Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อยากมีฟามเห็ดทำไงดี

2 posters

Go down

อยากมีฟามเห็ดทำไงดี Empty อยากมีฟามเห็ดทำไงดี

ตั้งหัวข้อ  ??? Mon Mar 14, 2011 5:08 pm

วัดดีครับพี่ครับ คือว่าตัวผมอยากทำเห็ดแต่ไม่มีทุนไม่มีที่ดิน เกิดมาเป็นเด็กกำพร้าไม่มียาติยมเลยครับ
ทำงานในบริษัทก็ได้ค่าแรงต่ำมากไม่พอใช้ในแต่ระเดือนเลย พี่พอจะหาทางช่วยผมได้หมายครับ
ผมไม่อยากเป็นลูกจ้างเหมือนทุกวันนี้ ผมฝันอยากมีฟามเห็ด สักฟามอยู่อยางพอเพียงไม่เบียดเบียนผู้คน
แต่ผมไม่รู้จะทำอยางไรดี ตัวคนเดียวไม่มียาติไม่มีที่พึ้งครับ พี่ครับหาทางช่วยผมได้หมายครับ
0844636904 ผม อัครเดช ครับ

???
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

อยากมีฟามเห็ดทำไงดี Empty จงทำความดี ขยันหมั่นเพียร คิดดี ทำดี

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Mon Mar 14, 2011 9:13 pm

ก็ดีแล้วที่คิดดี มีความใฝ่ฝันในเรื่องดีๆ ขอให้ทำดี ขยันหมั่นเพียร คิดดี ทำดีเอาไว้ แม้ว่าเกิดมากำพร้า แต่มนุษย์เราเหมือนกันทุกคนที่เลือกเกิดไม่ได้ แม้เราคิดว่าเราไม่มีญาติใกล้ชิด หาที่พักพิงไม่มีไม่ได้นั้นไม่ใช่เรื่องสำคัญ หากเป็นคนดี แม้ว่า เป็นคนที่ไม่รู้ชาติกำเนิด ไม่เป็นกากเด็นสังคม ไม่ประพฤติชั่ว ไม่ไปเบียดเบียน รบกวนเดือดร้อนคนอื่น บุคคลนั้น ย่อมมีญาติ หรือคนที่เห็นคุณค่าของความเป็นคน ที่พร้อมที่จะเป็นญาติหรือมีความรักหยิบยื่นให้ จึงขอให้สำรวจตัวเองว่า แม้ว่าเรามีปัญญาทำงานในบริษัทอยู่แล้ว แต่เหตุไฉนจึงไม่มีอะไรเหลือเลย ปัญหาที่แท้จริงมันอยู่ที่ไหน ตราบใดที่ยังมีแข้ง มีขา มีสติปัญญา ไม่สิ้นไร้ไม้ตอก มีศักดิ์ของความเป็นมนุษย์ที่แท้จริง ก็น่าจะวางแผนเก็บหอมรอมริบจากน้อยค่อยๆเพิ่มขึ้น แล้วถึงจุดๆหนึ่ง ก็จะสามารถเป็นเจ้าของฟาร์มเห้ดได้ ที่พูดอย่างนี้ เพราะมีคนจำนวนไม่น้อย ที่อยากจะทำเห็ด แล้วไม่มีทุนรอนอะไรเลย เวลาจะมาอบรม ก็ยังไปกู้หนี้ยืมสินมา แต่ด้วยความบากบั่น สู้ชีวิต ด้วยสติสัมปชัญญะ เวลาผ่านไปไม่นาน ก็จะสามารถยืนได้บนขาตัวเองอย่างน่าภาคภูมิใจ ตื่นเถอะ เชื่อเถอะ แล้วคุณจะได้ลืมตาอ้าปากเสียที อย่าไปคิด อย่าไปหวังโชคช่วย หรือใครจะมาช่วยอะไรให้ฟรีๆ เอาตามพระพุทธองค์สิว่า อัตตาหิ อัตตาโน นาโถ(ตนแลเป็นที่พึ่งของตน)
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

อยากมีฟามเห็ดทำไงดี Empty คำสอนปู่่เย็น

ตั้งหัวข้อ  jeemd Wed Mar 16, 2011 10:08 am

ถ้าเคยดูคนค้นคนจะจำคำสอนของปู่เย็นได้นะ "ดูซิหอยทากมันไม่มือมีตีน มันยังหากินได้ นับประสาอะไรกับคนเรามี 2 มือ 2 เท้า อดตายก็อายหอยมัน" ผมว่าเป็นคำพูดที่ให้กำลังใจดีนะ ที่คุณไผ่บอกถูกต้อง ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน สาธุ

jeemd

อยากมีฟามเห็ดทำไงดี Empty สาธุ

ตั้งหัวข้อ  ????? Sat Mar 19, 2011 4:27 pm

ตนที่ฝึกดีแล้ว ย่อมได้ที่พึ่งอันหาได้ยาก

ตนแลเป็นที่พึ่ง แห่งตน

ตนและตนเท่านั้น ที่เป็นที่พึ่งไปตลอดชีวิต

เอาใจช่วยอย่างยิ่งครับ

บรรจง

?????
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน