Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง

4 posters

Go down

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง Empty สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง

ตั้งหัวข้อ  Banlu Fri Nov 19, 2010 8:29 pm

[b] สวัสดีครับอาจารย์ ผมบรรลุครับผม หายหน้าหายตา ยุ่ง ๆ เกี่ยวกับสร้างฟาร์มอยู่ครับ ตอนนี้พร้อมเริ่มทำก้อนพรุ่งนี้เช้าแล้วครับ
ผมเข้าเรื่องเลยนะครับอาจารย์ มีคำถามดังนี้ครับผม
1. หัวเชื้อเห็ดแครงที่ได้มาเกาะกันแน่นมากครับ เคาะก็ไม่ออก จนต้องเปิดขวดแล้วนำลวดเขี่ยให้มันแตกออกจากกัน (ลวดเช็ดแอลกอฮอล์อย่างเดี่ยว) หลังจากนั้นก็ปิดขวด และเขย่าอีกครั้ง จนหัวเชื้อข้าวฟ่างร่วน แล้วทิ้งไว้ 2-3 วัน จึงจะเขี่ยลงก้อนได้ วิธีนี้ถูกต้องไหมครับอาจารย์ แล้วพวกเชื้อโรคต่าง ๆ จะมีเข้าไปปนเปื้อนไหมครับ รบกวนอาจารย์แนะนำเทคนิคให้ลูกศิษย์หน่อยครับผม

2. ผมจะใช้โดโลไมท์ แทนแร่ภูไมท์ ในการเพาะเห็ดแครงได้ใช่มั้ยครับ (ในสัดส่วนที่เท่ากัน) ..ปูนโดโลไมท์ที่ซื้อมาเขาใช้ในการปรับสภาพน้ำในบ่อเลี้ยงกุ้ง ของเครือเจริญฯ..(แม็กนีเซียมไม่ต่ำกว่า 20%)

3. ตอนที่พายุเข้าที่สุราษฎร์ 3 วัน 3 คืน ฝนตกตลอด ผมไม่ได้ให้น้ำในโรงเห็ดเลย สิ่งที่สังเกตเห็นบนพื้นทรายใต้ที่แขวนก้อนเห็ดแครง มีคราบสีเทา คล้ายรำข้าว เพราะลองเอาน้ำราดดู มันจะลอยอยู่บนน้ำ ไม่ทราบว่ามันคืออะไรครับอาจารย์ (ก้อนเห็ดแครงอายุ 10 วันเก็บรอบแรกไปแล้ว) เมื่อไม่ให้น้ำก็ไม่ค่อยออกแต่จะมีคราบสีเทาแทน

4. ผมได้นำขี้เลื่อยประมาณ 200 กก. มาหมักกับ BIO One 1 ลิตร กับน้ำประมาณ 40 ลิตร กลับกองเช้าเย็น .. 3 วันผ่านไป กลิ่นเหม็นเปรี้ยว หรือ แอมโมเนีย หายไปครับ จะมีกลิ่นขี้เลื่อยกับกลิ่นคล้าย ๆ ยาสมุนไพร .. ผมไม่แน่ใจว่าอันนี้คือกลิ่นหอม หรือเปล่าครับ
แต่ยืนยันว่า ไม่เหม็นเปรี้ยวแล้วครับ

5. ผมทำโรงเรือนเปิดดอก เสาปูน สูง 3 เมตร ด้านบนเป็นไม้สนปลอกเปลือกและจาก อาจารย์มีคำแนะนำอย่างไรบ้างครับ เกี่ยวกับการยืนอายุของไม้สนและจาก เพื่อไม่ให้แมลงต่าง ๆ รวมถึงปลวกรุกรานครับ

วันนี้ผมขอรบกวนถามอาจารย์เพียงเท่านี้ก่อนนะครับ .. อยากคุยุทุกวัน ครับ แต่เกรงใจครับ... ด้วยความเคารพครับผม

(อยากจะโหลดภาพ ให้อาจารย์ได้พิจารณา ..แต่ต้องขออภัย จนใจจริง ๆ ครับ ไม่ทราบโหลดอย่างไร)

Banlu
Banlu

ขึ้นไปข้างบน Go down

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง Empty แนะนำการโพสรูป

ตั้งหัวข้อ  packdee58 Sat Nov 20, 2010 3:43 am

ขออนุญาตอาจารย์แนะนำน้องเกี่ยวกับการโพสรูปครับ ดีใจที่เจอเพื่อนเพาะเห็ดแครงด้วยกันจะได้แชร์ประสบการณ์ระหว่างกันครับ
1.ถ่ายรูปด้วยโหมด VGA หรือใช้โปรแกรมจัดการรูปแปลงรูปขนาดใหญ่ให้มีขนาด 640x480 pixels หรือเล็กกว่า
หรือดาวน์โหลดโปรกรมฉบับทดลองใช้ (Download Free Trial) อันนี้มาใช้ก็ง่ายดี http://pictureresize.com/
2. เมื่อได้รูปขนาดเล็กเก็บอยู่ในโฟลเดอร์ที่จำได้แล้ว เปิดเวปบอร์ดแล้ว พิมพ์ข้อความแล้ว ดูแถบคำสั่งด้านบน
ชี้เมาส์ตรงไอค่อนที่ขึ้นข้อความ Host an image ให้คลิ๊กซ้าย ขึ้นกรอบโต้ตอบเล็ก ๆ คลิ๊ก browse ขึ้นกรอบโต้ตอบอันใหม่ เลือกโฟลเดอร์ที่เก็บรูปไว้ เลือกชื่อไฟล์รูปที่ต้องการ คลิ๊ก Open
3. กลับมาตรงกรอบโต้ตอบ Host an image คลิ๊ก Host it จะขึ้นหน้าเวปของ ImageShack รอ upload รูปเสร็จเห็นรูปว่าใช่รูปที่ต้องการเลื่อนลงมาดูแถบหัวข้อ Forum code ชี้เมาส์ที่แถบแสดง address ที่เก็บรูปไว้ คลิ๊กขวาเลือก Select all คลิ๊กซ้าย แล้วขวาอีก ทีคลิ๊กซ้ายเลือก Copy
4. กลับมาหน้าในเวปบอร์ดตรงที่จะแทรกรูป คล๊กขวา เลือก Paste แล้วคลิ๊กซ้าย จะได้ address ที่เก็บรูปไว้ อยู่อย่างไรปล่อยไว้อย่างนั้นครับ
พิมพ์คำอธิบายรูปในบรรทัดด้านล่าง address และถ้าจะโพสหลายรูปก็ทำเหมือนเดิม
ขอบคุณครับ

พ.อ.ภักดี ตองอ่อน

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง Dsc06708m

ภาพตัวอย่าง ดอกเห็ดแครงยักษ์ ที่กำลังจะบานวันนี้ครับ (ลงไปถ่ายรูปตอนตีสอง)

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง Dsc06771m

ขอนุญาตเพิ่มภาพดอกเห็ดแครงยักษ์ที่กำลังบานครับ (ถ่ายรูปตอนบ่ายโมง)

แก้ไขล่าสุดโดย packdee58 เมื่อ Sat Nov 20, 2010 1:36 pm, ทั้งหมด 2 ครั้ง
packdee58
packdee58

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง Empty ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงมากครับ

ตั้งหัวข้อ  sirinut_win9 Sat Nov 20, 2010 10:19 am

ขอขอบพระคุณท่านผู้การเป็นอย่างสูงมากครับ ผมกำลังจะเรียนถามเกี่ยวกับการโพสต์รูปภาพอยู่พอดีเลยครับ และข้อมูลความรู้ต่างๆที่ท่านผู้การนำมาเผยแพร่เปรียบเสมือนการจุดประกายให้กับทุกๆท่านอยากเป็นนักทดลองเหมือนกับท่านผู้การครับ

ด้วยความนับถืออย่างสูงครับ
สิริณัฏฐ์ จารุชัยสิริ
sirinut_win9

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง Empty Re: สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง

ตั้งหัวข้อ  Banlu Sat Nov 20, 2010 9:22 pm

ขอบคุณมาก ๆ ครับผม..สำหรับคำแนะนำเรื่องภาพ
Banlu
Banlu

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง Empty ทดลองส่งภาพดูครับ

ตั้งหัวข้อ  sirinut_win9 Sat Nov 20, 2010 10:23 pm

[URL=http://img405.imageshack.us/i/201

ทดลองวิชาครับ ดีใจมากเลยครับที่โพสต์รูปได้แล้ว รูปนี้เป็นรูปที่ไร่วังน้ำเขียวครับกำลังนั่งทำก้อนกันอยู่ครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงมากเลยครับ

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง Empty อ้าว ยังไม่ได้เลยครับ

ตั้งหัวข้อ  sirinut_win9 Sat Nov 20, 2010 10:27 pm

เดี๋ยวลองใหม่

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง Empty ลองอีกที

ตั้งหัวข้อ  sirinut_win9 Sat Nov 20, 2010 10:35 pm

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง 82266305

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง Empty ขออนุญาตลองอีกทีครับ ใหญ่ไป

ตั้งหัวข้อ  sirinut_win9 Sat Nov 20, 2010 10:47 pm

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง Rtyx

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง Empty เย้ได้แล้ว ถามต่อเลยครับ

ตั้งหัวข้อ  sirinut_win9 Sat Nov 20, 2010 11:00 pm

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง 36483627365536043594363

เห็ดออกดอกเล็กๆเต็มถุงเลยครับ แต่ก็ยังให้ดอกที่สวยอยู่ เป็นอยู่หลายถุงครับ อย่างนี้เกิดจากสาเหตุอะไรครับท่านผู้การ ช่วงนี้ท่านอาจารย์คงงานเข้าเยอะ ท่านผู้การช่วยตอบแทนอาจารย์ด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

ด้วยความนับถืออย่างสูง

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง Empty แต่ก็ยังให้ดอกที่สวยงามอยู่ครับ

ตั้งหัวข้อ  sirinut_win9 Sat Nov 20, 2010 11:13 pm

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง 36493605365636183633359

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง Empty อุณหภูมิครับ

ตั้งหัวข้อ  packdee58 Sun Nov 21, 2010 2:32 am

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ แชร์ประสบการณ์กันด้วยรูป ช่วยให้เข้าใจง่ายกว่าการอธิบายอย่างเดียวครับ เรื่องเห็ดภูฏานออกดอกดกช่วงนี้ อาจารย์เคยบอกไว้ว่า
"ขอแจ้งให้สมาชิกทุกท่านทราบว่า ลมหนาวเริ่มเข้ามาแล้ว คนที่เพาะเห็ดนางรม เห็ดนางฟ้า เห็ดลม โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เห็ดนางฟ้าภูฎาน จะต้องเตรียมตัวระมัดระวังเป็นอย่างยิ่งว่า เมื่อลมหนาวพัดเข้ามา ซึ่งเห็ดนางฟ้าภูฎาน จะแสดงความรับรู้มากกว่าใครเพื่อน ด้วยการออกดอกพร้อมๆกัน ถุงไหนที่แทบจะไม่ออกดอกมาก่อนเลย หรือแม้กระทั่งถุงที่คิดว่า เชื้อเห็ดหมดแล้ว และนำเอาไปทิ้งแล้ว พอเจอลมหนาวกระแทกเข้ามาเป็นครั้งคราว ถุงที่ยังมีเชื้อเห็ดอยู่ มันจะมีดอกเห็ดเกิดขึ้นมาพร้อมๆกันทั่วประเทศ ทุกที่ ทุกหนแห่ง"
อยู่ในกระทู้ http://anonbiotec.gratis-foros.com/forum-f2/topic-t345.htm ครับ

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง Dsc06676mm

ของผมทำไว้ทดลองก้อนเชื้อที่ทำจากกากมันสำปะหลังไม่กี่ก้อน
ก็พากันออกดอกมากจนทานไม่ไหว ต้องเอาแจกเพื่อนบ้านครับ
packdee58
packdee58

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง Empty ลักษณะที่เห็นจากรูปของสิริณัฐนั้น น่าจะเกิดจากช่วงเจอร้อนเจอหนาว

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Mon Nov 22, 2010 9:36 pm

ลักษณะดอกเห็ดที่เกิดขึ้นเต็มหน้าก้อนที่เห็นในรูป น่าจะมาจาก สภาพที่เห็ดนางฟ้าภูฎาน เจออากาศเปลี่ยนแปลงกระทันหัน จากร้อน เป็นหนาว มันจึงรีบรวมตัวกันเกิดดอกได้แทบทุกที่ ที่มีอากาศ และความชื้นที่เหมาะสม หากเกิดเช่นนี้ ดอกเห็ดจะเล็กมาก หรือ อาจจะฝ่อตายไปเสียเป็นส่วนใหญ่ ส่วนใหญ่จะเกิดในช่วงนี้เท่านั้นครับ
Anonmushroom

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง Empty Re ลักษณะที่เห็นจากรูปของสิริณัฐนั้น น่าจะเกิดจากช่วงเจอร้อนเจอหนาว

ตั้งหัวข้อ  packdee58 Tue Nov 23, 2010 1:11 am

สวัสดีครับอาจารย์,
ผมต้องขอโทษอาจารย์อีกครั้งครับ ที่ยกเอาคำตอบของอาจารย์ไปตอบคุณสิรินัฐ แล้วไม่ตรงประเด็นเสียทีเดียว อาจารย์พิจารณาคำถามอย่างรอบคอบและอาจารย์ตอบด้วยความรู้และประสบการณ์ของอาจารย์จริง ๆ ตรงประเด็นเป๊ะ ผมโชคดีที่เป็นลูกศิษย์ของอาจารย์มาจนถึงยุค IT ไม่งั้นคงเป็นคนแก่ที่ไม่เอาไหนคนหนึ่งครับ
ผมกลับมาพิจารณาดูก้อนเชื้อเห็ดนางฟ้าภูฏานที่ใช้วัสดุเพาะกากมันสำปะหลัง สอดไส้ด้วยท่อนไม้กระถิน พบว่าบางส่วนมีลักษณะเดียวกันกับของคุณสิรินัฐ แต่บางส่วนมีลักษณะเหมือนรูปข้างล่าง คือดอกเห็ดชุดแรกมีหมวกใหญ่ก้านเล็ก ชุดที่สองหมวกเล็กลง พอถึงชุดปัจจุบันก้านใหญ่มากหมวกแทบไม่มี สภาพแวดล้อมก็เหมือนเดิม คือผมเอามาเปิดดอกในโรงเห็ดแครง เป็นโรงที่ผนังปิดทึบมีฝ้าเพดาน มีช่องแสง ทำความชื้นไว้สูงกว่า 90% เกือบตลอดเวลา บนอกไก่หลังคามีลูกหมุนให้อากาศระบายถ่ายเทได้แต่อาจไม่ดีนักต้องใช้พัดลมช่วย
ขอบคุณครับ

พ.อ.ภักดี ตองอ่อน
ปล.อาจารย์ช่วยกรุณาตอบคำถามน้องบรรลุที่อยู่ด้านบนสุดด้วยครับ น้องคงรออยู่สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง Phu01m

packdee58
packdee58

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง Empty พอคุณหายไปนาน ผมก็เลยไม่ตอบคุณนานเช่นกัน

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Wed Nov 24, 2010 6:30 am

สอบถามเกี่ยวกับการเตรียมหัวเชื้อไว้หยอดใส่ก้อนเห็ดถุง

ตั้งหัวข้อ Banlu on Fri Nov 19, 2010 8:29 pm
สวัสดีครับอาจารย์ ผมบรรลุครับผม หายหน้าหายตา ยุ่ง ๆ เกี่ยวกับสร้างฟาร์มอยู่ครับ ตอนนี้พร้อมเริ่มทำก้อนพรุ่งนี้เช้าแล้วครับ
ผมเข้าเรื่องเลยนะครับอาจารย์ มีคำถามดังนี้ครับผม
1. หัวเชื้อเห็ดแครงที่ได้มาเกาะกันแน่นมากครับ เคาะก็ไม่ออก จนต้องเปิดขวดแล้วนำลวดเขี่ยให้มันแตกออกจากกัน (ลวดเช็ดแอลกอฮอล์อย่างเดี่ยว) หลังจากนั้นก็ปิดขวด และเขย่าอีกครั้ง จนหัวเชื้อข้าวฟ่างร่วน แล้วทิ้งไว้ 2-3 วัน จึงจะเขี่ยลงก้อนได้ วิธีนี้ถูกต้องไหมครับอาจารย์ แล้วพวกเชื้อโรคต่าง ๆ จะมีเข้าไปปนเปื้อนไหมครับ รบกวนอาจารย์แนะนำเทคนิคให้ลูกศิษย์หน่อยครับผม

2. ผมจะใช้โดโลไมท์ แทนแร่ภูไมท์ ในการเพาะเห็ดแครงได้ใช่มั้ยครับ (ในสัดส่วนที่เท่ากัน) ..ปูนโดโลไมท์ที่ซื้อมาเขาใช้ในการปรับสภาพน้ำในบ่อเลี้ยงกุ้ง ของเครือเจริญฯ..(แม็กนีเซียมไม่ต่ำกว่า 20%)

3. ตอนที่พายุเข้าที่สุราษฎร์ 3 วัน 3 คืน ฝนตกตลอด ผมไม่ได้ให้น้ำในโรงเห็ดเลย สิ่งที่สังเกตเห็นบนพื้นทรายใต้ที่แขวนก้อนเห็ดแครง มีคราบสีเทา คล้ายรำข้าว เพราะลองเอาน้ำราดดู มันจะลอยอยู่บนน้ำ ไม่ทราบว่ามันคืออะไรครับอาจารย์ (ก้อนเห็ดแครงอายุ 10 วันเก็บรอบแรกไปแล้ว) เมื่อไม่ให้น้ำก็ไม่ค่อยออกแต่จะมีคราบสีเทาแทน

4. ผมได้นำขี้เลื่อยประมาณ 200 กก. มาหมักกับ BIO One 1 ลิตร กับน้ำประมาณ 40 ลิตร กลับกองเช้าเย็น .. 3 วันผ่านไป กลิ่นเหม็นเปรี้ยว หรือ แอมโมเนีย หายไปครับ จะมีกลิ่นขี้เลื่อยกับกลิ่นคล้าย ๆ ยาสมุนไพร .. ผมไม่แน่ใจว่าอันนี้คือกลิ่นหอม หรือเปล่าครับ
แต่ยืนยันว่า ไม่เหม็นเปรี้ยวแล้วครับ

5. ผมทำโรงเรือนเปิดดอก เสาปูน สูง 3 เมตร ด้านบนเป็นไม้สนปลอกเปลือกและจาก อาจารย์มีคำแนะนำอย่างไรบ้างครับ เกี่ยวกับการยืนอายุของไม้สนและจาก เพื่อไม่ให้แมลงต่าง ๆ รวมถึงปลวกรุกรานครับ

วันนี้ผมขอรบกวนถามอาจารย์เพียงเท่านี้ก่อนนะครับ .. อยากคุยุทุกวัน ครับ แต่เกรงใจครับ... ด้วยความเคารพครับผม

(อยากจะโหลดภาพ ให้อาจารย์ได้พิจารณา ..แต่ต้องขออภัย จนใจจริง ๆ ครับ ไม่ทราบโหลดอย่างไร)

ตอบ
1.ได้ หากว่า ทำให้ร่วนแล้วทิ้งไว้ 2-3 วัน แล้วมีเส้นใยเห็ดงอกมาใหม่อีก ดูอย่างของ ผู้การภักดีสิ ท่านเก็บไว้ในตู้เย็น จนแก่งักแล้ว ท่าน(หมายความว่า หัวเชื้อเห็ดน๊ะ)ยังเอามาเพาะเห็ดได้ นี่น่าจะเป็นลักษณะพิเศษของเห็ดแครง ขอให้คุณย้อนไปดูบทความที่ผู้การภักดีเขียนมาสิ
2.ได้สิ จริงๆแล้วมันต้องใช้ปูนโดโลไมท์นั้นแหละถูกแล้ว ส่วนภูไมทืนั้น คือ หินภูเขาไฟ ที่มีประจุในการดูดซับปุ๋ยบางชนิด และมีธาตุสิริกาเท่านั้น ซึ่ง ธาตุต่างๆเหล่านี้ มันก็มีในวัสดุเพาะและอาหารเสริมเพียงพออยู่แล้ว แต่การใช้โดโลไมท์นั้น ถ้าจะให้ดี ควรเป็นปูนโดโลไมท์ที่มาจากดิน เพราะมันละลายได้ง่ายกว่า โดโลไมท์ที่มาจากหินถึง 5 เท่าน๊ะ
3.น่าจะเป็นพวกเชื้อรา ที่มันได้อาหารจากการที่คุณเคยรดน้ำ แล้วอาหารมันตกสะสมอยู่บนดิน หรือพื้นดินมีอินทรีย์วัตถุอยู่สูง พอเจอความชื้นมาก ก็มักจะเกิดเชื้อราที่มีสีเกิดขึ้น ดังนั้น หากเป็นพื้นดิน ควรเอาปูนขาว ที่ใช้ในการก่อสร้างโรยไปเสียบ้าง ปูนขาวมันมีฤิทธิ์เป็นด่างจัด มันจะไปยับยั้งการเจริญเติบโตของเชื้อราได้ จำไว้ว่า เชื้อรา ชอบกรดไม่ชอบด่าง เห็ดก็เป็นเชื้อราชนิดหนึ่ง ดังนั้น ในโลกใบนี้ ไม่มีใครเขาใช้ปูนขาวมาเพาะเห็ดกัน ยกเว้นประเทศไทย ที่เราใช้ปูนขาวแบบผิดๆกันมานานแล้ว และผมนี้แหละ ที่เคยสอนให้ใช้ปูนขาวมานานกว่า 30 ปีแล้ว เพราะตอนนั้นผมยังโง่อยู่ มีความรู้ไม่มาก แต่พอรู้อะไรมาก็สอนไปเลย ก็เลยมีคนตาม อาจารย์ที่โง่ๆมาโดยตลอด และเดี๋ยวนี้ ผมก็ยังคิดว่า ตัวเองก็ไม่ได้ฉลาดขึ้นกว่าแต่ก่อน เพียงแต่ดีใจที่หัวมันหงอกเกือบเต็มศีรษะแล้วเท่านั้น ดังนั้น พระท่านสอนไว้ว่า อย่าเชื่อว่า เขาเป็นครู อย่าเชื่อว่า เขาเป็นอาจารย์ ให้เอาคำสอนของเขาไปพิสูจน์ หรือเอาไปทำดูเสียก่อน แล้วจงเชื่อในผลที่เราได้ทำมากะมือนั่นแหละ
4.ถูกต้องแล้วล่ะ นั่นแสดงว่า กลิ่นมันเริ่มหอมแล้ว ดีแล้วล่ะ ที่คุณกำลังเริ่มทำ และก็ทำได้ถูกวิธี นี่ผมเพิ่งกลับจากการไปเยี่ยมฟาร์มเกษตรกร ที่วิหารแดง สระบุรีมา แกเคยทำเชื้อเห็ดฟางวันละหลายหมื่นถุง จนเข้าขั้นเป็นเศรษฐีน้อยทีเดียว แกมีความมั่นใจในตัวเองสูงมาก ทีนี้ แต่เดิมวิหารแดง เคยเป็นแหล่งผลิตเห็ดฟางในโรงเรือนที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย ที่ใหญ่ ก็เพราะแทบทุกบ้าน เขาเพาะเห็ดฟางกันหมด แต่ตอนนี้ คนเพาะเห็ดฟาง กลับหันไปเพาะเห็ดถุงกัน แม้กระทั่ง คนเคยทำเชื้อเห็ดฟาง ก็กลับไปผลิตเห็ดในถุง ปรากฎว่า อีตาคนนี้ แกก็เปลี่ยนกับเขาบ้าง ปีแรกแกทำได้ดีมาก ทำเท่าไหร่ก็ได้ผลดีมาตลอด แล้วแกก็มาติดต่อที่อานนท์ไบโอเทค เพื่ออยากจะทำก้อนเชื้อมาส่งให้บ้าง ผมจึงได้ไปดู แล้วก็แจ้งให้เจ้าหน้าที่ว่า เสี่ยงมาก อย่าได้นำเอาผลิตภัณฑ์จากรายนี้มาขายให้สมาชิก เพราะแกมั่นใจในตัวเองสูงมาก แกทำใหม่ แกคิดว่า แกเองทำอะไรก็ถูกหมด พอขี้เลื่อยมาถึง แกก็เอามาใช้เลย แน่นอนสิ ตอนที่เขาทำน้อย เขาตักเอาขี้เลื่อยที่อยู่รอบนอกเอามาใช้ ซึ่งขี้เลื่อยที่อยู่รอบนอก มันมีกลิ่นหอม มันถูกหมักแล้วนี่ เวลาเอาไปทำก้อน มันจึงใช้ได้ แต่คราวนี้ ที่เขาเชิญผมไปดูอีก ก็เพราะว่า เขาทำเห็ดอะไร ที่ใครว่าง่ายแสนง่าย เช่น เห็ดนางรม เห็ดนางฟ้า มันเสียครึ่งต่อครึ่ง ทีแรกผมกะว่า จะตอบเขาเลยว่า มันก็เสียแน่สิ เพราะ เขาเล่นเอาขี้เลื่อยบูดมาใช้นี่ แต่ผมก็ไม่กล้าพูดต่อหน้าเขา เพราะเกรงใจเขา เดี๋ยวเขาจะหาว่า เราดุ เหมือนกับคนบางคนเขาไม่กล้าถามผ่านฟอรั่ม แต่แอบไปบ่นกับคนอื่นว่า ไม่กล้าถามอาจารย์ เพราะกลัวโดนด่า ผมเลยจำเป็นต้องไปให้กำลังใจเขาที่ฟาร์ม แล้วไปชี้ให้เขาเข้าใจถึงปัญหา แหมเวลาคุยกับคนมีเงินนี้ มันคุยยากมาก ต้องจีบปากจีบคอคุย ซึ่งมันค่อนข้างผิดธรรมชาติของผม ทีแรกผมแนะนำไป เขาก็แค่อมยิ้มเล็กน้อย(อ่านไม่ออกว่า การสะแหยกยิ้มนั้น เขาดูถูกเราที่ไปแนะนำให้เขาทำแบบโง่ คือ ทำการหมักเสียก่อน หรือว่า เขาสะแหยกยิ้ม เพราะเขาโง่ ที่ไม่เข้าใจวิธีทำที่ถูกต้อง) ผลสุดท้าย ก็คือ เขาไม่เชื่อที่ผมแนะนำนั่นเอง เพราะเขาบอกกับลูกน้องว่า เป็นไปไม่ได้ เพราะดูจากข้างบ้านสิ ก็ไม่เห็นใครต้องทำการหมักขี้เลื่อยเลย แต่นี้ อีตาอานนท์ ดันกลับมาแนะนำให้หมักขี้เลื่อย เห็นไหม นี่ ผมเสือกแท้ๆ เสือกไปดูให้เขาถึงที่ เสียทั้งเวลา และน้ำมันรถ ขนาดคนอื่น เขามาขอคำแนะนำถึงที่ เรายังไม่เปิดโอกาสให้เขาเหล่านั้นเลย ผมก็คิดว่า เออ หากเขาไม่เชื่อเรา เพราะเรามันโง่นี่ ก็ไม่เป็นไร ผมก็ไม่ได้ติดตามเรื่องนี้อีกเลย จนกระทั่งมาไม่กี่วันนี้ เขาโผล่มาอีก เขาบอกว่า ตอนนี้เขาแก้ปัญหาได้แล้ว โดยทดลองทำอย่างที่ผมแนะนำไปนั่นแหละ ได้ผลดีมากเลย และก้อนเชื้อไม่เสียเลย ผมก็เลยสะแหยกยิ้มให้เขาเล็กน้อย แล้วก็คุยกับเขาดีๆว่า ดีใจด้วย แล้วผมก็ขอเวลาไปทำหัวเชื้อต่อ ก็เท่านั้นเอง ที่พูดมาตรงนี้ ก็อยากจะบอกว่า ของคุณทำถูกแล้วล่ะ
5. ก็ทำถูกแล้วล่ะ ที่ใช้เสาปูน ที่อุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์ ที่จะทำก็จะใช้เสาปูนเช่นกัน แต่ไม้เครื่อง ไม้โครง ก็จะใช้ไม้ยูคา เพราะที่นั่น เขาปลูกยูคาเยอะ และมีปลวกเยอะด้วย เอาเป็นว่า หากใครเจอปัญหาก่อน และแก้ได้อย่างไร ค่อนมาว่ากันอีกทีน๊ะ
เป็นอันว่า ผมไม่ได้ติดหนี้คุณแล้ว และผู้การภักดี ก็คงสบายใจ ที่เป็นห่วง เป็นใย กลัวผมจะไม่ตอบกระทู้ของคุณ

ขึ้นไปข้างบน