Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ปรึกษาเรื่องการกำจัดยุงในโรงเห็ด

Go down

ปรึกษาเรื่องการกำจัดยุงในโรงเห็ด Empty ปรึกษาเรื่องการกำจัดยุงในโรงเห็ด

ตั้งหัวข้อ  junthip Fri Sep 17, 2010 3:07 pm

จันทร์ทิพย์ สมาชิกเลขที่ 2553/P93/2508
รบกวนถามอาจารย์อีกอย่างหนึ่งค่ะ คือในโรงเห็ดขอนขาว(ก้อนของอาจาย์) ตอนนี้มียุงเยอะมากๆๆๆๆส่วนหนึ่งอาจจะเป็นเพราะแถวบ้านหนูเขาเกี่ยวข้าวกันหมดแล้วยุงมันเลยไม่มีบ้านอยู่มันก็เลยย้ายมาอยู่ที่โรงเห็ดเต็มไปหมดเลย (มันจะเกาะอยู่ด้านหลังก้อนและที่แสลนที่พันรอบโรง) ตอนนี้ถ้าจะเข้าไปทำงานที่โรงเห็ดหนูต้อง พ่น OFF ที่แขน ขา ค่ะ ถึงจะทำงานได้ หนูก็เลยจะรบกวนถามอาจารย์ว่า " ถ้าหนูจะใช้ cypermethrin ยาพ่นกำจัดไรไก่ (เอาจากฟาร์มไก่ไข่ของแฟนค่ะ เป็นของที่มีอยู่แล้วไม่ต้องซื้อ) มาฉีดพ่นในโรงเห็ดได้ไหมค่ะ จะมีผลกับการออกดอกของเห็ดไหมค่ะ และดอกเห็ดจะมีสารพิษปนเปื้อนไปไหมค่ะ (เป็นห่วงคนกินค่ะ) หรือถ้าอาจารย์มีวิธีอื่นแนะนำที่ดีกว่านี้ก็รบกวนด้วยนะค่ะ
ขอบพระคุณมากๆค่ะ
จันนทร์ทิพย์ เด็กอ่างทองค่ะ
junthip
junthip

ขึ้นไปข้างบน Go down

ปรึกษาเรื่องการกำจัดยุงในโรงเห็ด Empty จะกำจัดยุงในโรงเห็ดได้อย่างไร

ตั้งหัวข้อ  anonmush Sat Sep 18, 2010 5:15 am

ก่อนอื่นจะต้องเตือนเรื่องการใช้สารเคมีเสียก่อนว่า สารเคมีcypermethrin แม้ว่า พวกนี้มีฤทะฺ์ของความเป็นพิษต่ำ เป็นพวกเดียวกับกลุ่มสารสกัดจากดอกพิวริทั่มก็ตาม แต่หากเอามาใช้ในโรงเพาะเห็ด ตัวเห็ดอาจจะไม่เป็นไร แต่มันจะดูดเอาสารพิษไปด้วย คนที่กินเห็ดก็จะได้พิษไปด้วย ดังนั้น ไม่ว่า จะเป็นสารที่คุณได้มาฟรีๆก็ตาม หากจำเป็นจะต้องใช้ ก็จะต้องใช้ฉีดไม่ให้ถูกดอกเห็ด หรือถุงเห็ด เช่น ฉีดรอบๆโรงเพาะเห็ด อย่างนี้ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ผมว่า ยุงที่บ้านคุณเยอะ ก็ไม่น่าจะเยอะเท่ายุงตลาดไทน๊ะครับ วันไหนว่าง ลองไปดูยุงที่ตลาดไทบ้างสิครับ ผมว่า ยุงที่ตลาดไท มันเป็นยุงอินเตอร์ มันเยอะมาก มันร้ายมาก และมันกินเลือดของคนหลายเชื้อชาติที่นั่น โดยเฉพาะ พวกพม่า ลาว เขมร แต่ตอนนี้เพิ่มเข้ามาอย่างน่าใจหาย คือ เวียตนาม กับแขก ผมจ้างใครต่อใครมาทำงานที่นั่น หนีหมดครับ ถามว่า ทำไมอยู่ไม่ได้ งานหนักเหรอ หรือคุณรวิพรดุ ใช้งานหนักเหรอ ทุกคนบอกว่า เปล่า ที่อยู่ไม่ได้ ก็เพราะยุงอินเตอร์นี่แหละ แต่ตอนนี้ คุณไปดูสิ คุณรวิพรหรือคุณป๋อม แกปราบยุงของแกอยู่หมัดเลย ไม่ได้หมายความว่า ไม่มียุงเหลืออยู่เลยน๊ะ แกใช้ฟังแบคคิวไง แกฉีดของแกเช้า เย็น พวกบรรดาไรที่เคยมีปัญหา ก็ไม่มี ยุงและแมลงสาบที่เคยมีปัญหาก็ไม่มีแล้ว แต่แกกลับมีปัญหาที่คาดไม่ถึง ที่จะต้องจ่ายอีกสองเด้ง ก็เพราะ ยุง แมลงสาบ มันหนีไปรุมยำข้างบ้านเสียอ่วมเลย พอที่ไหนมีแมลงสาบเยอะ ที่นั่นก็จะมีหนูเยอะอีก ข้างบ้านเขาสงสัยสิว่า ทำไมของเราไม่มีปัญหาเรื่องมด ยุง แมลงสาบ คำตอบก็คือ ฟังแบคคิวไง และแล้วคุณรวิพรก็ใจดีๆ เอาไปให้ข้างบ้านใช้ต่อ กลายเป็นว่า ข้างบ้านอื่นๆที่ไกลไปอีก็อยากได้อีก แล้วจะให้ผมทำไงดี ทำไมมันจึงช่างเหมือนกับ ผมเห็นใจคุณประวัติหรือคุณจิวของผม เมียแกไม่สบายเป็นโรคปวดตามข้อ หาหมอมากว่า 3 ปี แล้ว แกก็คงใช้เงินรักษาเมียคนสวยไม่น้อย ผมก็เลยขอรับภาระที่จะเอาเห็ดเป็นยาให้แกฟรีๆ 100 แคปซูล เท่านั้นแหละครับ ญาติผมจากทั่วสารทิศ มากันตรึมเลยครับ

anonmush
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน