Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เห็ดขอนขาวเป็นราดำ

2 posters

Go down

เห็ดขอนขาวเป็นราดำ Empty เห็ดขอนขาวเป็นราดำ

ตั้งหัวข้อ  nuau-nuaun Sun Feb 06, 2011 8:16 pm

สวัสดีค่ะอาจารย์ หนูทำเห็ดขอนขาวโรงใหม่จำนวน 7,500 ก้อน (หนูไม่ได้ใช้ก้อนเชื้อของอาจารย์)ได้แคะเม็ดวันที่ 12/ม.ค./54 ที่ผ่านมา ขณะแคะเม็ดก็เจอไรไข่ปลาประมาณ 400 กว่าก้อนจึงแยกออกมาไว้ที่โรงเห็ดโรงแรก (เห็ดได้3เดือนแล้ว) เพราะมีที่ว่าง1แผง จากนั้นก็ใช้ฟังแบคคิวฉีดพ่น แต่หนูผสมเข้มข้นมาก และฉีดบ่อยครั้ง จนตอนนี้หายหมดแล้ว แต่ตอนเป็นไรไข่ปลาตอนแรก เจ้าของเชื้อได้เอายามาให้ จึงได้ฉีดก่อนยาของอาจารย์ แค่ครั้งเดียว (ตอนไรไข่ปลาหายแล้ว ก็ยังไม่ได้ย้ายเห็ดไปไว้โรงใหม่) แล้วมาสังเกตดู บริเวณตรงปากก้อนเชื้อ จะมีสีดำ เกือบทุกก้อน พออีกไม่กี่วันสีดำก็เริ่มขยายวงกว้างออก มีอยู่ 2 ก้อนที่หน้าก้อนเหมือนกำมะหยี่สีดำ แต่เชื้อที่ก้อนก็เดินอยู่ อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรหรือค่ะ หนูไม่ได้รดน้ำจนชื้นเกินไป เพราะหน้าก้อนยังแห้งอยู่ แล้วมีวิธีแก้ไหมค่ะ เพราะตอนนี้หนูเอาปลายมีดโกนขูนตรงบริเวณที่เป็นสีดำออก แล้วก็ไม่รู้จะทำไงต่อค่ะ หรือว่าอันนี้หนูคิดเองนะค่ะ มันอยู่ปนกับก้อนเชื้อเก่าที่มีสารพัดรา ก็เลยทำให้มาติดกับก้อนเชื้อใหม่ด้วย หนูขอรบกวนอาจารย์ช่วยบอกวิธีแก้ด้วยค่ะ เพราะตอนนี้ที่เป็นหนักยังแค่ 2 ก้อน เสียดายก้อนเชื้อค่ะ ขอบพระคุณอาจารย์ล่วงหน้านะค่ะ

nuau-nuaun
nuau-nuaun

ขึ้นไปข้างบน Go down

เห็ดขอนขาวเป็นราดำ Empty กราบเรียนอาจารย์ ขออนุญาติแจ้งเหตุพี่ๆ ร่วมวงการครับ

ตั้งหัวข้อ  จิตร.P95-2660 Sun Feb 06, 2011 9:03 pm

กราบเรียนอาจารย์ ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล และสวัสดิ์ดีพีไผ่ครับ
ผมเฝ้าติดตามเวบอยู่ทุกเมื่อที่ได้ต่อเน็ต.. และนี่ก็เจอกระทู้ที่เป็นปัญหาของผมมาก่อน
จึงได้แจงเหตุก่อนที่อาจารย์จะ มีเวลาเข้ามาตอบครับ

สวัสดิ์ดีครับพี่ อ่านไม่ออกครับ "nuau-nuaun"
"บริเวณตรงปากก้อนเชื้อ จะมีสีดำ เกือบทุกก้อน พออีกไม่กี่วันสีดำก็เริ่มขยายวงกว้างออก มีอยู่ 2 ก้อนที่หน้าก้อนเหมือนกำมะหยี่สีดำ"
ันั่นหมายถึงหายนะกำลังจะมาเยือนแล้วครับ โรงเห็ดผมวอดวายก็เพราะเจ้ากำมะหยี่นี่แหละครับ
แรกเริ่มเค้าจะเป็นวุ้น มีหลายสีครับ สีน้ำตาล,ขาว, แดงค่อนไปทางบานเย็น,เหลือง เหล่านี้ ถ้าเจอให้รีบเขี่ยทิ้งโดยด่วน
ที่บอกว่าหายนะ ผมจะเล่าให้ฟังว่าผมโดนมายังงัยครับ
เมื่อไรที่เค้าเป็นกำมะหยี่แล้ว ถ้าไปโดนเค้า เค้าจะปล่อยสปอร์ออกมามากมาย (ตอนที่เรายังไม่ไปแตะเค้าๆก็จะปล่อยตามธรรมชาติ)
ผลของมันก็คือเค้าจะลามรวดเร็วมาก ซ้ำร้ายไปกว่านั้น บางครั้งเวลาผมออกจากโรงเห็ดมาแล้วใช้กระดาษทิชชู่เช็ดเข้าไปในรูจมูกผม
สุดยอดครับ เป็นสีดำ(ที่ไม่ใช้ธรรมชาติของจมูก) และบ้วนน้ำลายโดยพยายามรวบรวมออกมา ก็พบว่ามันมีการปนเปลื้อนของสีดำด้วย

ทางออกฉุกเฉินก่อนที่อาจารย์จะมาให้คำแนะนำนะครับ
1.แยกก้อนนั้นออก (ถ้าเป็นไปได้)
2.เขี่ยขนกำมะหยี่ออก ไปเขี่ยไกลๆ นะครับ (เอาหน้าเห็ดไปจุ่มน้ำเค้าจะได้ไม่ฟุ้งกระจาย)
3.รอดูอาการเค้าก่อน 1 สัปดาห์ค่อยนำไปรวมกับเพื่อนเค้า

และต่อจากนี้ไปครับสำัคัญที่สุด
4.ถ้าเจอสิ่งแปลกปลอม เช่นเจอวุ้นสีขาว หรืออะไรก็ช่างที่ลักษณะไม่ใช่การเกิดของเห็ดขอนขาวให้รีบนำก้อนนั้นไปเขี่ยทิ้งแล้วล้างน้ำ
เพราะก้อนนั้นจะโดนสปอร์ของเชื้อราชนิดนี้เข้าแล้ว
5. สถานการนี้ พี่ nuau-nuaun ต้องเฝ้าระวังอย่างใกล้ชิดแล้วล่ะครับ เพราะเค้าเจริญไวมาก

ยังไงลองไปดูกระทู้เก่าๆ ที่ผมได้นำมาปรึกษากับอาจารย์นำครับ คิดว่าคงเมือนที่ผมเจอ

ปล. ขอให้โชคดีกับการฝ่าวิกฤต กำมะหยี่สีดำนะครับ

จิตร.
จิตร.P95-2660
จิตร.P95-2660

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน