Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ขอถามหลายเรื่อง กับมนุษเจ้าปัญหา

2 posters

Go down

ขอถามหลายเรื่อง กับมนุษเจ้าปัญหา Empty ขอถามหลายเรื่อง กับมนุษเจ้าปัญหา

ตั้งหัวข้อ  awitmission Wed Feb 02, 2011 1:09 pm

มาถามรอการเปลี่ยนสถานะ member ในบอร์ดใหม่ครับ
เพิ่งได้ไปเดินงานเกษตรแฟร์มาครับ เลยมีปัญหาอีกแล้วครับ

1 สนใจเครื่องย่อยกิ่งไม้ เศษ วัสดุ ดูแล้ว ประสิทธิภาพสุดยอดมาก
ไม้ ฟางแห้งฟางเปียก ซัง เปลือกมะพร้าว ย่อยได้หมด ไม่มีสะดุด
แต่พอถามราคา 5หมื่น++ ตัวเล็ก 3หมื่น++ (แต่ไม่ได้ชมการสาธิตเจ้าตัวเล็กนะ)
เลยเกิดคำถาม ทำไมถึงแพงเยี่ยงนี้ เลยนึกไปถึงตอนอบรมว่า อาจารย์ได้นำเข้ามาจากต่างประเทศ (ไต้หวัน)
เลยไปลองค้นดู ราคา 7พันต้นๆ ถึง 8พันกลางๆเอง ทุ่นตังไปได้เยอะ เลยจะสอบถามถึงประสิทธิภาพ และข้อจำกัดหน่อยครับ
(มีแหล่งเศษไม้ยางพาราเยอะมากเลยจะนำไปย่อยเพาะเห็ดครับ)
และถ้าจะซื้อจริง ยี่ห้ออะไรดี มีขายที่ไหน (อาจารย์มีให้อุดหนุนไหมครับ)

2 ถามเรื่องสแลนที่ตอนอบรม (อาจารย์บอกว่าให้มาถามได้ว่าแบบไหนดี)
ถ้าจะซื้อนี่ต้องไปบอกร้านว่าอย่างไรดี แบบสแลนทั้ง 70 และ90 และพลาสติก uv ยี่ห้ออะไรดี ราคาเท่าไหร่เหรอครับ
สนใจการทำหลังแบบแซนวิช มากเลยครับ อายุการใช้งานนานไหมครับ เอาใปใช้ใต้ร่มยางพาราอีกที ลมไม่แรงเท่าไหร่
อยากใช้สัก 5 ปี ขึ้นไป (งบจำกัด และอาจมีการย้ายโรงเรือนทุกปีด้วยครับ)

3 สงสัยเรื่อการนึ่งก้อนเชื้อครับ ที่อาจารย์ใด้เสนอตอนอบรม ที่จีนเอาพลาสติกพันเป็นโรงนึ่งได้
ตอนนี้กำลังเลือกหม้อนึ่งอยู่ ระหว่าง เตาลูกทุ่ง อิฐมวลเบา และพลาสติกพันรอบ
พอดีที่บ้านผมมีโครงหลังคาเก่าพอจะคล้ายๆกัน ที่นี้ ถ้าใช้แบบพลาสติกพันรอบ ต้องใช้พลาสติกแบบไหนมาพันครับ
ไปอ่านสเปคพลาสติกที่ร้านมี มันบอกว่าใช้งานได้ไม่เกิน 80 องศาเอง
ต้องซื้อแบบไหนดีครับ อีกอย่างต้องพันอย่างไรครับถึงใช้ได้ อย่างต้องพันอย่างแน่นหนาแล้วเว้นรูหายใจเล็กๆก็พอ
หรือต้องพันหลายๆรอบเป็นมัมมี่ แล้วใช่คู่กับอย่างอื่นได้ (ผมไม่มีความรู้ทางนี้มากนักแต่อยากประหยัดครับ )

4 อีกสักปัญหานะครับ สงสัยเรื่องเตาอัดความดันครับ
ที่เอามาใช้ในการนึ่งเชื้อหลักการคือต้องการฆ่าเชื้อที่อุณหภูมิ 120องศา+ ใช่ไหมครับ
ถ้าหลักการแค่นี้ เราสามารถใช้น้ำเกลือ ผสมในสัดส่วนที่มีอุณหภูมิ ตามกำหนดได้หรือไม่ครับ เกลือเพียวๆจุดเดือดเป็น1465องศาแล้ว
แล้วจะมีผลกับตัวเชื้อไหมครับ เพราะตัวเชื้อเป็นระบบปิดเอาแค่ความร้อนมาใช้เอง
ไม่รู้คิดอย่างนี้จะถูกไหมครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

จริงๆผมมีปัญหาอีกเยอะครับ ไว้จะไปถาม ที่ Anon talkative หลังได้เปลี่ยนสถานะนะครับ
ขอบคุณครับ

awitmission

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอถามหลายเรื่อง กับมนุษเจ้าปัญหา Empty ตอบปัญหาหลากหลายจากมนุษย์เจ้าปัญหา

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Wed Feb 02, 2011 11:51 pm

ดีแล้วครับ ที่หลังจากอบรมเห็ดไปแล้ว ทำให้คุณมนุษย์เจ้าปัญหา ต้องไปสืบหาสารพัดปัญหาเพิ่มขึ้นมาอีก จึงขอเข้าเรื่องและตอบปัญหาคุณดังนี้
1.หากเราเปรียบเทียบกับการที่เราจะต้องซื้อวัสดุเพาะ เช่น ขี้เลื่อยไม้ยางพาราราคาพุ่งสูงขึ้นอย่างฉุดไม่อยู่แล้ว ราคาปัจจุบันตันละเกือบหนึ่งพันห้าร้อยบาท รถสิบล้อบรรทุกได้ 15-17 ตัน ก็ปาเข้าไปกว่า 2 หมื่นบาทแล้ว เราจึงหนีไม่พ้นที่จะหาทางใช้วิธีอื่น ที่จะจัดการกับวัสดุเพาะ ทั้งนี้ เพราะ วัสดุเพาะเห็ดที่ดีนั้น ไม่ได้มีเฉพาะไม้ยางพาราเท่านั้น พืชทั่วไป เช่น มะม่วง มะขาม ขนุน ฉำฉา กระถินณรงค์ ยูคาลิปตัส กระถิน ลำใย ชมพู่ หว้า มะกอกน้ำ เป็นต้น สามารถนำเอามาเป็นวัสดุเพาะเห็ดได้ เพียงแต่ เราจะต้องนำเอามาบดให้เป็นชิ้นเล็ก โดยไม่จำเป็นต้องบดให้ละเอียดเหมือนขี้เลื่อยก็ได้ แน่นอนครับ ปัจจุบันได้มีโรงงานผลิตเครื่องมือที่ใช้ในการบดหลายราย ผมว่า อย่าเพิ่งไปตกใจในราคามันเลย ดูว่า มันใช้งานได้อย่างไร ปริมาณของการสับหรือการย่อย ตลอดจนขนาดที่มันถูกย่อยแล้วออกมาเป็นเช่นไร เครื่องบดบางรุ่น แม้ว่าราคาอาจจะดูว่าแพง แต่มีประสิทธิภาพสูง เช่น สามารถบดได้ชั่วโมงละ 3-5 ตัน ใช้เครื่องแค่สัปดาห์เดียว ก็คุ้มยิ่งกว่าซื้อขี้เลื่อยมาเพาะเห็ดแล้ว จึงขอให้คุณได้สอบถามรายละเอียดให้ลึกและมากกว่านี้ อย่าเพิ่งไปตกใจกับราคามันเลย หากคุณมีกิจการไม่ใหญ่มาก ก็อาจจะเลือกซื้อขนาดย่อมลงก็ได้
ส่วนของไต้หวันนั้น แม้ว่าราคาจะถูกเพียง 7-8 พันบาท แต่บดได้ไม่กี่สิบ กก.ต่อชัวโมง ซึ่งถือว่าเล็กเกินไป เหมาะสำหรับคนไต้หวัน ที่นานๆทีเขาตัดกิ่งไม้ ที่ตกแต่งตามสวนในบ้าน แล้วจะเอามาเข้าเครื่องย่อยเพื่อเก็บสะสมให้ได้ปริมาณมากขึ้น จึงนำเอาไปขายให้คนเพาะเห็ด ดังนั้น ของไต้หวัน แม้ว่าจะมีราคาถูก และดี แต่เล็กเกินไปครับ
2.เรื่องอย่างนี้ คุณไปถามร้านไหน เขาก็ต้องบอกว่าของเขาดีอยู่แล้ว แต่การที่จะใช้อย่างไหน เช่น กี่เปอร์เซ็นต์นั้น คุณบอกร้านไหนเขาก็เข้าใจทั้งนั้น ส่วนที่จะให้ฟันธงยี่ห้อไปนั้น มันเป็นการสร้างศัตรูโดยไม่ตั้งใจมากกว่า เอาเป็นว่า เรื่องนี้ คุณสามารถมาติดต่อทางอานนท์ไบโอเทคดีกว่า เพราะเราได้ผ่านประสบการณ์ซื้อของถูกและอยู่ได้ไม่กี่สัปดาห์มาแล้วหลายต่อหลายยี่ห้อ เราจึงเลือกเอาเฉพาะผู้ผลิตที่เราทดสอบแล้วว่า มันมีการใส่สารป้องกันแสงยูวีในปริมาณที่เหมาะสมจริง เรื่องนี้ คุณอาจจะจำเป็นต้องซื้อผ่านทางเราแล้วล่ะ
3.หากจะให้ฟันธงไปเลย ก็อยากจะแนะนำใช้อิฐมวลเบาเอาดีกว่า รองลงมาอาจใช้แผ่นยางที่ขายกันข้างทางทั่วๆไป เลือกแบบหนาๆหน่อย แล้วนำมาตรึงกับเหล็กฉากเอาไว้ครอบเหมือนลังถัง แบบนี้จะถูกกว่า และสร้างได้ง่ายกว่า ไม่จำเป็นต้องเอาผ้าพลาสติกมาคลุมแล้วพันไปพันมา จนดูเหมือนว่า คำถามที่คุณถาม มันเริ่มพันตัวคุณไปเสียแล้ว เพราะดูแล้วว่า ยิ่งถามยิ่งงง
4.นี่ไงคือ ตัวอย่างว่า คุณยิ่งถามยิ่งงง แล้วยิ่งได้มีโอกาสถาม ก็เล่นมาเป็นชุดใหญ่ แถมยังไปขอแจมคนอื่นที่ถามด้วย ทำให้งง และวุ่นวายสับสนไปหมด ใช่ การนึ่งฆ่าเชื้อให้ตายเรียบด้วยการใช้ความร้อนชื้นนั้น อุณหภูมิควรสูงกว่า 120 องศาเซลเซียสขึ้นไป แต่นั้นเขาใช้เฉพาะฆ่าเชื้อในอาหารเลี้ยงเชื้อบริสุทธิ์เท่านั้น หากเป็นวัสดุเพาะธรรมดา เขาใช้แค่อุณหภูมิน้ำเดือดธรรมดาก็พอ นี่คุณคงเรียนมามาก หรืออ่านตำรามาเยอะ จนคุณงงไปหมด ทำให้อดคิดถึงตอนที่คุณสิริณัฐถาม ดร.อานนท์ตอนแรกๆ ก็ไม่ต่างจากคุณเลย ดูสิ คุณไปค้นตำรามามาก จนกระทั่งเจอว่า น้ำเกลือมีจุดน้ำเดือดเกิน 120 องศาเซลเซียส แบบนี้ ใช้น้ำเกลือต้มแทนไม่ได้เหรอ หากเราจะเอากันที่อุณหภูมิ แน่นอน น้ำเกลือมันเดือดที่อุณหภูมิสูง แต่เราไม่สามารถเอาวัสดุเพาะไปใส่ในน้ำเกลือ เดี๋ยวจะกลายเป็นการดองเค็มไป คุณก็อาจจะมีข้อแย้งว่า ไม่ได้หมายความว่า จะเอาวัสดุเพาะไปใส่ในน้ำเกลือ เพียงแต่ใช้น้ำเกลือเป็นแหล่งกำเนิดความร้อนเท่านั้น อย่างนี้ก็ต้องขออธิบายหน่อยว่า อุณหภูมิน้ำเกลือเดือด แม้ว่าจะสูงกว่าน้ำ แต่ หากคุณใช้น้ำเกลือ เป็นแหล่งกำเนิดไอน้ำ ในส่วนของไอน้ำที่ระเหยออกไป มันก็จะกลับไปที่ 100 อยู่ดีหากหม้อหรือภาชนะของคุณไม่เป็นสูญญากาศและมีความดันสูงถึง 15 ปอนด์ต่อตารตางนิ้ว พูดง่ายๆก็คือ คุณจะใช้น้ำหรือน้ำเกลือเป็นแหล่งกำเนิดไอน้ำก็ได้ เพียงแต่ส่วนที่จะนึ่ง ที่ต้องอาศัยไอน้ำนั้น ส่วนนั้น อุณหภูมิต้องถึงตามกำหนด
วันนี้เอาแค่นี้ก่อนครับ ผมใช้เวลาตั้งหลายชั่วโมง เพื่อทำความเข้าใจกับ ดร.อานนท์ แล้วจึงเรียบเรียงร้อยเรียงความมาตอบให้มนุษย์เจ้าปัญหา ที่แม้ผ่านการอบรมไปแล้ว ก็ยังเป็นนิจจาอยู่ ไม่ยอมเปิดเผยชื่อเสียงเรียงนามจริงเฉกเช่น สมาชิกท่านอื่นๆ
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ขอถามหลายเรื่อง กับมนุษเจ้าปัญหา Empty ขอโทดครับที่ถามไม่เคลีย

ตั้งหัวข้อ  awitmission Thu Feb 03, 2011 1:07 am

ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ถามไม่เคลีย ไม่ชัดเจน
ในข้อ4 นี่ผมหมายถึง การนึ่ง ฆ่าเชื้อ ในวุ้น pda และเมล็ดข้าวฟ่างนะครับ
แต่ไม่เป็นไรครับ คำตอบที่คุณไผ่ ตอบ มันครอบคลุมไปยังคำถามที่ผมต้องการพอดีเลยครับ
ขอบพระคุณมากนะครับ
ขอโทษเรื่องชื่อด้วยครับ เข้าใจว่า บอร์ด 2 เวป ใช้ฐานข้อมูลเดียวกัน
งั้นขอรายงานตัวอีกทีครับ
ผม awit
อบรม 29 มกราคา 2554 รุ่น96 เลขที่2706 ครับ
Embarassed Embarassed Embarassed

awitmission

ขึ้นไปข้างบน