใช้งานและอุปกรณ์ Evap อีกจำนวนหนึ่งก็มากอยู่ครับทั้งพัดลมและคูลลิ่งแพดซึ่งโชคดีที่ไม่ได้ขายทิ้งไปซะก่อน เลยคิดว่าถ้าเอามาทำโรงเห็ดน่าจะเข้าท่าโดยผมต้องการเพาะเห็ดภูฏานครับและเห็ดอื่นๆเช่นโคนญี่ปุ่นเพราะว่าที่นี่ตลาดดี เห็ดร้อนอย่างขอนขาวยังไม่ต้องการเยอะเท่าไหร่ เพราะผมดูแล้วว่าสภาพพื้นที่ทีมีนั้นมันร้อนจริงๆ ซึ่งแถบที่ผมอยู่นี่เค้าจะสร้างโรงเรือนกันในสวนยาง หรือสวนผลไม้ครับ ซึ่งเย็นสบาย อุณหภูมิในพื้นที่โรงเรือนหน้าร้อนนี่ต้องมี 33 ขึ้นไปคือลักษณะจะอับลมเพราะว่าขนาดมันใหญ่ ซึ่งผมเคยไปดูโรงเรือนลักษณะนี้ที่ทำเป็น Evap มาที่สระบุรีก็พบว่าได้ผลคุ้มค่าคือใส่เห็ดภูฏาน 10000 ก้อน ค่าไฟเท่าไหร่ไม่รู้ครับ แต่ถ้าเทียบจากเล้าไก่ผมแล้วมันก็น่าจะคุ้มที่สำคัญคือมันออกดอกได้สม่ำเสมอทุกวัน ไม่ต้องรอดินฟ้าอากาศซึ่งผลผลิตจะออกมาชนกันเต็มตลาดถ้าเลี้ยงเหมือนๆกับคนอื่นๆเค้า แต่ทีนี้เรื่องโรงเรือนยังคิดไม่ตกว่าควรทำขนาดเท่าไหร่ อย่างไรดีและ มีโรงเรือนให้ดูที่ไหนบ้างครับ ผมหาจากเนทมาสักพักแล้วเพิ่งเจอแค่สองที่ที่สระบุรี อยากดูให้มากกว่านี้ครับ และข้อมูลทางวิชาการเกี่ยวกับโรงเรือนแบบนี้ด้วยครับ

sikarin

ขึ้นไปข้างบน Go down

สอบถามเรื่องโรงเรือน Evap กับการเลี้ยงเห็ดครับ Empty หากมีเครื่องทำอีแวปและโรงเรือนอยู่แล้ว ก็น่าจะเป็นโอกาสอันดี ที่จะใช้เปิดดอกเห้ดนางฟ้าภูฎาน

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Tue May 27, 2014 9:43 pm

หากคุณมีเครื่องทำระบบอีแวปอยู่แล้วก็โอเคน่าจะนำไปดัดแปลงใช้กับโรงเพาะเห้ดนางฟ้าภูฎานได้เป็นอย่างดี หลักการก็คือ เห็ดต้องการทั้งอากาศบริสุทธิ์ และความชื้นที่สูง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ควรจะปรับให้ค่าทั้งความชื้น แสงหรืออากาศให้มีค่าคงที่สม่ำเสมอ เนื่องจาก โดยธรรมชาติของเห้ดแล้ว เห้ดส่วนใหญ่ เวลามันจะเกิดดอก ก็ต่อเมื่อมันมีการสะสมอาหารเพียงพอ มันมีความเครียด เช่น อากาศเปลี่ยนแปลง ทั้งค่าของอ๊อกซิเจน อุณหภูมิและความชื้น ดังจะเห็นได้จาก ทำไม เห็ดนางฟ้า มักจะออกดอกดีมากๆ ในช่วงปลายฝนต้นหนาว ก็เพราะ ปลายฝนนั้น ความชื้นค่อนข้างแปรเปลี่ยน เดี๋ยวชื้นจัด เดี๋ยวแห้ง เช่นเดียวกับอุณหภูมิ เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวเย็น เช่นเดียวกับอากาศ เดี๋ยวลม เดี๋ยวไม่มีลม หากเป็นเช่นนี้ เห็ดนางฟ้าภูฎานจะออกดอกได้ดี ดังนั้น การใช้อีแวป แม้ว่า เราสามารถจะกำหนด การระบายอากาศ และความชื้นที่ผ่านแผ่นความชื้นได้อย่างสม่ำเสมอ แต่บางครั้ง อาจจะต้องมีการปรับเปลี่ยนให้มันแปรปรวนบ้าง ซึ่งทั้งนี้ทั้งนั้น อยู่ที่ประสบการณ์ในภาคสนามมากกว่า เท่าที่ทราบยังมีไม่กี่รายที่ทำการเพาะเห็ดแบบอีแวป เพราะหากลงทุนใหม่ทั้งหมด ก็เอาการเหมือนกันในแง่ของการลงทุน แต่ของคุณมีอยู่แล้ว น่าจะมีโอกาสสูงอยู่แล้ว ส่วนจำนวนก็เช่นกัน ไม่ต่างจากไก่ครับ เพราะคุณสามารถใส่ก้อนในปริมาณที่มากได้ ในเมื่อเราสามารถดึงอากาศผ่านได้โดยทั่วอยู่แล้ว และก็เช่นเดียวกับไก่เช่นกัน ที่คุณไม่สามารถควบคุมโรคและแมลงได้ หากมันระบาด ถ้าเป็นโรงขนาดใหญ่ มันก็จะเสียหายไปพร้อมกันได้
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

สอบถามเรื่องโรงเรือน Evap กับการเลี้ยงเห็ดครับ Empty Re: สอบถามเรื่องโรงเรือน Evap กับการเลี้ยงเห็ดครับ

ตั้งหัวข้อ  sikarin Tue May 27, 2014 10:38 pm

ขอบคุณครับอาจารย์
จริงอย่างที่ว่าเพราะว่าคงต้องลองดูเอาที่หน้างานเป็นหลัก ยอมรับว่ากลัวอยู่เหมือนกัน แต่ก็ต้องลองดูครับ คืมหน้าอย่างไรจะมารายงานที่บอร์ดนี้ครับ

sikarin

สอบถามเรื่องโรงเรือน Evap กับการเลี้ยงเห็ดครับ Empty Re: สอบถามเรื่องโรงเรือน Evap กับการเลี้ยงเห็ดครับ

ตั้งหัวข้อ  sikarin Tue Sep 23, 2014 9:49 pm

สอบถามเรื่องโรงเรือน Evap กับการเลี้ยงเห็ดครับ 33l16o8[/img]

มาอัพเดทโรงเรือนครับ

โรงเรือนเป็นโรงเรือนเลี้ยงไก่ที่มีอยู่แล้ว คือมีเสากับหลังคากระเบื้อง ก็เลยใช้ผ้า pvc สำหรับทำเล้าไก่อีแวป มากั้นเป็นโรงเห็ดครับ ขนาด 12 x 4 เมตร ตามระยะของเสา มีประตู มีฝ้าเพดาน ผนังข้าง ทำจาก pvc ทั้งหมด โดยมีโครงลวดขึงเป็นระยะเพื่อไม่ให้ผ้า pvc ถูกดูดเข้ามาเวลาเปิดพัดลม

sikarin

ตั้งหัวข้อ  sikarin Tue Sep 23, 2014 9:53 pm

ความชื้นได้ประมาณ 80 อุณหภูมิประมาณ 28-30 ตรงตามต้องการเป๊ะครับ

sikarin

ตั้งหัวข้อ  sikarin Tue Sep 23, 2014 10:16 pm

สอบถามเรื่องโรงเรือน Evap กับการเลี้ยงเห็ดครับ <a href=สอบถามเรื่องโรงเรือน Evap กับการเลี้ยงเห็ดครับ IMG20140726122730" />

sikarin

ตั้งหัวข้อ  sikarin Tue Sep 23, 2014 10:18 pm

สอบถามเรื่องโรงเรือน Evap กับการเลี้ยงเห็ดครับ IMG20140831121937

ทดลองระบบโดยนำเห็ดเข้ามาก่อน 300 ก้อนครับ ทั้งโรงใส่ได้ 5600 ก้อน

sikarin

ตั้งหัวข้อ  sikarin Tue Sep 23, 2014 10:27 pm

สอบถามเรื่องโรงเรือน Evap กับการเลี้ยงเห็ดครับ IMG20140831122032

ดอกเห็ดเริ่มออกแล้วครับ

sikarin

ตั้งหัวข้อ  sikarin Tue Sep 23, 2014 10:35 pm

สรุปเบื้องต้นสำหรับการทดลองระบบกับเห็ด 300 ก้อนนะครับ
1. ดอกเห็ดมีคุณภาพดีมาก ดอกสีเข้มสวย แต่ทั้งนี้ต้องขึ้นอยู่กับปัจจัยประกอบหลายอย่างครับ เช่น ความเร็วลม ความชื้น การให้น้ำ ซึ่งอยู่ในระหว่างการหาจุดที่เหมาะสม เพราะจะเกิดปัญหาตามมาแทนเมื่อควบคุมระบบไม่ถูกต้อง
2. ความเร็วลม หากลมแรงเกินไปจะส่งผลให้ดอกแห้ง แต่ก้านดอกสั้น และหาแรงเกินไป บางก้อนดอกจะกุดๆครับ
3. ความชื้นของระบบสามารถให้ความชื้นได้ถึง 80 %RH แต่กระนั้นก็ยังคงสเปรย์น้ำเป็นหมด เพื่อให้ความชุ่มฉ่ำกับดอกบ้าง พบว่าจะให้น้ำหนักได้ดี
4. การให้น้ำที่มากเกินไป ก็จะมีผลเสียคือเกิดน้ำสีเหลืองใหลเยิ้มในก้อน หน้าก้อนคล้ายๆจะเน่าเลยครับ อันนี้เกิดจากการตั้งระบบอัตโนมัติไว้ คือให้น้ำถึ่ไป

ปัญหาอื่นๆ เดี๋ยวไว้มาสรุปให้ดูอีกทีครับ

sikarin

ตั้งหัวข้อ  sikarin Tue Sep 23, 2014 10:39 pm

สรุปขนาดโรงเรือนให้ดูนิดนึงครับ
ขนาด 4x12x2.5 เมตร ใช้ cooling pad 11 ก้อนรวมความยาวเท่ากับ 3.3 เมตร
พัดลมดูดอากาศ 36 นิ้ว หนึ่งเครื่อง
ระบบน้ำใช้หัวพ่นหมอก
ณ ตอนนี้เดินพัดลมทั้งวันทั้งคืน ค่าไฟอยู่ที่วันละ 60 บาทครับ

sikarin

ตั้งหัวข้อ  sikarin Sat Sep 27, 2014 11:25 pm

สอบถามเรื่องโรงเรือน Evap กับการเลี้ยงเห็ดครับ 2r630r5

ความแตกต่างของเห็ดทั้งสองช่อคือ ซ้ายอยู่ในโรงเรือนครับ อุณหภูมิอยู่ที่ 28 องศา ส่วนขวาคือดอกที่ออกจากก้อนที่ตั้งไว้นอกโรงเรือนเนื่องจากเป็นราเขียว อุณหภูมิอยู่ที่ประมาณ 34 องศา

sikarin

ตั้งหัวข้อ  sikarin Sat Sep 27, 2014 11:33 pm

ตอนนี้กังวลกับค่าไฟฟ้า เพราะว่าผิดจากที่คำนวณไว้
ทางแก้ไขคือเปลี่ยนมาใช้ มอเตอร์ 3 เฟส 1/2 แรง กินกระแส 1.1 A แทน (เดิมใช้มอเตอร์ 1 เฟส กินกระแส 4.2 แอมป์) น่าจะเป็นหนทางลดค่าไฟลงได้กว่าครึ่ง

ตอนนี้ออกสม่ำเสมอดีครับ มีตุ่มเห็ดทยอยออกมาเรื่อยๆ เก็บต่อเนื่องได้มาเป็นเวลาสิบวันแล้วครับ และยังคงทยอยออกเรื่อยๆ ไม่เป็นรุ่นๆ คุณภาพดอก สีของดอก สม่ำเสมอดีมาก

แต่มีปัญหาราเขียวครับ ตอนนี้คัดก่อนออกไปประมาณ 20 ก้อนจาก 300 แล้ว ไม่รู้ว่าเกิดจากการที่ช่วงวันแรกๆรดน้ำมากไปมั้ย ทำให้น้ำเข้าก้อนด้วย

sikarin

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Sat Oct 11, 2014 7:59 am

ประกาศ ขอให้ทุกท่านที่เข้ามาสอบถามในกระดานสนทนาประสาอานนท์นี้ กรุณาไปติดตามที่ เฟสบุค Thaibiotac Mushroom เอา

เนื่องจากปัจจุบัน มีทางเลือกที่จะเข้าถึงข้อมูลอย่างรวดเร็วได้หลายทาง ดังนั้น ทางคณะอานนท์ไบโอเทค จึงได้เปิดบริการให้คำแนะนำปรึกาา โดยทีมงานของ ดร.อานนท์ ที่สามารถสื่อสารแบบ 2 ways ได้ถูกต้อง แม่นยำและรวดเร็วกว่า จึงขอให้ท่านที่เข้ามในเวปนี้ กรุณาไปใช้บริการที่ Thaibiotec Mushroom จะพบเจอกับ ดร.อานนท์ที่นั้นชั่วโมงต่อชั่วโมงเลยครับ

ดูข้อมูลส่วนตัว http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน

http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics