Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ย้ายห้องมาถามครับอาจารย์

Go down

ย้ายห้องมาถามครับอาจารย์ Empty ย้ายห้องมาถามครับอาจารย์

ตั้งหัวข้อ  Titi Thu Sep 23, 2010 8:22 pm

เรียน อาจารย์ ครับ Laughing

ผม ธิติ ครับ 2553/P94/2563 ผมเฝ้ารอให้อาจารย์ตอบมา 2 วัน อาจารย์
ก็ไม่ตอบ เพิ่งมารู้เมื่อเช้าครับว่าเข้าห้องผิด ไม่รู้ว่ามีแยกห้องด้วย และห้องนั้น
ก็ไม่มีใครตอบด้วย เข้าเรื่องเลยครับ เดี๋ยวผมจะงงไปมากกว่านี้

ผมได้ฟังอาจารย์บรรยายและจำได้ว่า สูตรสำหรับการผสมเห็ดนางรม นางฟ้า
1 สูตร สามารถบรรจุได้ 250 ก้อน

แต่วันนี้ผมได้มีโอกาสโทรไปที่ศูนย์ ไบโอเทค เค้าบอกว่าวัสดุเพาะแห้งถุงละ 50 กก.
สามารถทำก้อนได้ประมาณ 80 ก้อน

อย่างนั้นถ้าผมใช้ตามสูตรคือ 100 กก. จะได้เพียง 160 ก้อน หรือเปล่าครับอาจารย์

พอดีผมสับสนที่บอกว่าถ้าวัสดุเพาะเปียกน้ำให้คูณเป็น 3เท่า

ช่วยอธิบายหน่อยครับตอนนี้กำลังงงครับ

อีกเรื่องครับอาจารย์หลังจากอบรมวันเสาร์ที่ผ่านมา ก้อนเห็ดที่ผมทำและเอามา 4 วันแล้ว
ผมยังเห็นมันนอนนิ่งอยู่เลยครับ เลยอยากรู้ว่าเชื้อมันจะเริ่มประมาณช่วงไหนครับ
และถ้าภายในกี่วันถ้าเชื้อไม่เดินเราจะบอกได้ว่ามันเสียครับ จะได้ระมัดระวังขั้นตอนนั้นเป็นพิเศษ
เพื่อป้องกันก้อนเสียครับ

ขอบคุณครับ

ธิติ
Titi
Titi

ขึ้นไปข้างบน Go down

ย้ายห้องมาถามครับอาจารย์ Empty คุณย้ายมาถาม ผมก็ย้ายมาตอบ

ตั้งหัวข้อ  anonmush Fri Sep 24, 2010 3:50 am

บอกแล้วไงว่า อย่าเชื่อว่าเขาเป็นอาจารย์ อย่าเชื่อตามที่เขาบอก ทำดูสิ นี่แสดงว่า คุณเรียนทางวิทยาศาสตร์มาเยอะ แล้วเที่ยวไปถามคนนั้นคนนี้ แล้วมาทำเป็นงงอยู่คนเดียว อีหน่อยคุณก็จะไปถามอีตาจิว แล้วก็เอามาให้ผมตอบอีกแล้วสิ ลงมือทำดูเถอะ แล้วคุณจะรู้เอง ที่ว่าตามสูตรที่หนึ่ง หมายความว่า ต้องเป็นขี้เลื่อยที่ตากแดดให้แห้งจริงๆ แห้งจนระดับความชื้นอยู่ที่ 8-10% แต่เวลาคุณนั่งแล้วหมุนโทรไปที่ร้าน เขาก็บอกว่าแห้ง ก็ถูกของเขา คือ มันไม่เปียก แต่เขาไม่รู้หรอกว่า มันแห้งกี่เปอร์เซ็นต์ มีความชื้นกี่เปอร์เซ็นต์ เพราะโดยปกติวัสดุเพาะสำเร็จรูป จะมีระดับความชื้นอยู่ที่ 18-25% แล้วคุณถามเขาไหม ก็นี่ไงที่ผมว่า ไอ้พวกที่เรียนหนังสือแบบท่องจำมา มันมักจะมีคำถามประหลาดๆ ดูๆเหมือนกับว่า คำถามเป็นเหตุเป็นผล แต่เปล่า นั้นมันเปลือกนอกเท่านั้น มาถึงตรงนี้เข้าใจหรือยังว่า ที่คุณถามเขา คุณก็ไม่รู้เรื่องที่จะถาม คนตอบก็ตอบแบบองค์รวม ผลสุดท้ายคือ ไม่ได้เรื่องทั้งคู่ เอาเป็นว่า หากเป็นวัสดุเพาะสำเร็จรูปจะทำก้อนได้ประมาณนั้นก็แล้วกัน ส่วนหากจะทำแบบสูตรหนึ่งที่เรียนมา หากคุณต้องการพิสูจน์นั้น ให้เอาขี้เลื่อยตากแดดจนแห้งสนิท(ตากแดดจัดๆ 3-5 วัน) แล้วคุณก็เอาอาหารเสริมอะไรต่ออะไรใส่เข้าไป รับรองว่า แน่นอนที่สุด คุณต้องใช้น้ำเติมไป 120-130 กก.ต่อขี้เลื่อยแห้ง 100 กก. แล้วหากคุณเอามบรรจุถุงขนาด 900 -1000 กรัมดูสิ ไม่หนี 230-250 ก้อน (โถ่ง่ายจะตาย คำนวณดูสิ)
ส่วนเรื่องก้อนเชื้อ 4 ก้อนที่เอาไป มันเป็นก้อนเปล่า หรือว่าเป็นก้อนที่เขี่ยเชื้อเห็ดเข้าไปแล้ว หากเป็นก้อนเปล่าที่ยังไม่ได้ใส่เชื้อเห็ดเข้าไป หากเป็นเช่นนั้น ก็ชาติหน้าตอนบ่ายสองล่ะ ไม่ออกหมู่ก็จ่า แต่หากเป็นก้อนเชื้อที่มั่นใจว่า คุณใส่เชื้อเห็ดเข้าไปแล้ว คุณก็ไม่จำเป็นต้องขยันเข้าไปดูมันบ่อย เพราะมันอายคุณ ยิ่งคุณดูมันบ่อยๆ เดี๋ยวมันจะเปลี่ยนจากอาย เป็นเกลียดคุณ ตอนนี้มันมุดหัวหลบคุณอยู่ รออีกสัก 3-4 วันทนไหวไหม หากทนไหวก็ลองทน แล้วช่วยบอกมาด้วยว่า มีอะไรเกิดขึ้นบ้าง โอเค คิดว่า ก็ยังงงอยู่ดี ก็ค่อยๆเรียนรู้ไปไอ้หนุ่ม

anonmush
ผู้มาเยือน

ย้ายห้องมาถามครับอาจารย์ Empty วันที่ 6 เชื่อเริ่มเดินครับ

ตั้งหัวข้อ  Titi Fri Sep 24, 2010 6:00 pm

เรียนอาจารย์ครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ ตอนนี้ผมได้กลับมาดูเชื่อเริ่มเดินแล้วครับ รวมระยะจากเริ่มเขี้ยเชื่อก็นับได้ 6วันพอดี

ตอนนี้เริ่มอยากทำครับ เดือนหน้าจะเริ่มเลยแต่ลองสัก 1000ก้อน ก่อนครับ ถ้ามีอะไรไม่ชอบมาพากล ผมจะสอบถาม

อาจารย์ครับ แล้วจะเก็บข้อมูลเห็ดนางฟ้าทั้ง 3 สายพันธุ์มารายงานครับ

ขอบคุณครับ

ธิติ
Titi
Titi

ขึ้นไปข้างบน