Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

มือใหม่ป้ายแดง

3 posters

Go down

มือใหม่ป้ายแดง Empty มือใหม่ป้ายแดง

ตั้งหัวข้อ  ningmushroom Mon Mar 07, 2011 11:33 am

สวัสดีค่ะ อาจารย์ขา พอจะว่างตอบคำถามของหนูนิดนึงได้ไหมคะ คือว่ามือใหม่จริง ๆ ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไรในทำที่สำหรับเพาะเห็ดค่ะ แต่ว่าบริเวณบ้านเป็นที่โล่งโปร่ง ขอคำแนะนำตัวนะคะว่าจะทำที่เพาะเห็ดอย่างไรดี และเหมาะกับเห็ดชนิดใด ค่ะ ขอขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

ningmushroom

ขึ้นไปข้างบน Go down

มือใหม่ป้ายแดง Empty มือใหม่ป้ายแดง ไฟแรงจริงๆ

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Tue Mar 08, 2011 7:42 am

ว่าแล้วไง คุณน๊ะ มือใหม่ป้ายแดง ไฟแรงจริงๆ ระวังน๊ะ บางอย่างไฟแดงมันก็ดีอยู่หรอก แต่บางอย่าง ก็ต้องมีสติด้วย ขอให้ไปอ่านในคำตอบที่ถามมาก่อนเสียก่อน แล้วถามคุณเองว่าคุณมีเป้าหมายในชีวิตอย่างไรที่จะทำเห้ดให้ใหญ่โตมากน้อยแค่ไหน บอกมาให้ทราบก่อนสิ เราจะได้แนะนำ หรือวิเคราะห์ได้ถูกต้อง เดี๋ยวจะหาว่า ยกเมฆตอบมั่วๆเสียเปล่า ตอนนี้คุณน่าจะหายงงและตื่นได้แล้ว หากหายงงและตื่นได้แล้ว ลองย้อยกลับไปตอนที่นั่งเรียนดูสิ หรือหากจำตอนที่นั่งเรียนไม่ได้ ลองย้อนกลับไปคิดถึงตอนที่เบรกแรกประมาณ 11.00 น. หลังจากที่คุณเข้าห้องน้ำและทานอาหารว่างแล้ว มีอาจารย์เขาพาคุณไปดูโรงเห็ดที่ดัดแปลงมาแล้วใช่ไหม ไหนคุณลองเล่ามาให้ดูสิว่า คุณจำได้มากน้อยแค่ไหน ไม่เช่นนั้น ไฟแรงของคุณจะไม่มีประโยชน์เลย หากคุณจำอะไรไม่ได้เลย แบบนี้ คุณต้องไปขอเข้าอบรมใหม่อีกสัก 3 ครั้งครับ
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

มือใหม่ป้ายแดง Empty ขอบคุณค่ะ

ตั้งหัวข้อ  ningmushroom Tue Mar 08, 2011 1:45 pm

ขอบคุณที่สละเวลามาตอบคำถามให้นะคะ เป็นคำตอบที่โดนค่ะ อบรมวันเดียวและรวบรัด จึงทำให้ดิฉัน งง งง และ งง มาตลอด คิดว่าในโอกาสต่อไปจะรบกวนถามท่านอีกนะคะ อย่าเพิ่งรำคาญนะคะ

มือใหม่ป้ายแดง Empty Re: มือใหม่ป้ายแดง

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ Tue Mar 08, 2011 5:12 pm

กราบเรียนท่านอาจารย์..สวัสดีพี่ๆที่เคารพรักทุกท่าน

ขออนุญาตร่วมวงด้วย..ขอรับ

สวัสดีครับ...K.ningmushroom
ผมนายมนตรี P96/2715 ก็เป็นน้องใหม่ป้ายแดงเหมือนกันครับ..ปัญหาน่าจะคล้ายๆกัน..
อย่างที่ K.Pai ได้แนะนำครับ..เห็นด้วยอย่างยิ่ง

ปัญหาของน้องใหม่..ป้ายแดง..(กะตัวผมเอง)
1.อยากทำแต่ไม่รู้จะเริ่มยังงัย..?
ตอบ.เข้ารับการอบรมกับผู้รู้..
2.เพาะเห็ดตัวไหนดี...?
ตอบ..อาจารย์แนะนำให้ผมเพาะเห็ดนางฟ้าภูฏาน..หรือ..เห็ดขอนขาว..เอาตัวที่เลี้ยงง่ายๆ..(แบบว่าซ้อมมือไปก่อน)
3.สำรวจพื้นที่และสร้างโรงเรือน...?
ตอบ..ตามหัวข้อนี้ครับ.(มือใหม่หัดทำโรงเพาะเห็ด)..เผื่อไว้อาจช่วยได้นิดหน่อย
4.แล้วจะหาก้อนเห็ดจากไหน...?
ตอบ..มือใหม่ผมว่าสั่งกับทางศูนย์มาลงดีกว่า..เริ่มน้อยๆ..ก่อน..(แบบว่าซ้อมมือ..ดูอาการ)
5.จะทำก้อนเห็ดเองมีอุปกรณ์อะไรบ้าง..?
ตอบ..หลังจากผมสั่งก้อนเห็ดมาลงก็เริ่มเตรียมงานทำก้อนเองดังนี้
5.1..จัดหาอุปกรณ์หม้อนึ่งไอน้ำแบบลูกทุ่ง..ไปซื้อตามร้านขายถังเก่า 200 ลิตร(ดูแบบจากทางศูนย์)
5.2 โทรสั่งวัสดุเพาะเห็ดกับทางศูนย์..เช่นวัสดุเพาะKAT301, คอขวด, จุกประหยัด,ถุงร้อน,อื่นๆ..สอบดถามได้ครับ..(ผมก็โทรไปปรึกษากับทีมงานท่านอาจารย์เป็นประจำ.แต่ผมสั่งแค่ 700 ก้อน วัสดุเพาะKAT301 จำนวน 1 กระสอบ..เค้าก็ไม่ว่าอะไรยินดีบริการ)

ผมก็ถึงขั้นตอนที่ 5.2 นี่แหละครับ

หวังว่าจะช่วยคลายความกังวล..สับสน..ว้าวุ่นได้บ้างนะครับ..

รักและเคารพท่านอาจารย์
นายหมูคนเมืองแพ

แก้ไขล่าสุดโดย นายหมูคนเมืองแพ เมื่อ Thu May 05, 2011 9:11 am, ทั้งหมด 5 ครั้ง

มือใหม่ป้ายแดง Empty ต้องขอบคุณคุณมนตรีมาก ที่มาช่วยแลกเปลี่ยนประสบการณ์ให้แก่สมาชิกด้วยกัน

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Tue Mar 08, 2011 8:29 pm

ลักษณะเช่นนี้แหละที่ทางอานนท์ไบโอเทคต้องการ และเป็นความประสงค์ของ อาจารย์ ดร.อานนท์ ที่อยากจะเห็นบรรดาลูกศิษย์ลูกหาใช้เวทีนี้เป็นเวทีแสดงความคิดเห็นในมวลหมู่สมาชิก โดยทา่งเราจะพยายามติดตามและดูแล อย่างน้อยวันละ 2 เวลา เพื่อให้คำตอบทันเหตุการณ์และทันสมัยอยู่ตลอดเวลา นี่ก็หวังคนที่มีประสบการณ์อย่างคุณสิริณัฐ แห่งปากช่อง คุณจิตร แห่งขอนแก่น และอีกหลายๆท่านที่ได้ไปทำเห้ดเอง สมหวังบ้าง ผิดหวังบ้าง ก็จะเอามาเล่าให้กันฟัง มันทำให้มีความอบอุ่นเหมือนคนในครอบครัวเดียวกัน พวกเราไม่ได้คิดว่า พวกเราจะรู้ไปหมดทุกเรื่อง เพียงแต่ว่า เราอาจจะเคยทำเห็ดมาก่อนและนานกว่าเท่านั้น แต่มิได้หมายความว่าจะรู้มากกว่าใคร การที่หลายๆคน ต่างได้เจอของจริงในขณะปฎิบัติ แล้วเอามาเล่าให้แก่สมาชิกทราบนั้น ถือว่า เป็นวิทยาทานอันยิ่งใหญ่อยู่แล้ว จึงขอให้สมาชิกทุกท่าน จงช่วยกันแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้กันมากๆครับ

http://www.anonworld.com

มือใหม่ป้ายแดง Empty คนไทยไม่ทิ้งกัน

ตั้งหัวข้อ  ningmushroom Wed Mar 09, 2011 12:37 am

ต้องขอขอบพระคุณ คุณหมูคนเมืองแพ ที่มาช่วยตอบและให้กำลังใจ ก้อทำให้มีกำลังใจและเกิดพลังในการเพาะเห็ดค่ะ ตอนนี้ก้อเริ่มไปซื้อก้อนเห็ดสำเร็จจากที่ศูนย์ของท่านอาจารย์มาจำนวนหนึ่งลองดูอยู่ค่ะ ร้อนวิชาแต่ไม่รีบร้อนค่ะ จะค่อยเป็นค่อยไปอย่างอาจารย์เยาวนุช ท่านบอกไว้อย่างนั้นค่ะ ค่อยเป็นค่อยไปแล้วจะเดินไปอย่างมั่นคง ขอขอบคุณนะคะ

มือใหม่ป้ายแดง Empty Re: มือใหม่ป้ายแดง

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ Sat Apr 09, 2011 11:03 am

สวัสดีครับ...K.ningmushroom

ผมนายหมูคนเมืองแพ P96/2715

ที่นี่แปลกอย่าง..ครับ.ผมไม่ค่อยเห็นเพื่อนสมาชิก..แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันท่าไร..อาจเป็นเพราะงานยุ่งหรือกลัวว่าทำผิดแล้วอาจารย์จะดุ..(555)...คนที่ไม่เคยทำผิดเลย..คือคนที่ไม่ทำอะไร...จริงป่ะครับ

งานโรงเห็ดเป็นอย่างไรบ้าง...ว่างๆก็เข้ามาเล่า..แบ่งปันประสบการณ์ให้ฟังบ้างนะครับ..ส่วนงานโรงเห็ดผมก็วุ่นๆ..ดีครับ
เริ่มเจอทั้งแมลง..และราเขียว.. อาจต้องปรับปรุงโรงเรือนนิดหน่อยเพราะอากาศไม่ร้อนอบอ้าว

นายหมูคนเมืองแพ montree2000@hotmail.com

ขึ้นไปข้างบน