Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ตัดริบบิ้น เปิดอุทยานเห็ดเมื่อไหร่ครับ

Go down

ตัดริบบิ้น เปิดอุทยานเห็ดเมื่อไหร่ครับ Empty ตัดริบบิ้น เปิดอุทยานเห็ดเมื่อไหร่ครับ

ตั้งหัวข้อ  kaeg Mon Sep 27, 2010 1:38 pm

สวัสดีครับ
กระผม กรเทพ (แขก) สมาชิก 2553/p94/2566
ขอบพระคุณ อาจารย์ มากครับ สำหรับความรู้เพิ่มเติมเรื่องเห็ดเยื่อไผ่ และอาจารย์บอกว่าจะไปฉายหนังตอนจบที่อุทยานเห็ด
ผมจะฝึกความอดทนเพื่อรอต่อไปครับ

อาจารย์ครับ ผมได้อ่านกระทู้ต่างๆของอาจารย์เกี่ยวกับ อุทยานเห็ด แต่ก็ยังมองไม่เห็นภาพมากนัก
ที่ผมเข้าใจไปเอง ก็คือ เป็นศุนย์วิจัย ถ่ายทอดความรู้เทคโนโลยี ตลอดจนมีนิคมการผลิตเห็ดต่างๆ ตั้งแต่ต้นน้ำ และรวมไปถึงสร้างอำนาจต่อรอง เป็นแหล่งซื้อขายเห็ด เป็นอย่างนี้หรือเปล่าครับ? ผมชื่นชมแนวความคิดอุทยานเห็ดของอาจารย์มากครับ
ถ้าเป็นหรือคล้ายๆข้างบนนี้ อยากเรียนถามอาจารย์ว่า

อาจารย์ประมาณว่า จะตัดริบบิ้นเปิดอุทยาน (ถ่ายทอด CNN) อีกนานไหมครับ

ในส่วนของการผลิตเห็ดนั้น อาจารย์จะบริหารจัดการพื้นที่อย่างไรครับ เช่น อาจารย์จะปลูกเห็ดเอง, จ้างเกษตรกรปลูก, แบ่งสรรเกษตรกรเช่าพื้นที่ปลูก, หรือแบ่งขายพื้นที่ให้เกษตรกรปลูกครับ ?
ผมคิดว่า ลูกศิษย์อาจารย์จำนวนมากรวมถึงผมอยากจะไปแวะเวียนทำเห็ดที่นั่นครับ ผมคิดว่า อาจารย์น่าจะหาพื้นที่ได้ไม่พอกับความต้องการแน่ๆครับ
หรือ เอ! ผมไปซื้อพื้นที่ข้างๆรอบอุทยานเห็ดเอาไว้ก่อน แล้วรอแบ่งขาย ฮิ ฮิ ถ้าจะดี (แฮ่ะ ๆ ล้อเล่นครับ จริงๆแล้ว no money ครับ)

ในส่วนของแหล่งซื้อขายเห็ด อาจารย์จะบริหารจัดการให้มีปริมาณมากพอที่จะทำให้ ราคาเห็ดของประเทศจะอ้างอิงจากอุทยานเห็ดแห่งนี้ (เหมือนราคาข้าวที่ท่าข้าวกำนันทรง) หรือไม่ครับ

หรือว่าไม่ใช่เป็นอย่างข้างบน แ้จริงเป็นประการใด จึงอยากขอความกรุณาอาจารย์ช่วยเล่า ขยายความเพิ่มเติมครับ
ด้วยความเคารพอย่างสูง
กรเทพ (แขก)
kaeg
kaeg

ขึ้นไปข้างบน Go down

ตัดริบบิ้น เปิดอุทยานเห็ดเมื่อไหร่ครับ Empty ตัดริบบิ้นเปิดอุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์ทันทีเมื่อพร้อมครับ

ตั้งหัวข้อ  anonmush Thu Sep 30, 2010 7:31 am

ขอบคุณมากคุณแขก ที่สนใจเรื่องของอุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์ ก็น่าจะเป็นดั่งที่คุณว่านั่นแหละ ผมจะทำทุกวิถีทางครับทั้งในเรื่องของให้การศึกษาเรื่องเห็ดทุกชนิดที่ทั่วโลกเขาทำกัน และเราน่าจะทำได้ดีกว่า เพราะเรามีของจริง ทำกันจริงๆ นอกจากนี้ ยังทำเป็นศูนย์การผลิต การเพาะ การแปรรูป โดยไม่จำเป็นที่จะต้องเป็นผมเท่านั้นทำทั้งหมด ผมจะสนับสนุนคนละแวกนั้นด้วย ให้ทำเห็ดแล้วสอนให้เขาแปรรูปเองเลย ผมเองก็จะจัดสรรที่ ห้องเย็น และเป็นศูนย์กลางให้ทั้งตลาดแปรรูป เห็ดสด ทั้งในและต่างประเทศ แนวคิดของคุณที่จะซื้อที่ละแวกนั้น เป็นแนวคิดของนักฉวยโอกาสที่ดี คุณรู้ไหม ตอนที่ผมยังไม่ไปซื้อ ปรากฎว่าที่ดินนี้ตายไปนับสิบปี จากไร่ละ เกือบแสน ทั้งๆที่มี นส.3 พร้อมออกโฉนดได้เลย เขาลดราคาขายกันไม่ถึง 2 หมื่นบาท แต่พออีตาอานนท์ ซุ่มเงียบไปซื้อ แค่ 107 ไร่เท่านั้นแหละ ที่ที่ไม่น่าจะขายได้ ที่อยู่รอบๆ ที่เป็นที่ตาบอด ผมกะว่า ผมน่าจะซื้อได้ถูกกว่านั้น ปรากฎว่าให้หลังอีกไม่กี่วัน ขายหมดเกลี้ยง แล้วก็มีบรรดาผู้ว่า นายอำเภอมาซื้อไว้อีกเยอะเลย เหลืออยู่อีกแปลงเดียวที่สวยมาก สวยจริงๆ ผมอยากได้ใจจะขาด เนื้อที่ 347 ไร่ ราคา 6 ล้านบาทต้นๆ ผมไม่มีเงินพอที่จะซื้อ คุณช่วยป่าวประกาศไปยังสมาชิกหน่อยสิว่า ใครพอมีเงินขนาดนี้บ้าง หรือแม้ไม่มีเงินขนาดนั้น แต่มีฐานะบัญชีทางธนาคารดี เขาให้จ่ายแค่ 10% เท่านั้น ที่เหลือยังกู้ธนาคารได้ 90% เป็นเวลา 15 ปี คุณไปถามนายจิว หรือยายสุมาลี หรือยายจันทร์ทิพย์หรือสมาชิกพวกเราดูซิว่า มีใครมีปํญญาซื้อที่ตรงนี้ได้บ้าง แล้วมาร่วมกันพํฒนาด้วยกัน โดยผมและคนสนิทอาจจะแบ่งได้ประมาณครึ่งหนึ่งได้ เรื่องนี้ต้องเร็วน๊ะ ไม่เช่นนั้น สัปดาห์หน้า พวกเศรษฐีมันจะเอาเงินไปวางตัดหน้าผมแล้ว ผมยันได้แค่สัปดาห์เดียวเท่านั้น

anonmush
ผู้มาเยือน

ตัดริบบิ้น เปิดอุทยานเห็ดเมื่อไหร่ครับ Empty ด่วนๆจ้า มาช่วยกันครับ

ตั้งหัวข้อ  kaeg Thu Sep 30, 2010 5:09 pm

สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิกทุกท่าน
กระผม กรเทพ (แขก) สมาชิก 2553/p94/2566
อาจารย์ของเราได้ดำเนินการอุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์ในพื้นที่ 107 ไร่ นอกจากนี้ อาจารย์ของเรายังมีดำริเพิ่มเติมอีก 347 ไร่

ซึ่งถ้าพัฒนาให้โครงการใหญ่ขึ้นก็จะช่วยให้ศักยภาพต่างๆดีขึ้น เช่น
1. เป็นปัจจัยช่วยสนับสนุนการทดลองวิจัย ซึ่งจะเป็นประโยชน์อย่างมากต่อวงการเห็ดของประเทศ
2. เพิ่ิมศักยภาพการเป็นแหล่งเรียนรู้ ศึกษา ของเกษตรกรทั้งใหม่และเก่า
3. เพิ่มอำนาจการต่อรองราคาวัสดุเพาะ อุปกรณ์ต่างๆ ตลอดไปจนราคาผลผลิตและ ระบบขนส่ง
4. โดยโครงการที่ใหญ่เพียงพอ จะสามารถพัฒนาเป็นแหล่งท่องเที่ยวได้
5. โดยโครงการที่ใหญ่เพียงพอ จะสามารถร่วมมือกับภาครัฐ หรือเอกชนในด้านต่างๆ ในอนาคต เช่น ตลาดส่งออก เป็นต้น

โดยในส่วนของ 347 ไร่นั้น มีราคา 6 ล้านบาทต้นๆ อาจารย์และคนสนิทรับแบ่งได้ประมาณครึ่งหนึ่ง ส่วนผมสามารถรับได้อีกบางส่วน
ผมจืงใคร่ขอเชื้อเชิญเพื่อนสมาชิก ที่พอสามารถมีกำลัง มาช่วยกันกับอาจารย์เพื่อพัฒนาอุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์
สำหรับเพื่อนสมาชิกที่สนใจ ขอให้ตอบกระทู้นี้ โดยลงชื่อ และเบอร์ติดต่อ (ขอด่วนนะครับ) หรือโทรหาผมตามเบอร์ข้างล่าง
ผมจะโทรติดต่อทุกท่าน เพื่อจะได้นัดวันไปพบอาจารย์กัน

ขอบพระคุณครับ
กรเทพ (แขก 081-8318024)
kaeg
kaeg

ขึ้นไปข้างบน