Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เรียนปรึกษปัญหากับอาจารย์เรื่อง โรคของ เมียผม

Go down

เรียนปรึกษปัญหากับอาจารย์เรื่อง โรคของ เมียผม Empty เรียนปรึกษปัญหากับอาจารย์เรื่อง โรคของ เมียผม

ตั้งหัวข้อ  ????? Tue Feb 15, 2011 12:04 pm

สวัสดีครับอาจารย์ และคุณไผ่
อาจารย์ ครับ ผล ตรวจ เลื่อด และ ปัสสาวะ เมียผมออกแล้วครับ
ค่า โปรตีนและเกล็ดเลือด ในผลตรวจปัสสาวะ น้อยลงแล้วครับเกือบปกติ
ความดัน ไม่ ขึ้นสูงแล้ว
แต่ หมอที่ จังหวัดจันทบุรี บอกว่า สาเหตุ ที่ เมียผมป่วย ไม่น่าจะใช่โรคไต แต่ผิดกับ หมอที่อยุธยา บอกว่าเป็นโรคไต
เค้าบอกว่า อาจจะเกิดจาก อาการอักเสบ ภายในร่างกาย แต่ โรคไตก็เป็นเพราะไตอักเสบ ไม่ใช่เหรอครับ
และอีกสาเหตุ หมอบอกว่า เกิดจาก เอนไซม์บางตัวผิดปกติ ผมก็ยังงง ๆ อยู่ครับ แต่หมอเค้าขอตรวจอย่างละเอียดอีกที เพื่อหาสาเหตุ
แต่มีสิ่งหนึ่งที่ผมกลัวก็คือ แม่ของเมียผม เค้าก็เป็นโรคไต. และประวัติของเมียผม เคยเป็นโรคไวรัส ตับอักเสบด้วย
ไม่รู้ว่า จะ เกี่ยวกันหรือเปล่า

กลุ้มใจครับ

ขอบคุณครับอาจารย์

?????
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

เรียนปรึกษปัญหากับอาจารย์เรื่อง โรคของ เมียผม Empty คลายกลุ้มปัญหาของคุณบรรจง ที่เป็นคนรักเมียและห่วงเมีย

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Sat Feb 19, 2011 6:15 am

โดยปกติ ผมจะให้ลูกผมทั้ง 2 เป็นคนช่วยตอบและดูแลกระทู้ต่างๆแทน โดยผมจะเป็นผู้ขัดเกลาและบอกบทอยู่เบื้องหลัง ดังนั้น ปัญหาของสมาชิกทุกปัญหาที่ส่งมาในกระทู้นั้น ผมได้อ่านผ่านตาอย่างละเอียด พร้อมทั้งตรวจตราคำตอบทุกคำถาม ที่ให้ลูกผมเป็นผู้รับผิดชอบ เพราะอย่างน้อยเป็นการแบ่งเบาภาระผมไปได้ระดับหนึ่ง ผมก็จะได้มีเวลาไปทำอย่างอื่น รวมทั้งมีโอกาสไปพบปะเยียมเยียนเกษตรกรได้มากยิ่งขึ้น แต่สำหรับความกลุ้มใจของคุณบรรจงนั้น ผมเห็นว่า จะปล่อยให้ลูกๆตอบ ก้ไม่แน่ใจว่าจะคลายกลุ้มให้แก่คุณได้ไหม ระยะนี้ ต้องถือว่า ผมมีงานเยอะจริงๆ ประเภทที่บอกว่า งานกำลังเข้า โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เรื่องของอาการเจ็บป่วยของสมาชิก และญาติพี่น้องทั้งหลาย แต่ก็ถือว่าเป็นข่าวที่ดีแทบทั้งสิ้น สำหรับคนที่กำลังสิ้นหวัง หรือกำลังกลัดกลุ้มในความเจ็บป่วยทั้งหลาย ในรายของ ผู้กำกับสถานีตำรวจจะนะ จังหวัดสงขลา ที่ป่วยเป็นโรค SLE ที่หมอหมดทางเยียวยารักษา ต้องใช้ยากดภูมิจนทุกส่วนของอวัยวะในร่างกายจะไม่ทำงานอยู่แล้ว นิ้งมือ นิ้วเท้าไม่มีความรู้สึก เคลื่อนไหวไม่ได้ หัวใจและตับกำลังจะล้มเหลวอยู่แล้ว แต่หลังจาก ท่านตัดสินใจหักดิบ โดยเลิกทานยากดภูมิที่ได้รับ แล้วหันมาทานเห็ดเป็นยาสูตรเฉพาะ มาถึงวันนี้ สามารถเดินได้แล้ว เมื่อวานทราบว่า สามารถเขียนหนังสือได้แล้ว และได้รับการเปลี่ยนคำสั่งจากผู้บังคับบัญชา ที่จะสั่งพักราชการไปก่อนนั้น ได้เปลี่ยนมาเป็นคำสั่งให้ไปปฎิบัติหน้าที่ในตำแหน่งที่เหมาะสม เพื่อรอการพักฟื้น เช่นเดียวกับ อาจารย์ มานิต พริบไหว ผู้อำนวยการโรงเรียนบ้านร่องกาศ อ.สูงเม่น จ.แพร่ เป็นมะเร็งในถุงน้ำดีระยะสุดท้าย ที่แพทย์ไม่รับรองและให้กลับบ้านเพื่อมาใช้ชีวิตที่เหลืออยู่กับครอบครัว ที่ต่างเชื่อกันว่า น่าจะอยู่ได้ไม่เกินสัปดาห์นั้น บัดนี้ กลับมีสภาพร่างกายที่แข็งแรงขึ้น ทานอาหารได้มากขึ้น ช่วยตัวเองได้แล้วทุกอย่าง หลังจากทานเห็ดเป็นยาสูตรรักษาโรคเกี่ยวกับมะเร็งตับ สูตรเดียวกับท่านนายกสมัคร เมื่อคืน(วันที่ 18 ก.พ.) ผมได้คุยกับผู้ป่วยด้วยความดีใจในปาฎิหาริย์นี้ และขอให้ท่านมั่นใจว่า ผมจะขอช่วยเรื่องค่าใช้จ่ายเรื่องเห็ดเป็นยาทั้งหมด เพื่อเป็นกำลังใจให้ผู้ป่วยมีกำลังใจดีขึ้น ดังนั้น สิ่งที่คุณบรรจง ยังวุ่นวายสับสน แล้วก็เที่ยวไปเอาเรื่องนั้น ไปเกี่ญวกับเรื่องนี้ ก็หมอเขาก็เอาข่าวดีของเมียคุณมาบอกว่า เมียคุณไม่ได้เป็นโรคไต เป็นเพียงแต่ไตอักเสบธรรมดานั้นก็ดีแล้ว คุณก็ยังจะไปดึงเอาแม่เมียมาเกี่ยวเป็นกรรมพันธุ์อีก นี่คุณกลุ้มใจกลัวว่า เมียคุณจะไม่เป็นโรคไตสมใจคุณหรือไง ผมว่าที่ผ่านมา ได้อ่านกระทู้ของคุณมามากต่อมากแล้ว คุณเป็นคนที่รู้มากจริงๆ เป็นนักค้นคว้า เป็นนักที่หาข้อมูล จะกระทั่งข้อมูลคุณมันตีกันเอง แล้วก็ตีกันไปตีกันมา คุณก็กลายเป็นงงไปหมด ดีแล้วล่ะ ที่รู้เสียทีว่า เมียคุณเป็นแค่การอักเสบธรรมดา ก็เพราะคุณใช้เห็ดหลินจือให้เมียคุณกิน และทำการคุมอาหารนั่นก็ถูกแล้ว คุณก็ทำดีแล้วนี่ พอคุณพูดมาเช่นนี้ ทำให้ผมคิดไปถึงกรณีคุณแจ๊ค มหาเศรษฐีชาวอเมริกัน ที่มาได้เมียที่แม่ทะ จังหวัดลำปาง เป็นผู้นำเอาพันธุ์ปาล์มหายากมาปลูกในเมืองไทย ทุกวันนี้ เป็นรายใหญ่ที่สุด ในการปลูกลีลาวดี เป็นไม้ตัดตดอก ส่งออกไปอเมริกา แกเกิดอาการปวดปัสสาวะไม่ออก พอไปหาหมอ หมอบอกว่า นั่นเป็นอาการของผู้ป่วยมะเร็งต่อมลูกหมากขั้นสุดท้าย หมอจะให้ทำการรักษาด้วยการฉีดคีโม แต่คุณแจ๊คแกปฎิเสธที่จะรักษา เพราะแกมีประสบการณ์ ที่เห็นเมียแกเป็นมะเร็งเต้านม พอไปตัดชิ้นเนื้อมะเร็งออกไปแล้ว อยู่ได้สักพัก ก็กลับมาเป็นอีก พอฉีดคีโม ก็ทนทุกข์ทรมาณเหลือเกิน แกเลยเลือกทำการรักษาด้วยการใช้สมุนไพรรวมทั้ง ใช้เห็ดจิกหรือเห็ดกระถินพิมาน ที่ซื้อมาจากร้านขายยาที่อเมริกา ปรากฎว่า เป็นเห็ดที่มาจากเกาหลี และเกาหลี ก็มาตั้งจุดรับซื้อเห็ดกระถินพิมานจากภาคอิสานของไทย พออาการปัสสาวะดีขึ้น พอไปหาหมออีกที หมอบอกว่า คุณแจ๊คไม่ได้เป็นมะเร็งนี่ เป็นเพียงแค่ต่อมลูกหมากอักเสบเท่านั้น ดูเอาสิ เมียของคุณก็เช่นกัน แกอาจจะโชคร้าย ไปเจอหมอที่เห็นใครที่ตรวจอาการโปรตีนในปัสสาวะ และเลือดสูง แกก็จะเหมาว่าเป็นโรคไตหรือมะเร็งไปหมด บางครั้งผลของการตรวจและการวินิจฉัยโรคนั้น อาจจะมีความคลาดเคลื่อนได้ อย่าเพิ่งตีโพยตีพายไปเลย สำคัญที่สุด ขอให้ตั้งสติให้ดี เอาความรู้ที่หาได้มากลั่นมากรองให้ดี หาทางไปเข้าสมาธิหรือย้อนกลับไปยังสมัยที่คุณยังบวชเป็นพระ รวบรวมสมาธิให้ดีอีกครั้งสิ แล้วคุณจะสบาย ความกลุ้มของคุณ ที่กำลังเลือกเดินไปในทางสองแพร่ง ที่อาจจะกลายเป็นบ้าหรือเป็นผู้มีสติ ก็ขอให้คุณพิจารณาเอาเอง
อย่างไรก็ตาม ก็ขอแถมเรื่องข่าวดี ในท่านกลางของข่าวร้าย ที่รัฐบาลเขากำลังตัดงบประมาณการจ่ายยาให้แก่ผู้ที่เคยได้สิทธิพิเศษในการรับยาที่ใช้รักษาโรคร้าย 8 ชนิด โดยรัฐบาลแถลงข่าวเป็นผลงานว่า สามารถลดค่าใช้จ่ายได้หลายพันล้านบาทนั้น ปรากฎว่า ผู้ที่เป็นโรคร้าย ที่เคยได้รับการรักษาด้วยการไปรับยาจากโรงพยาบาลมาฟรีนั้น จากนี้ไป ก็จะต้องจ่ายเงินเองแล้ว ทำให้ผู้ป่วยจำนวนไม่น้อยเป็นกังวลอยู่มาก เพราะทุกวันนี้ ค่าใช้จ่ายก็ชักหน้าไม่ถึงหลังอยู่แล้ว ผมจึงได้รับคำขอร้องจาก คณะแพทย์ทางเลือก จากโรงพยาบาลราชสาส์น จังหวัดฉะเชิงเทรา โดยมีคุณหมอ นครินทร์ พลสุวรรณ เป็นหัวหน้าคณะ ได้มาปรึกษากับผมว่า ทางโรงพยาบาล อยากจะสนับสนุนโครงการแพทย์ทางเลือกอย่างจริงจัง เป็นขั้น เป็นตอน อย่างมีระบบและมีการตรวจวินิจฉัยโรคอย่างถูกต้อง จึงขอให้ผมสนับสนุนเรื่องเห้ดเป็นยาในการรักษาโรคต่างๆ ที่ต่อไปผู้ป่วยไม่ว่าจะเป็นข้าราชการบำนาญ หรือผู้ป่วยบัตรทองจะต้องออกค่าใช้จ่ายเอง ผมจึงตกลงในหลักการที่ยินดี มอบเห็ดเป็นยาในการรักษาโรคร้ายต่างๆฟรี ของแต่ละโรค๐ละ 10 ราย อันได้แก่ มะเร็งทุกชนิด เบาหวาน ความดันโลหิตสูง ภูมิต้านทานบกพร่อง ภูมิต้านทานทำลายตัวเอง(SLE) โรคเก๊าท์ ความจำเสื่อม อัมพฤก ดังนั้น หากสมาชิกท่านใดสนใจที่จะเข้าร่วมโครงการดังกล่าว ขอให้ติดต่อ นายแพทย์นครินทร์ พลสุวรรณ หัวหน้าแผนกแพทย์ทางเลือก โรงพยาบาล ราชสาส์น จ.ฉะเชิงเทรา ได้โดยตรง ที่เบอร์ 085-2487458 และ 0848813649 (กรณีใช้โทรศัทพ์ กรุณาโทรช่วงบ่าย เพราะช่วงเช้าคุณหมอต้องวุ่นอยู่กับการตรวจรักษาผู้ป่วย ไม่สะดวกที่จะรับโทรศัพท์)
Anonmushroom
Anonmushroom

เรียนปรึกษปัญหากับอาจารย์เรื่อง โรคของ เมียผม Empty ขอบคุณอาจารย์ครับ

ตั้งหัวข้อ  ????? Mon Feb 21, 2011 2:43 pm

จริงอย่างที่อาจารย์ ว่า ครับ
ผมคิดมากไป ผมเอาข้อความที่อาจารย์ตอบ ผม ไป บอกกับเมีย
เค้าก็หัวเราะ เค้าบอกว่าปล่อยวางดีกว่า สบายใจดี
ขอบคุณครับอาจารย์ที่ช่วยเตือนสติ ผมกับเมีย

?????
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน