Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

รบกวนสอบถามเรื่อง การเขี่ยเชื้อเห็ดฟางจากวุ้นpdaลงในอาหารหมัก เพื่อเป็นหัวเชื้อ

2 posters

Go down

รบกวนสอบถามเรื่อง การเขี่ยเชื้อเห็ดฟางจากวุ้นpdaลงในอาหารหมัก เพื่อเป็นหัวเชื้อ Empty รบกวนสอบถามเรื่อง การเขี่ยเชื้อเห็ดฟางจากวุ้นpdaลงในอาหารหมัก เพื่อเป็นหัวเชื้อ

ตั้งหัวข้อ  tat_gun Sun Aug 22, 2010 6:19 pm

สวัสดีครับ อาจารย์ อานนท์

ผมขอคำแนะนำด้วยครับ
คือว่า เท่าที่ผมอ่านหนังสือและดูตามเว็บ ส่วนมากจะเเนะนำให้
เขี่ยเชื้อเห็ดฟางจากวุ้นPDAลงในอาหารหมัก เพื่อเป็นหัวเชื้อ นำไปใส่กองเพาะต่อไป

1.ทำไม ถึงนิยมใส่เชื้อเห็ดฟางในอาหารหมักหรอครับ
2.ถ้าจะทำใส่ในข้าวฟ่าง จะได้ไหมครับ และจะมีผลเสียอะไรรึเปล่าครับ
พอดีว่า แถวบ้านหาวัตถุดิบมาหมักยากอยู่ครับ แต่เมล็ดข้าวฟ่างหาซื้อได้ง่ายกว่าครับ
3.ถ้าหัวเชื้อเห็ดฟางในวุ้นPDAแก่แล้ว จะเอาไปขยายในวุ้นPDAขวดใหม่ เพื่อนำไปเพาะต่อไปได้รึเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ
ธัชพงศ์
tat_gun
tat_gun

ขึ้นไปข้างบน Go down

รบกวนสอบถามเรื่อง การเขี่ยเชื้อเห็ดฟางจากวุ้นpdaลงในอาหารหมัก เพื่อเป็นหัวเชื้อ Empty การทำเชื้อเห็ดฟางผ่านอาหารวุ้นหรือข้าวฟ่างดี

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Mon Aug 23, 2010 9:32 pm

ส่วนมากหนังสือที่คุณอ่าน ก็มักจะมาจากนักเขียน ที่เรียกตัวเองว่า เป็นนักวิชาการ ก็จะแนะนำไปตามแบบฉบับของนักวิชาการไป ส่วนจะเอาไปใช้ได้จริงหรือไม่ ไม่ทราบ สำหรับเรื่องเห็ดฟาง แม้ว่าจะเป็นเห็ดที่เติบโตอย่างรวดเร็ว ออกดอกรวดเร็ว บางคนก็คิดว่ามันง่าย แต่จริงๆแล้ว เห็ดฟางนั้น ถือว่า เป็นเห็ดปราบเซียน หรือ เซียนเห็ดยังต้องเรียกพี่ ขอให้ตรวจสอบย้อนหลังไปสัก 30 ปีเถอะว่า มีนักวิชาการคนไหนบ้าง ที่ประสพผลสำเร็จเรื่องการทำเชื้อเห็ดฟางขายบ้าง แล้วลองดูสิว่า คนที่ทำเชื้อเห็ดฟางแล้วรวยเอารวยเอา เขาเคยเรียนเกษตร หรือจบเกษตรกับเขามาไหม ยิ่งคนที่ทำเชื้อเห็ดฟางจนรวย ที่ส่วนใหญ่เรียกกันว่า อาจารย์นั้น แถบจะหาไม่ได้เลย ที่มีพื้นความรู้ทางการเกษตร แต่พวกนี้ รู้จริง และก็ทำมาหากินกับมันได้จริง แต่พวกนี้ ล้วนแล้วแต่แทบจะไม่มีใครเลย ที่จะต้องเพาะเลี้ยงเส้นใยเห็ดฟางผ่านอาหารวุ้นหรือหัวเชื้อเห็ดเลย ต้องอย่าลืมว่า รากเหง้าของเห็ดฟางเองนั้น มันเป็นได้ทั้งกระเทยและเป็นแบบมีเพศ หมายความว่า บางครั้ง จากสปอร์ของเห็ดฟางเอง มันสามารถรวมตัวกันเป็นดอก หรือเป็นเส้นใยขั้นที่ 2 ได้เลย โดยไม่จำเป็นต้องผ่านการผสมพันธุ์ แต่บางครั้ง เส้นใยที่งอกมาจากสปอร์ จำเป็นจะต้องผ่านการผสมพันธุ์ เพื่อเกิดเส้นใยขั้นที่ 2 ก่อน จึงจะรวมตัวกันเป็นดอกได้ นอกจากนี้ เชื้อเห็ดฟาง มันมีการเปลี่ยนแปลงเอ็นไซม์และเนื้อเยื่อค่อนข้างเร็วและรุนแรง หมายความว่า บางครั้ง หากคุณเลี้ยงเชื้อเห้ดในอาหารที่ดีมากเกินไป หรือทำการต่อเชื้อบ่อยครั้งเกินไป มันจะเฝือเส้นใย หมายความ เส้นใยของเห็ดจะเจริญเติบโตรวดเร็วและหนามาก บางครั้ง บางคนไม่เข้าใจ จึงอาจจะคิดว่าดี พอเอาไปใช้เพาะ เส้นใยจะเจริญอย่างรวดเร็วและเยอะมากก็จริง แต่กลับรวมตัวกันเป็นดอกน้อย หรือไม่เป็นดอกเลยก็มี ดังนั้น การเลี้ยงเชื้อเห็ดฟาง ลงในอาหารวุ้นนั้น จะกระทำกันไม่กี่ครั้ง แล้วควรรีบนำเอาไปเลี้ยงในปุ๋ยหมัก หรือวัสดุที่ใกล้เคียงกับวัสดุเพาะที่สุด จะมีความเสี่ยงน้อยที่สุด น้อยกว่าเลี้ยงในเมล็ดข้าวฟ่าง วันนี้ตอบเท่านี้ก่อนก็แล้วกัน จริงๆแล้วในส่วนของเรื่องเชื้อเห็ดฟางมันค่อนข้างละเอียดอ่อน แต่เป็นธุรกิจที่ได้เงินเร็ว บางทีฟลุ๊คๆ อาจจะปีเดียวก็รวยได้
Anonmushroom
Anonmushroom

รบกวนสอบถามเรื่อง การเขี่ยเชื้อเห็ดฟางจากวุ้นpdaลงในอาหารหมัก เพื่อเป็นหัวเชื้อ Empty Re: รบกวนสอบถามเรื่อง การเขี่ยเชื้อเห็ดฟางจากวุ้นpdaลงในอาหารหมัก เพื่อเป็นหัวเชื้อ

ตั้งหัวข้อ  tat_gun Mon Aug 23, 2010 10:14 pm

ขอบคุณอาจารย์ที่ช่วยให้คำแนะนำครับ
เดี๋ยวผมจะรอฟังอาจารย์อธิบายต่อนะครับ

ขอบคุณมากครับ
ธัชพงศ์
tat_gun
tat_gun

ขึ้นไปข้างบน