Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ขอส่งภาพให้ดูครับ

Go down

ขอส่งภาพให้ดูครับ Empty ขอส่งภาพให้ดูครับ

ตั้งหัวข้อ  sakon Wed Oct 27, 2010 8:55 am

สวัสดีครับผม สกนธ์ สิงห์เงิน ขอขอบคุณอาจาร์ยมากครับที่กรุณาตอบคำถามของผม ผมจะนำไปปฎิบัติตามที่อาจาร์ยแนะนำครับแล้วผมจะนำผลบอกอาจาร์ยนะครับ และถ้ามีโอกาสผมขอสมัครไปอบรมการเพาะเห็ดกับอาจาร์ยครับ คือผมก็ติดตามเรื่องราวของอาจาร์ยมาก็ 6-7 เดือนได้แล้วครับแต่ผมยังไม่สามารถไปเข้ารับการอบรมเพาะเห็ดกับอาจาร์ยได้ เพียงแต่รอยโอกาสครับ แต่ผมก็อดน้อยใจอยู่อย่างหนึ่งครับว่าจะเป็นไปได้ไหมที่อาจาร์ยจะแวะมาเปิดอบรมที่จังหวังอุดร หรือแถวที่ใกล้ๆที่ผมและกลุ่มเพาะเห็ดของผมจะได้มีโอกาสเข้ารับการอบรมกับอาจาร์ยได้ ที่เพื่อนๆในกลุ่มของผมทำกันอยู่ ก็มี เห็ดฟางในโรงเรือน 12 คน 50โรง เพราะไม่กล้าที่จะขยายกัน ความรู้ก็ใช้แรกเปลี่ยนความคิดกัน ลองผิดลองถูก แต่ก็สู้ครับ ไม่เคยยอมแพ้ แต่ก็มีท้อกันบ้าง บางราย เขาเข้าไปนั่งคุยกับเห็ดในห้องเลยก็มีครับ ก็ได้แต่ปลอบใจกันไป ส่วนเห็ดก้อน ก็ไม่ได้แตกต่างไปจากเห็ดฟางหรอกครับ ความรู้เท่าหางกบ ( เขาว่างั้น ) มีคนสอนให้แต่ไม่มีทุนเรียนครับ 20000 - 40000 บาท คงต้องขายนาไปเรียนมั้งครับ ได้แต่หวังว่าความโชคดีวาสนามาถึง อาจร์ยได้มาแถวบ้านผม ผมและเพื่อนๆจะได้ความรู้ไว้ทำมาหากินลืมตาอ้าปากกับเขาบ้าง ขออภัยที่ระบายความเครียดให้อาจาร์ยได้รับรู้ครับ ขอให้อาจาร์ยมีสุขภาพจิตแจ่มใส สุขภาพกายแข็งแรงครับ
สกนธ์คนอุดร

sakon
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอส่งภาพให้ดูครับ Empty ความจริงในอดีตเคยมาสอนที่อุดรเป็นแห่งแรกเมื่อปี 2517 จากนั้นก็มาอีกหลายครั้ง

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Wed Oct 27, 2010 7:39 pm

จำได้ว่า เมื่อปี 2517 ผมพาคณะกรรมการของชมรมเห็ดมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์มาอบรมที่ วิทยาลัยครูอุดรสมัยนั้น เป็นจังหวัดแรกของทางอิสาน จากนั้นก็แวะเวียนมาหลายครั้ง จนกระทั่งผมไปอยู่ต่างประเทศเสีย 20 กว่าปี ก็มาพบว่า เดี๋ยวนี้ เรามีผู้เชี่ยวชาญเห็ดเต็มบ้านเต็มเมือง เต็มทั่วภาคอิสานอยู่แล้ว ผมจึงไม่อาจหาญที่จะเอามะพร้าวห้าวไปขายสวน เอาเป็นว่า คุณมีปัญหาอะไรก็ถามมาก็แล้วกัน หรือหากพอมีเวลา ก็หาเวลามาอบรม ซึ่งจะใช้เวลาในการปรับพื้นฐานเพียงวันเดียวเท่านั้น จากนั้น คุณก็จะเข้าใจเรื่องต่างๆของเห็ดได้ดีขึ้น และเวลาถามปัญหาต่างๆก็จะต่อเนื่องได้เช่นคนอื่นเขาครับ
Anonmushroom
Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน