Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

มารายงานตัวค่ะ

Go down

มารายงานตัวค่ะ Empty มารายงานตัวค่ะ

ตั้งหัวข้อ  sumalee Tue Sep 28, 2010 12:57 pm

กราบเรียนอาจารย์อานนท์ที่เคารพค่ะ
ดิฉันสุมาลี(หนึ่ง) ก่อน ต้องขอโทษอย่างสูงค่ะที่หายเงิียบไปเนื่องจากว่าไปนอนอยู่ที่โรงพยาบาลมาซะ
3 วัน พร้อมลูกสาวเนื่องจากอาการหอบกำเริบนอนพ่นยาทุก2 ชั่วโมง เมื่ออาการดีขี้นก็พ่นห่างออกไป
เพราะหลอดลมมันตีบหายใจไม่ออกค่ะ อาทิตย์ที่ผ่านมาดิฉันว่าอากาศมันเปลี่ยนแปลงเร็วมากคือร้อนๆมาก
ในตอนกลางวันพอตอนเย็นถึงกลางคืนมันจะเย็นๆ พอออกจากโรงบาลก็เริ่มแคปซูลเห็ดทั้ง 2 แม่ลูกปรากฎว่า
มีอาการไข้กำเริบอยู่ 1วัน แล้วมันก็หาย หายใจก็โล่งขึ้น กินทีละ 1 เม็ด วันละ 3 ครั้ง แล้วก็กินมาเรื่อยจนถึง
วันนี้ก็อาทิตย์นึงค่ะื แต่ยังไม่ทันไรแม่ดิฉันก็ป่วยเป็นโรคเก๊าต์(แม่ปวดตามข้อนิ้วเท้า แต่หมอบอกว่าในผู้หญิง
ไม่ค่อยเป็นพบได้น้อย)ก็เฝ้าแม่ที่โรงพยาบาลต่ออีกหลายวันอยู่ เนื่องจากแม่ต้องตรวจกรดยูริกให้เป็นปกติก่อน
เพราะตัวดิฉันไม่ได้ทำงานจึงเฝ้าแม่ได้ พอยูริกลดก็พาแม่กลับบ้าน(แม่อยู่ที่ชลบุรีดิฉันอยู่มีนบุรี)หมอก็ให้ยามา
ทาน ประกอบกับแม่เองมีความดันสูงด้วยยากก็เยอะหน่อย ส่วนพ่อน่ะเป็นโรคเหลือดหนืด(คือเม็ดเลือดขาวผลิตน้อยกว่าเม็็ดเลือดแดง)
ต้องทานยาละลายลิ่มเลือดตลอดชีวิตค่ะ
ส่วนปัญหาของดิฉันในวันนี้คือทำไมในการเปิดดอกของเห็ดนางฟ้าภูฎานดำครั้งแรก(ในชุดนี้นะคะ)เหมือนกับ
ไม่มีความสมบูรณ์คือเมื่อเอาจุกออก แล้วดอกของเขาก้านจะสั้น หมวกจะเล็ก ไม่บาน เก็บไว้ดูอาการสัก 2 วัน
ก็เหมือนจะฝ่อคือบีบไปแล้วมันแห้งๆไม่มีน้ำ สีขุ่นๆ แล้วเป็นเหมือนกันทั้ง 200ก้อนเลยนะอาจารย์
ดิฉันแก้ปัญหาโดยการใช้ช้อนขูดก้อนออกหมดแล้วถ้ารุ่นใหม่ออกมามันจะหายไหมคะ ถ้าไม่หายควรทำอย่างไรค

อ้อ อาจารย์ดิฉันมีความสำนึกถึงบุญคุณของท่านอาจารย์เสมอถึงได้เกรงใจอาจารย์ค่ะ(บุญคุณต้องทดแทนค่ะ)
อ่านเรื่องเห็ดโคนแล้วอยากไปมั่งน่ะค่ะรอสุขภาพหายดีก่อนนะอาจารย์

ขอเป็นกำลังใจให้อาจารย์นะคะ
รักและเคารพ
สุมาลี คล้ายเกตุ(หนึ่ง)สมาชิก 2553P92/2439
sumalee
sumalee

ขึ้นไปข้างบน Go down

มารายงานตัวค่ะ Empty ดีแล้วที่คุณมา

ตั้งหัวข้อ  anonmush Fri Oct 01, 2010 2:27 am

ดีใจที่ทราบว่า คุณมีอาการดีขึ้น แต่คุณก็เอาเรื่องมาให้ผมคิดจนได้ เพราะพอคุณดีขึ้น พ่อคุณและแม่คุณอีก ที่คุณยังต้องเป็นห่วง แล้วนี่ผมจะทำไงดี ผมไม่อยากให้คนทั้งโลกเดือดร้อน เจ็บไข้ได้ป่วย แต่ชีวิตมันหนีไม่พ้นกับความเจ็บไข้ได้ป่วย มันอยู่ที่ว่า พอคุณป่วย คุณไม่มีสิทธิ์เชียวเหรอที่จะรู้ว่า สาเหตุมันเป็นเพราะอะไร มันมีทางที่จะรักษาอย่างไร หรือว่า เป็นหน้าที่ของหมอ เราไม่เกี่ยว ในเรื่องของการแพ้อากาศ ผมว่า ผมก็เป็นไม่น้อยกว่าคุณน๊ะ แต่ผมรู้ว่า สาเหตุมันมาจากร่างกายเรามันไวต่อมลพิษ เราก็แก้มันตรงที่ให้ร่างกายมันรับมลพิษน้อยที่สุด ผมเอง แม้ว่าจะผลิตเห็ดเอง และกินเห็ดเป็นประจำ ก็ใช่ว่าภูมิแพ้ผมจะหายสนิท ดังนั้น ผมก็จะหาทางป้องกันไม่ให้สารพิษเข้าถึงตัวผม โดยเฉพาะอย่างยิ่งอากาศเป็นพิษ สังเกตง่ายๆ เวลาไปไหนมาไหนตอนเช้า อาการแพ้จะรุนแรงมาก ผมก็เอาผ้าปิดจมูกอาการก็จะดีขึ้น ยิ่งเวลาตีสาม ตีสี่อากาศมันหนักมาก คนแพ้อาการจะทุรนทุรายมาก เวลาผมเอาผ้าปิดจมูกก็หายใจลำบาก ตอนหลังผมใช้มุ้งผ้าฝ้ายคลุมเลย ได้ผลดีมาก ตอนนี้ไม่ว่าผมจะอยู่ในห้องแอร์ ห้องมุ้งลวด ผมก็นอนกางมุ้งครับ เพราะอาการแพ้ผมดีขึ้น และผมแนะนำให้คนเยอะต่อเยอะแล้ว ดีขึ้นจริง จึงขอแนะนำให้คุณและลูก ส่วนสามีคุณหากไม่แพ้ไม่เป็นไร เดี๋ยวเขาก็จะมุดมุ้งมาเอง และก็ดีแล้ว กินเห็ดเป็นยาไปเพื่อรักษาภูมิต้านทานให้สูงเอาไว้ เช่นเดียวกับเจ้าของหมู่บ้านธนานนท์(ไม่ใช่คุณธนานนท์น๊ะ) เขาก็มีปัญหาโรคภูมิแพ้อย่างรุนแรงทั้งครอบครัว เดียวนี้เขาดีขึ้น น้ำมูกไม่ไหลแล้ว หลังจากทานเห็ดเป็นยาเข้าไป
ส่วนอาการของแม่และพ่อคุณ ผมว่า เห็ดสูตรนี้เอาอยู่น๊ะ คุณลองให้ท่านทานดู โดยเฉพาะของแม่คุณ เหมือนญาติผมจำนวนมากเลย ผมว่าน่าจะโชคดีหายได้ดั่งภรรยา พอ.ภักดีได้น๊ะครับ ผมยินดีที่จะให้ความช่วยเหลือต่อ หากเห็ดเป็นยาคุณหมดแล้ว ให้ไปเอาที่คุณป๋อม โดยผมจะบอกแกว่า ผมขอขยายความช่วยเหลือคุณในโควต้าของผมต่อครับ

anonmush
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน