Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อยากเรียนการเพราะเห็ด

2 posters

Go down

อยากเรียนการเพราะเห็ด Empty อยากเรียนการเพราะเห็ด

ตั้งหัวข้อ  SUWIT Thu May 29, 2014 10:03 pm

เรียนอาจารย์
อยากทราบว่าจะมีอบรมการเพราะเห็ดไหมครับ เมื่อไหร่ครับ
พอดีช่วงนี้ตกงานอยากหาอาชีพทำครับ เพราะอายุเยอะแล้ว หางานค่อนข้างยากมากๆครับ
อยากทราบรายละเอียดครับ เพราะดูที่เขาอบรมที่สระบุรีค่อนข้างแพง แต่ก็ไม่ใช่ซะทีเดียว คงเป็นเพราะเราไม่มีเงินมากกว่า เพราะเงินที่เก็บมาก็ใช้ไปในช่วงตกงาน กินไปหางานไป ก็หมด
หรือมีแบบให้ทำงานให้ที่ฟาร์มไปด้วยและฝึกไปด้วยก็โอเคน่ะครับสักเดือนนึง
ผมทำไฟฟ้า ปะปา เป็นหมดครับ แต่ไม่ได้จบด้านนี้ แต่ชีวิตก็วนอยู่แต่เกี่ยวกับงานช่าง
ช่วยด้วยน่ะครับ
ขอบพระคุณครับ

SUWIT

ขึ้นไปข้างบน Go down

อยากเรียนการเพราะเห็ด Empty การอบรมเห้ดจะจัดสับเปลี่ยนหมุนเวียนกันไปทุกเดือนครับ

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Sat May 31, 2014 8:31 am

Thaibiotec Mushroom สถาบันอานนท์ไบโอเทค ก็ยังมุ่งมั่นในปณิธานเดิม ที่ต้องการเอาประสบการณ์ที่สะสมมาตั้งแต่ปี 2516 ในเรื่องการเพาะเห็ด ทั้งในแง่ของงานวิจัย งานภาคสนามและงานด้านการส่งเสริมบริการ มาเปิดอบรมถ่ายทอดวิทยาการมาโดยตลอดนั้น ก็ยังยึดมั่นในอุดมการณ์นี้มาอย่างสม่ำเสมอ แต่ในอดีต จะมีการอบรมเห็ดแต่ละเห็ดแยกกันไปเลย และต้องใช้เวลาในการอบรมประมาณ 1 สัปดาห์เป็นต้นไป แต่ปัจจุบัน วิธีการเพาะเห็ดได้รับการศึกษาและพัฒนาประกอบกับมีการแบ่งงานกันอย่างชัดเจนนั้น ทำให้เห็ดที่มีลักษณะการเพาะเช่นเดียวกัน เช่น เห็ดหูหนู เห็ดนางฟ้า เห็ดนางรม เห็ดขอนขาว เห็ดขอนดำ ฯ ก็จะนำมารวมกันเป็นการอบรมเห็ดในถุงไป และใช้เวลาอบรมเพียง 1 วันเท่านั้น เช่นเดียวกันกับเห็ดอื่นๆ เช่น เห็ดฟาง เห็ดเยื่อไผ่และเห็ดตับเต่า เห็ดเป็นยา ก็จะรวมเป็นการอบรมเป็นกลุ่มๆไป ส่วนใหญ่ จะมีการอบรมเดือนละ 1-2 ครั้ง เฉพาะวันเสาร์ใดเสาร์หนึ่ง ตั้งแต่เวลา 9.00น- ประมาณ 18.00 น. แน่นอนครับ ในการอบรมแต่ละครั้ง ไม่ใช่อยู่ดีๆคิดเอาว่าเมื่อไหร่จะทำการอบรมก็ได้ จริงๆแล้ว การอบรมเห็ดทุกครั้งทุกรุ่น จะต้องมีการเตรียมการล่วงหน้าอย่างดี และต้องมีข้อมูลใหม่ๆนำมาเสนอ ดังจะเห็นจาก สถาบันอานนท์ไบโอเทค จะส่งเจ้าหน้าที่ไปร่วมงานประชุมทางวิชาการทั้งในและต่างประเทศตลอด และทำการวิจัย ทั้งทำเองและทำการวิจัยร่วมกับสถาบันต่างๆ ดังที่ได้เห็นปรากฏผลงานออกมาสู่สายตาแก่สาธารณไม่เว้นแต่ละวันทั้งทางเวป www.anonbiotec.com หรือทางเฟสบุคที่ Thaibiotec Mushroom ดังนั้น การที่จะรับใครมาฝึกงานเป็นการเฉพาะนั้น จึงไม่สามารถทำได้ สำหรับโปรแกรมการอบรมนั้น สามารถสอบถามรายละเอียดและสมัครการอบรมได้ที่ 029083308 และ 0860830202
ศูนย์กลางการเรียนรู้ - กิจกรรม เกี่ยวกับเห็ดครบวงจร
www.anonbiotec.com
อบรมเห็ด โดย อาจารย์ อานนท์ เอื้อตระกูล ผู้เชี่ยวชาญเห็ดองค์การสหประชาชาติ 2524 - 2548
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

อยากเรียนการเพราะเห็ด Empty รับทราบครับ

ตั้งหัวข้อ  SUWIT Mon Jun 02, 2014 6:56 pm

ขอบคุณมากครับผม

SUWIT

ขึ้นไปข้างบน