Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ช่วงเวลาที่คอยสังเกตุว่ามีไข่ปลาเกิดขึ้น

Go down

ช่วงเวลาที่คอยสังเกตุว่ามีไข่ปลาเกิดขึ้น Empty ช่วงเวลาที่คอยสังเกตุว่ามีไข่ปลาเกิดขึ้น

ตั้งหัวข้อ  ?????? Tue Oct 05, 2010 11:10 pm

สวัสดิครับอาจารย์ ผมสรอรรถครับ คือผมจะถามต่อเกี่ยวกับช่วงระยะสังเกตุ(เห็ดโคนญี่ปุ่น) ดูว่ามีไข่ปลาเกิดขึ้นบริเวณหน้าก้อนรึยัง ช่วงที่สังเกตุนี้เราต้องเอาจุกพลาสติกและคอพลาสติกออกรึยังครับ อันนี้สงสัยมากครับรบกวนอาจารย์ช่วยให้ความกระจ่างทีนะครับ

??????
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

ช่วงเวลาที่คอยสังเกตุว่ามีไข่ปลาเกิดขึ้น Empty คุณเคยแอบดูคนอื่นในห้องไหม

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Wed Oct 06, 2010 8:56 am

นี่คุณสรอรรถ(คงไม่ใช่กลิ่นประเทืองน๊ะ เดี๋ยวมันจะใกล้กับกลิ่นประทุมเอา) คุณมีเมียหรือยัง ถ้ายัง ผมก็จะไม่พูดเรื่องเมีย ถ้ามีแล้ว ผมก็จะเอาเรื่องเมียมาพูด เหมือนกับอีตาจิว ที่แกกำลังมีปัญหาเรื่อง อีเมล์แกโดนแฮกซ์ ผมก็เอาเมียแกมาร่วมวงสนทนาด้วย มันจะได้สนุกกันทั้งครอบครัว ไม่เช่นนั้น เดี๋ยวเมียแกจะหาว่า ผัวแกบ้า นั่งดูคอมฯทั้งวัน หากคุณมีเมีย คุณเคยแอบดูเมียคุณไหม ว่าแกอยู่ในห้องหรือยัง โอ้ย ผมลืมไป ผมไม่น่าจะเอาเรื่องเมียมาเป็นตัวอย่างเลย เพราะเมียเรา จะไปแอบดูทำไมใช่ไหม เอาเป็ยว่า คุณคุยแอบดูคนอื่นที่อยู่ในห้องไหม(อย่าคิดสัปดลน๊ะ ผมหมายความว่า เวลาคุณอยากจะรู้ว่ามีใครอยู่ในห้องบ้าง อยู่กี่คน โดยไม่ให้เขารู้ว่าเราแอบดู เพราะบางคนที่อยู่ในห้อง อาจจะเป็นเจ้าหนี้มาทวงเงินเรา) หากเคย คุณจะทำไง ส่วนผมนั้น คุณไม่ต้องถามย้อนเลย ผมทำอยู่เป็นประจำอยู่แล้ว เช่น ผมแอบดูว่า ยายจันทร์ทิพย์มาที่ฟาร์มผมไหม ผมก็จะแง้มหน้าต่างนิดหนึ่งออกมาดูว่า รถที่เข้ามา มีใครนั่งมาบ้าง และคนที่ลงรถมา หน้าตาเหมือนรูปที่อยู่ในฟอรั่มไหม สมมุติว่า จันทร์ทิพย์มาจริงๆ ผมก็จะต้องหาดูว่า อีตาจิวมาไหม มากี่คน หากอีตาจิวมา ผมก็อาจจะลงไปพบ เพราะมันปลอดภัย(เนื่องจาก อีตาจิว แกสัญญากับผมว่า เมื่อไหร่ยายคนนี้แกไปใกล้ผม แกจะกันผมไว้ ไม่ให้เข้าใกล้ เพราะเกรงว่า สามีของจันทร์ทิพย์จะเต๊ะก้านคอผม ก็จะได้เต๊ะจิวแทนอะไรทำนองนั้นไง) นั่นแหละ คือ คำตอบว่า เวลาคุณจะตรวจสอบดูว่า เมื่อไหร่ ดอกเห็ดโคนญี่ปุ่นคุณจะตั้งหัว ออกดอก หรือเกิดไข่สักที คุณก็ต้องแอบดูสิ หากคุณยังไม่เข้าใจ วันหลัง ผมจะต้องจ้างฝ่ายกฎหมาย พร้อมนักภาษาศาสตร์มาทำความเข้าใจในความหมายที่ผมอธิบายไปแล้วว่า ให้คุณตรวจเช็คดูว่า ก้อนเชื้อคุณพร้อมเปิดดอกได้นั้น ควรสังเกตว่า ก้อนเชื้อคุณเริ่มมีดอกเห็ดดอกเล็ก หรือไข่ปลาเกิดขึ้นหรือยัง ก็เสมือนว่า คุณอยากจะแอบดูคนอื่น แล้วคุณไม่แง้มประตูหรือหน้าต่างดู อย่างผมคอยดูจันทร์ทิพย์ แล้วคุณจะนั่งรออยู่โดยไม่ทำอะไร แล้วคุณจะรู้ได้ไง คุณก็ต้องแง้มดูหน่อยสิ พอแง้มดูแล้ว เห็นว่ามีใครอยู่ หรือ เห็นว่าในก้อนของคุณมันยังไม่มีดอก คุณก็ปิดประตู หรือปิดจุกคืนไว้เหมือนเดิมก็เท่านั้นเอง แต่เวลาคุณแง้มแล้วเปิดประตู หรือเปิดเอาจุกออก เขาไม่ได้เรียกว่า แง้มแล้วคุณ เขาเรียกว่า เปิดอ้าซ่าแล้วคุณ แล้วคุณจะงงอะไรกับคำว่า แง้ม หรือเปิดอีกล่ะ อ้าว หากคุณเข้าใจคำว่าแง้มแล้ว ผมก็จะอธิบายต่อว่า หากแง้มแล้วไม่เจอใครเลย แม้แต่จันทร์ทิพย์ คุณก็ปิดประตูหรือปิดจุกไว้เหมือนเดิม เพราะว่า เปิดดูแล้วไม่เห็นอะไรไง แต่หากเปิดดูแล้ว เห็นมีดอกเห็ดดอกเล็กๆที่เรียกว่า ไข่ปลาเกิดขึ้นแล้ว ก็ให้สำรวจดูหลายๆก้อนหน่อย หากว่า คุณแจ๊กพอท เจออยู่ก้อนเดียว ก็ขอไปอีกหน่อย นั่นมันเป็นสัญญานว่า ใกล้ถึงเวลามากแล้ว หากมันเกิดขึ้นประมาณ 10% หมายความว่า ใน ร้อยถุง มีดอกเห็ดเล็กๆเกิดขึ้นประมาณ 10 ถุงแล้ว คุณสามารถเปิดถุงทั้งหมดได้เลย เปิดแบบนี้ ให้เปิดแบบอ้าซ่า หมายความว่า เอาจุกออกไปเลย จะเอาไปไหนต่อ ไม่ต้องถามมาอีกแล้ว เอาพอแค่เอาออกไปเลย ส่วนคอจะเอาออกหรือคาไว้อย่างเดิมก็ได้ หางงแล้วหรือยัง คุณสรอรรถ ผมว่า การอุปมาอุปไมย เพียงเพื่อให้คุณเข้าใจ อย่าไปคิดอะไรเลยเถิดน๊ะ เดี๋ยวจันทร์ทิพย์จะงอนเอาอีก อย่าลืมเน้อ ใครมีฝักแคบ้าน ช่วยเก็บรวบรวมส่งมาให้หน่อย ต้องการที่จะเอามาทำวิจัยเรื่องเห็ดตับเต่าค่อนข้างเยอะครับ ผมรู้ว่าที่บ้านจันทร์ทิพย์มีแน่ หากไม่มีก็ข้างบ้านมีแน่ หากไม่มีที่บ้านใกล้ก็มีแน่ หากไม่มีอีก ที่อ่างทองมีร้อยเปอร์เซ็นต์ ช่วยบอกจันทร์ทิพย์ด้วยว่า หากจะไปเอาวัสดุเพาะเห็ด ให้เอาเมล็ดแคไปให้ด้วย ขอบคุณครับ
ช่วงเวลาที่คอยสังเกตุว่ามีไข่ปลาเกิดขึ้น 36043629358536483621365
นี่คือไข่ปลา หรือดอกเล็กที่เริ่มเกิดที่ปากถุงของก้อนเพาะเห็ดโคนญี่ปุ่น
ช่วงเวลาที่คอยสังเกตุว่ามีไข่ปลาเกิดขึ้น 36043629358536483621365
ดอกเล็กที่พัฒนาขึ้นมาแล้ว
ช่วงเวลาที่คอยสังเกตุว่ามีไข่ปลาเกิดขึ้น 36043629358536483627365
ช่วงเวลาที่คอยสังเกตุว่ามีไข่ปลาเกิดขึ้น 36043629358536483627365
ดอกเห็ดที่กำลังพอดีที่จะเก็บเกี่ยวได้แล้ว
Anonmushroom
Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน