Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ขอคำแนะนำทานเห็ดแค็ปซูล

2 posters

Go down

ขอคำแนะนำทานเห็ดแค็ปซูล Empty ขอคำแนะนำทานเห็ดแค็ปซูล

ตั้งหัวข้อ  ????? Tue Dec 07, 2010 7:51 pm

เรียนถาม ผู้รู้
ผมได้สั่งซื้อเห็ดเป็นยา 100 แค็บซูล และ เอ็นไซม์ 1 กระปุก อยากทราบวิธีรับประทานให้ได้ประโยชน์สูงสุด เช่น ทานก่อนหรือหลังอาหาร เวลาเท่าไร จำนวนแค็บซูล โดยโรคที่เป็นคือ ภูมิแพ้ หอบหืด

?????
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอคำแนะนำทานเห็ดแค็ปซูล Empty ขออนุญาติให้คำแนะนำนะคะั

ตั้งหัวข้อ  sumalee Tue Dec 07, 2010 8:54 pm

สวัสดีค่ะ อาจารย์ และท่านสมาชิก
หนึ่ง (สุมาลี 2553P 92/2439) ค่ะ็
ขออนุญาตอาจารย์ให้คำแนะนำนะคะ คือตัวเองเป็นหอบหืดเหมือนกัน ถ้าในช่วงที่ไม่เป็นหวัด หรือไม่มีอาการหอบ
จะทาน 2 เม็ด ก่อนอาหาร(เช้า กลางวัน เย็น) แต่ถ้ามีอาการหอบหรือป่วย จะเพิ่มเป็น 3-4 เม็ด เพื่อช่วยให้ร่างกายเร่งสร้าง
ภูมคุ้มกันค่ะ ที่ทานก่อนอาหารน่าจะเป็นเพราะว่ามันจะไม่ต้องไปย่อยพร้อมอาหารจะได้สามารถนำไปใช้สร้างภูมิในส่วนต่างๆได้เลย
ส่วนเอ็นไซด์ น่าจะทานหลังอาหารนะคะ เพราะเป็นการช่วยย่อยในลำไส้ให้มีการย่อยได้ง่ายขึ้น
แต่สิ่งที่อยากจะแนะนำก็คือ ควรจะทานอาหารที่มีเห็ดเป็นส่วนประกอบบ่อยขึ้น หรือมากขึ้น เห็ดอะไรก็ได้ค่ะที่หาได้ทั่วไป
เพราะในเห็ดมีเอ็นไซด์ที่เป็นประโยชน์กับเรามากค่ะ และที่สำคัญอย่านอนดึกค่ะ
ถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับแคบซูลเห็ดถามได้ที่หน้าตลาดไท ที่พี่ป๋อม คนที่จัดส่งยาให้น่ะค่ะ พี่เขาไม่ค่อยพูด
แต่เขาตอบปัญหาได้เกือบทั้งหมดค่ะ 02 9083308 ถ้าสายไม่ว่าง รอแป๊บนึง แล้วโทรใหม่นะคะ หรืออีกอย่างนึงค่ะ
ใน webboard ย้อนหลัง ไม่แน่ใจว่าเรื่องอะไรในนั้นอาจารย์จะเขียนถึงเรื่องนี้ไว้แล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะ
หนึ่ง
sumalee
sumalee

ขอคำแนะนำทานเห็ดแค็ปซูล Empty ขอบใจหนูหนึ่งที่ช่วยตอบปัญหาสมาชิกได้ดีเยี่ยมมาตลอด วันไหนว่างๆ ก็ไปช่วยพี่ป๋อมบ้างเน้อ

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Wed Dec 08, 2010 5:57 am

ต้องถือว่า การอบรมเห็ดระยะหลังนี้ เป็นการปลุกฝัง สร้างจิตสำนึก และใช้ปัญญาในการแก้ปัญหาให้แก่สมารชิก มากกว่า ที่สอนให้เชื่อคำสอน โดยในอดีต การสอนในประเทศไทยนั้น สอนให้เชื่อครู เชื่อตำราราวกับเชื่อคำภีร์ แต่ตอนนี้ดูอย่างหนูหนึ่งสิ จากที่มุทะลุอยากทำนั้น ทำนี้ คิดแม้กระทั่งจะไปซื้อฟาร์มเห็ดเก่าเขา แต่พอโดนสะกิดว่า ให้ใช้ปัญญา ใช้สมองในการคิดไตร่ตรอง รวมทั้งตัวเองและลูกๆก็เป็นทั้งภูมิแพ้และหอบหืด จนเกิดอาการท้อแท้ แม้กระทั่งพ่อแม่ก็เป็นสารพัดโรค แต่ก็ด้วยการใช้ปัญญานี่แหละ ทำให้หนูหนึ่งเริ่มเข้าใจปรั๙ญาแห่งชีวิต และเริ่มเข้าใจตัวตนของกู รู้จักที่จะพิจารณาว่า ทำไมตัวเองจึงเป็นโรคนั้น โรคนี้ แน่นอนโรคของแต่ละคน อาจจะไม่เหมือนกัน มันคงไม่มีสูตรสำเร็จอะไรที่จะรักษาโรคมนุษย์ได้เหมือนกัน หนูหนึ่งก็ได้ทดลองมาหมด ไม่ว่าจะเป็นเอ็นไซม์ หรือเห็ดเป็นยา แต่นั้นก็มิได้หมายความว่า สิ่งนั้น คือ สิ่งมหัศจรรย์ หรือยาวิเศษอะไร บางคนเมื่อเอาไปใช้แล้วก็หายสนิทเลย บางคนเอาไปใช้อาจจะไม่มีความรู้สึกอะไรเลย บางคนเอาไปใช้ อาจจะต้องใช้เวลา เป็นต้น แต่สำหรับโรคภูมิแพ้แล้ว ส่วนใหญ่ที่เอาไปใช้ไม่ว่าจะเป็นเอ็นไซม์และเห็ดเป็นยาได้ผลดี แต่หนูหนึ่ง ก็ยังไม่ได้ผลดีเหมือนคนอื่นเขา แต่อย่ายอมแพ้ เราก็ต้องหาทั้งสาเหตุ และวิธีการป้องกันรักษาให้จงได้ ในส่วนของผมเอง ก็พยายาม ทำทุกวิถีทางเท่าที่มีประสบการณ์ แล้วเอามาเล่าสู่กันฟัง
สำหรับคำตอบที่หนูหนึ่งตอบไปนั้น ถือว่า สุดยอดแล้ว เพราะได้จากการนำเอาไปปฎิบัติและเอาไปใช้ เพียงแต่ว่า การใช้เอ็นไซม์ หากเราใช้เพื่อเป็นการช่วยย่อยนั้น ถูกต้องแล้วล่ะ ทานไปช่วงทานอาหาร จะก่อนเล็กน้อย หรือพร้อมกับทานอาหาร หรือหลังอาหารก็ได้ เพราะอย่างไงเสีย อาหารที่เราทานไปนั้น จะยังอยู่ในกระเพาะ เพื่อให้กระเพาะย่อยประมาณ ชั่วโมงครึ่ง แต่สำหรับการทานเพื่อช่วยรักษาโรค ในกรณีที่ร่างกายขาดเอ็นไซม์ในการดำรงชีวิต หรือเผาผลาญ ทำความสะอาด หรือป้องกันการหลั่งฮีสตามีนนั้น จะต้องทานเอ็นไซม์ก่อนอาหารอย่างน้อย ครึ่งถึง 1 ชั่วโมง จึงขอเพิ่มเติมเพียงเท่านี้
แล้วหนูหนึ่งอย่าลืมว่า วันไหนว่างๆ ก็ไปช่วยพี่ป๋อมตอบปัญหาให้แก่สมาชิกด้วยก็จะดี ชวนไปเลยทั้งครอบครัว รวมทั้งสามีหล่อไปด้วยก็ได้
Anonmushroom
Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน