Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

รสชาติของเห็ดฟางกับเห็ดฟางยักษ์

2 posters

Go down

รสชาติของเห็ดฟางกับเห็ดฟางยักษ์ Empty รสชาติของเห็ดฟางกับเห็ดฟางยักษ์

ตั้งหัวข้อ  sumalee Sun Nov 14, 2010 10:12 pm

สวัสดีค่ะอาจารย์อานนท์ ที่เคารพ
หนึ่งเองค่ะ อาจารย์เป็นอย่างไรบ้างคะ พักผ่อนเยอะๆนะคะ หนูและสมาชิกเป็นห่วงค่ะ ไ ไปงานที่เซ็นทรัลวันพุธ และวันนี้ค่ะ
หนูว่ามีคนสนใจในผลิตภัณท์ของทางศูนย์มากนะคะั หนูเองก็ได้ใช้ความรู้ที่มี(ที่ได้รับจากการอบรม) และจากการเรียนรู้ปฎิบัติจริง
ช่วยแนะนำให้กับผู้ที่สนใจทุกๆท่านค่ะ วันนี้หนูซื้อเห็ดโคน กิมจิ แหนมเห็ด เห็ดชิเมจิ (เขาแนะนำให้ย่างเห็ดโคนทานค่ะ)
ช่วงนี้หนึ่งวุ่นอยู่กับการสร้างโรงเรือนเพาะเห็ดที่บ้านอยู่ค่ะ ถ้าสร้างเสร็จแล้วหนูจะส่งรูปมาให้อาจารย์ดูนะคะ หนูจองก้อนเชื้อ
เห็ดนางฟ้าภูฎานไป 1000 ก้อน นางรมฮังการี 200 ก้อนค่ะ
ปัญหาของวันนี้ก็คือเห็ดฟาง กับเห็ดฟางยักษ์ เขามีธรรมชาติการเพาะเหมือนกันไหมคะ(ชอบอากาศร้อน) แล้วรสชาติจะ
เหมือนกันไหมคะ แล้วการทานเห็ดฟางให้อร่อยและมีคุณค่ามากที่สุดควรทานตอนดอกตูมหรือดอกบานคะ

ด้วยรักและเป็นห่วงค่ะ
สุมาลี (หมูหนึ่ง) 2553P92/2439
sumalee
sumalee

ขึ้นไปข้างบน Go down

รสชาติของเห็ดฟางกับเห็ดฟางยักษ์ Empty ยายหมูหนึ่งเชยมาก

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Tue Nov 16, 2010 3:13 pm

นี่ยายหมูหนึ่ง ดีน๊ะที่เพิ่งหัดทำเห็ดน๊ะ ไม่เช่นนั้น โดนอัดแหลกแน่ๆ ปัดโถ่ ในการอบรมเห็ดก็รู้แล้วนี่ว่า ดอกเห็ดมันเกิดจากอะไร บอกมาหลายต่อหลายครั้งแล้วว่า งานโชว์ทั้งหลาย อย่าไปเชื่อเขาทั้งหมดสิ เขาจะทำอะไรยักษ์ๆใหญ่ๆ มันเป็นเรื่องของการประชาสัมพันธ์ให้คนที่ไร้เดียงสา ที่ชอบดูอะไรยักษ์ๆใหญ่ๆเข้ามาดูไง คนที่ผ่านอบรมไปแล้ว หรือคนที่ไม่ได้ไร้เดียงสา เขาไม่ตื่นเต้นกับเรื่องนี้หรอก เพราะ หากต้องการให้ดอกใหญ่ ก็ทำให้มันเกิดดอกน้อยๆสิ หรือ หากต้องการทำให้มันเกิดดอกเล็ก ก็ทำให้มันเกิดดอกมากๆสิยายหนูหนึ่ง แล้วยังมีหน้ามาถามว่าจะทานยังไงอีก โอ้ยอยากเอาปี๊บคลุมหัวตาย ในฐานะที่ถูกเรียกเป็น อาจารย์ รักษาหน้าหน่อยสิ อีหนูหมูหนึ่ง วันหลังอย่าปล่อยไก่อย่างนี้อีกน๊ะ อุตส่าห์ไปดูเห็ดฟางยักษ์ทั้งผัวทั้งเมีย เลยกลับไปด้วยความบ้าทั้งคู่เลยสิท่า เวรกรรม เมื่อไหร่มนุษย์จะธรรมที่แท้จริงสักทีน๊ะ
Anonmushroom
Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน