Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ข้อมูลของเห็ดตับเต่า เห็ดเหยื่อไผ่

5 posters

Go down

ข้อมูลของเห็ดตับเต่า เห็ดเหยื่อไผ่ Empty ข้อมูลของเห็ดตับเต่า เห็ดเหยื่อไผ่

ตั้งหัวข้อ  pree Tue Mar 08, 2011 3:22 pm

สวัสดีครับอาจารย์
ผมอยากทราบข้อมูลการเพาะเห็ดตับเต่า และ เห็ดเหยื่อไผ่ แบบ ไมโครไรซ่า มีจัดอบรมหรือหลักสูตรสอนอย่างจริงจังไหมครับ
ผมสนใจมาก เพราะกำลังหาอาชีพรองรับในอนาคต จะกลับบ้านนอกนะครับ ไม่อยากอยู่แล้ว กทม.

ขอบคุณครับ
ปรีดา

pree

ขึ้นไปข้างบน Go down

ข้อมูลของเห็ดตับเต่า เห็ดเหยื่อไผ่ Empty ข้อมูลเห็ดตับเต่าและเห็ดเยื่อไผ่กำลังอยู่ระหว่างการรวบรวม

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Tue Mar 08, 2011 8:40 pm

ทั้งเรื่องเห็ดตับเต่าและเห็ดตับเต่า แม้ว่า ทางอานนท์ไบโอเทค ถือว่าเป็นไฮไลท์ที่เราได้ทำการเพาะสำเร็จนั้น ทางอานนท์ไบโอเทคยังกำลังเตรียมความพร้อมทั้งเรื่องข้อมูล และเตรียมการจัดอบรมอยู่ โดยเห็ดทั้งสองชนิดนี้ เราคงต้องรอให้ทางอุทยานเห็ดอานนท์เวิลด์เริ่มดำเนินการเสียก่อน คงไม่นานเกินรอแน่นอน นี่เราก็เพิ่งไปส่งผู้เชี่ยวชาญเห็ดเยื่อไผ่จากจีนกลับบ้านไปแล้วเมื่อวันที่ 7 มีนาคมที่ผ่านมานี้เอง โดยทางอานนท์ไบโอเทค จะร่วมมือกันพัฒนาเทคโนโลยี่การเพาะเห็ดเยื่อไผ่จากจีน ที่มีการเพาะเห็ดชนิดนี้มากที่สุดในโลกปีละมากกว่า 80,000 ตัน(เห็ดแห้ง) โดยผู้เชี่ยวชาญเห็ดเยื่อไผ่จากจีน ยืนยันว่า ประเทศไทยสามารถเพาะเห็ดเยื่อไผ่ได้ตลอดทั้งปี ด้วยกรรมวิธีที่ไม่ยุ่งยากมากนัก คล้ายๆกับการเพาะเห็ดฟางแบบกองเตี้ย ที่เราเคยเพาะกันทั่วประเทศมาแล้ว
แต่ทางเราก็อยากทราบข้อคิดเห็นจากคุณเช่นเดียวกันว่า ทำไมคุณถึงสนใจเฉพาะเห็ดตับเต่าหรือเห็ดเยื่อไผ่ล่ะ แล้วคุณเคยเพาะเห็ดอื่นๆมาก่อนไหม ที่ถามก็เพราะอยากรวบรวมข้อมูลหลากหลายเอาไว้

Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ข้อมูลของเห็ดตับเต่า เห็ดเหยื่อไผ่ Empty Re: ข้อมูลของเห็ดตับเต่า เห็ดเหยื่อไผ่

ตั้งหัวข้อ  pree Wed Mar 09, 2011 10:41 am

ก่อนอื่นผมต้องพูดว่ายังไม่เคยเพาะเห็ดมาก่อนเลย เหตุที่สนใจในการเพาะเห็ดชนิดนี้ เพราะมองว่าเป็นเห็ดที่เหมาะสำหรับเป็นพืชเศรษฐกิจได้ ซึ่งก็ได้มองพืชชนิดอื่นมาก่อนหน้านี้ไว้เหมือนกัน แต่ด้วยเหตุผลทางด้านสุขภาพร่างกาย ทำงานหนักไม่ค่อยไหว จึงได้หันมามองถึงเรื่องเห็ด และเห็ดชนิดไหนที่คิดว่าปลูกแล้ว ในขณะที่เราอยู่บ้านนอกแล้วสามารถส่งลูกสองคนให้เรียนที่ดีๆซักที่โดยไม่ต้องลำบากมากหนัก
นี้คือเหตุผลที่ผมมองเห็ดชนิดนี้และอยากศึกษาเห็ดชนิดอื่นๆ ต่อไปในอนาคตข้างหน้า

ขอบคุณครับ
ปรีดา

pree

ข้อมูลของเห็ดตับเต่า เห็ดเหยื่อไผ่ Empty ผมก็สนใจครับ

ตั้งหัวข้อ  ????? Wed Apr 20, 2011 1:57 pm

สนใจในด้านสรรพคุณทางด้านยา และเป็นอาหาร ครับ

?????
ผู้มาเยือน

ข้อมูลของเห็ดตับเต่า เห็ดเหยื่อไผ่ Empty ขอให้คอยติดตามรายงานข่าวใหญ่และข่าวดี เรื่องของการเพาะเห็ดเยื่อไผ่และเห็ดตับเต่า ที่ต้องเป็นเห้ดเศรษฐกิจตัวใหม่ของไทยอย่างแน่นอน

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Wed Apr 27, 2011 5:38 pm

ช่วงที่ ดร.อานนท์ ได้มอบหมายให้ผมมาทำหน้าที่ตอบกระทู้แทนนั้น ตัว ดร.อานนท์ เองไม่ได้เดินทางไปต่างประเทศ แต่ท่านใช้เวลาส่วนใหญ่ในการศึกษาเกี่ยวกับเห็ดเศรษฐกิจตัวใหม่ที่สำคัญหลายชนิด โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เห็ดเยื่อไผ่นั้น ท่านได้สรุปออกมาแล้วว่า สามารถทำการเพาะหรือทำการผลิตได้ในประเทศไทยตลอดทั้งปี ออกดอกได้ดี ได้เร็ว และผลผลิตสูงกว่าที่ทำการเพาะกันที่ประเทศจีน ขณะนี้ ราคาขายเห็ดเยื่อไผ่แห้งกันในราคาประมาณ 3,000 -6,000 บาท ต่อ กก. โดยเห้ดชนิดนี้ จะเป็นเห็ดไฮไลท์ที่สำคัญของกิจกรรมการเปิดตัวอุทยานเห็ดอย่างเป็นทางการในวันครบรอบวันเกิด 60 ปี ของ ดร.อานนท์ ในวันที่ 15 มีนาคม 2556 และช่วงนั้น จะมีการเปิดตัวและเปิดอบรมเกี่ยวกับเห็ดเศรษฐกิจตัวใหม่อีกหลายชนิด รวมทั้งเห็ดเยื่อไผ่ด้วย

http://www.anonworld.com

ข้อมูลของเห็ดตับเต่า เห็ดเหยื่อไผ่ Empty สนใจเห็ดตับเต่า

ตั้งหัวข้อ  laddayim Thu Oct 18, 2012 2:59 pm

สวัสดีค่ะ
ดิฉันเองก้อสนใจการเพาะเห็ดตับเต่า และเห็ดเยื่อไผ่ ที่บ้านเป็นสวนผสม และอยู่ติดป่าที่มีเห็ดธรรมชาติเกิดเองให้ชาวบ้านได้เก็บขายช่วงหน้าเห็ดออก ส่วนตัวดิฉันชอบเห็ดผึ้งมาก จึงสนใจเห็ดตับเต่า สวนเห็ดเยื่อไผ่ เมื่อก่อนไม่สนใจเห็ดชนิดนี้เลย เวลาอากาศชื้น ๆ เห็ดหน้าตาแบบนี้ออกเยอะแยะ ก็แค่คิดว่าเป็นเห็ดพิษและดูสวยดี เพิ่งมาเห็ดที่เวปนี้ คิดว่าเป็นเห็ดชนิดเดียวกัน หากเปิดอบรมเมื่อไหร่จะหาโอกาสเข้าร่วมค่ะ

laddayim

ข้อมูลของเห็ดตับเต่า เห็ดเหยื่อไผ่ Empty สนใจเหมือนกันค่ะ

ตั้งหัวข้อ  คนเมืองมุก Tue Oct 30, 2012 1:00 pm

สนใจเหมือนกันค่ะ ปัจจุบันเห็ดจำพวกนี้หายากมากตามธรรมชาติหากเพาะร่วมกับป่าได้จะเป็นการอนุรักษ์ป่าไปในตัว
อีกอย่างช่วยลดภาวะโลกร้อนด้วย อยากให้มีการส่งเสริมให้เพาะเห็ดแนวนี้เยอะ ๆ

คนเมืองมุก

ข้อมูลของเห็ดตับเต่า เห็ดเหยื่อไผ่ Empty ผมก็สนใจการอบรมปลูกเห็ดเยื่อไผ่ครับเพราะชอบกินอีกอย่างมันทำเป็นเศรษฐกิจได้ด้วย

ตั้งหัวข้อ  jackytommy Tue Apr 14, 2015 11:29 pm

ผมก็สนใจการอบรมปลูกเห็ดเยื่อไผ่ครับเพราะชอบกินอีกอย่างมันทำเป็นเศรษฐกิจได้ด้วย ถ้ามีกำหนดการแจ้งผมทาง phaisan.aแอดgmail.com (เนื่องจากผมเป็นสมาชิกใหม่ระบบไม่ให้โพส email ครับเลยต้องเขียนเป็นภาษาไทยคั่น) ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ Very Happy

jackytommy

ขึ้นไปข้างบน