Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ใช้วัสดุเพาะเห้ดสำเร็จรูป ต้นทุนต่อก้อนประมาณเท่าไรครับ

Go down

ใช้วัสดุเพาะเห้ดสำเร็จรูป  ต้นทุนต่อก้อนประมาณเท่าไรครับ Empty ใช้วัสดุเพาะเห้ดสำเร็จรูป ต้นทุนต่อก้อนประมาณเท่าไรครับ

ตั้งหัวข้อ  l??????? Sun Aug 22, 2010 8:45 pm

กราบสวัสดีท่านอาจารย์

กระผม สิริณัฏฐ์ จารุชัยสิริ สมาชิกเลขที่ 2553/P93/2519 กระผมมีสงสัยว่าถ้าผมต้องการลดขั้นตอนการทำงานลง แล้วใช้วัสดุเพาะเห็ดสำเร็จรูป จากทางศูนย์ โดยมีรถขึ้นไปรับเอง เพื่อนำทำก้อนและเปิดดอกขายเอง จะคุ้มหรือเปล่าครับ เพราะผมอยู่โคราช และอยากทราบว่า ต้นทุนเบ็ดเสร็จแล้วต่อก้อนประมาณกี่บาทครับ กระผมใกล้จะลงมือทำแล้วครับ ตอนนี้กำลังทำโรงบ่มใกล้เสร็จแล้ว และขอคำแนะนำจากท่านอาจารย์ด้วยครับ ว่าแบบไหนดีและถ้าไม่ใช้วัสดุเพาะเห็ดสำเร็จรูป จะสั่งขี้เลื่อยจากทางศูนย์ได้หรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณมากครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูง

สิริณัฏฐ์ จารุชัยสิริ

l???????
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

ใช้วัสดุเพาะเห้ดสำเร็จรูป  ต้นทุนต่อก้อนประมาณเท่าไรครับ Empty ต้นทุนการผลิตก้อนเชื้อหากใช้วัสดุเพาะสำเร็จรูป

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Mon Aug 23, 2010 9:48 pm

แหม เห็นคุยมาหลายครั้งแล้วเรื่องของวัสดุเพาะ ก็คิดว่า ป่านนี้คุณน่าจะเพาะเห็ดโดยใช้วัสดุที่มีอยู่แถวบ้านไปนานแล้ว ไหนจู่ๆมาจะคิดเอาแบบง่ายๆ โดยมาซื้อวัสดุเพาะเห็ดสำเร็จรูปจากศูนย์ ใจจริงไม่อยากให้ไปซื้อเลย เพราะคุณอยู่ไกล ค่าขนส่งจะสูง เว้นเสียแต่ว่า คุณยังไม่ได้เริ่มทำ ทั้งๆที่ตั้งท่าอยู่พอสมควร แบบนี้ อาจจะมาซื้อไปใช้บ้างก็ได้ แต่ต้องโทรไปสั่งเขาก่อนน๊ะ แม้ว่าจะมีของ แต่คนบรรจุถุงมีน้อย วัสดุถุงๆหนึ่ง สามารถทำก้อนได้ประมาณ 75-80 ก้อน ส่วนราคาให้โทรถามทางหน้าร้านที่ตลาดไทเลย ผมจะไม่จำ ไม่รับรู้เกี่ยวกับตัวเลขและราคาอะไรเลย ผมจะขออนุญาตทำหน้าที่ตอบเฉพาะปัญหาวิชาการเท่านั้น
Anonmushroom
Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน