Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อยากทำก้อนเห็ดเองค่ะ

Go down

อยากทำก้อนเห็ดเองค่ะ Empty อยากทำก้อนเห็ดเองค่ะ

ตั้งหัวข้อ  junthip Fri Sep 17, 2010 1:12 pm

จันทร์ทิพย์ค่ะ สมาชิกเลขที่ 2553/P93/2508
อาจารย์ค่ะตอนนี้หนูอยากลองทำก้อนเห็ดเองบ้างค่ะ โดยจะใช้อุปกรณ์ทุกอย่างจากทางศูนย์ทั้งหมด แต่หนูสงสัยว่าตอนนี้อาจารย์สรุปเรื่องการใช้ไฮโรเจนเปอร์ออกไซด์ในการฆ่าเชื้อวัสดุเพาะจบหรือยัง คือหนูไม่อยากใช้วิธีนึ่งฆ่าเชื้อค่ะ
และถ้าสรุปจบแล้วเวลาหนูโทรไปสั่งที่หน้าร้านหนูต้องบอกกับพี่ป้อมว่าไงค่ะ

วันนี้รบกวนถามอาจารย์แค่นี้น่ะค่ะ
เคารพอาจารย์มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะ
จันทร์ทิพย์ เด็กอ่างทองจ้า
junthip
junthip

ขึ้นไปข้างบน Go down

อยากทำก้อนเห็ดเองค่ะ Empty จะทำก้อนเชื้อเห็ดเอง แล้วจะรออะไรอีก

ตั้งหัวข้อ  anonmush Sat Sep 18, 2010 5:28 am

โอ้ย คุณน่าจะทำไปนานแล้ว อย่าไปอิงอะไรกับข่าวคราวที่ได้รับทุกวันสิ อย่าวอกแวก คิดจะทำอะไรทำเลย ทำอย่างที่คนอื่นเขาทำเสียก่อน เพราะคุณยังไม่ได้เริ่มต้นเลย ลองทำดูว่า คุณใส่ถุงเป็นไหม เหมือนคนอื่นเขาไหม ลองนึ่งดูสิว่า มันยากง่ายเพียงไร ใส่เชื้ออย่างไร ออกดอกเห็ดเหมือนคนอื่นเขาไหม ปัญหา หรือความรู้ที่ได้ปฎิบัติมันเป็นอย่างไร พอคุณได้คำตอบจากมหาวิทยาลัยชีวิตที่ได้จากการปฎิบัติแล้ว ตอนนี้สิ คุณค่อยๆเขยิบไปเรื่องไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ หรือแบบยุโรปอะไรก็แล้วแต่ เพราะเรื่องพวกนั้น จำทำได้ดี คุณต้องมีพื้นฐานเสียก่อน ก็เหมือนพวกที่คิดเหมือนปุถุชนทั้งหลาย ที่เห็นเห็ดไหนราคาดี ราคาแพงก็จะไปเอาเห็ดนั้น คุณไม่สังเกตบ้างเหรอ คนที่เข้ามาในเวปใหม่ๆ ประเภทไม่รู้เรื่องๆเห็ดเลย พวกนั้น มักจะถามไปโน่น เห็ดถั่งเช่า เห็ดหอม เห็ดโคนญี่ปุ่น แต่หากเป็นผู้ที่ผ่านการอบรมไปแล้ว จะรู้ตัวดี ก็จะเริ่มต้นจาก การปูพื้นฐานให้แน่นก่อนทั้งสิ้น เริ่มเสียเถอะ เริ่มแบบง่ายๆ อย่าฟุ้งซ่าน วันนี้คุณรู้ไหม ผมก็จะเริ่ม 2 อย่างพร้อมๆกัน อย่างแรก เปิดเป็นทางการแล้ว เมื่อเวลา ตีสอง คือ เวปใหม่ คุณเข้าไปดูได้ แต่นั่นเพิ่งเริ่มน๊ะ อาจจะมีข้อบกพร่องมากมาย แต่เป็นความตั้งใจทำของพวกเรา เป็นการเสริมภาคต่างประเทศนอกเหนือจากภาคภาษาไทยใน และวันนี้ จะมีการบรรยายเห็ดในถุง ซึ่งคนเข้าอบรมเต็มห้อง ในเวลาอีกไม่กี่ชั่วโมงนี่ ผมก็จะไปร่ายยาวในการอบรม เหนื่อย แต่ภูมิใจ และอิ่มใจ จึงขอหยุดของคุณเพียงแค่นี้ก่อน

anonmush
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน