Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เห็ดขี้ควาย เห็ดโอรถลวงจิต เห็ดยาบ้า หรือเห็ดพระเจ้า เป็นเห็ดพิษที่ผิดกฎหมายเช่นเดียวกับมียาบ้าไว้ครอบครอง

Go down

เห็ดขี้ควาย เห็ดโอรถลวงจิต เห็ดยาบ้า หรือเห็ดพระเจ้า เป็นเห็ดพิษที่ผิดกฎหมายเช่นเดียวกับมียาบ้าไว้ครอบครอง Empty เห็ดขี้ควาย เห็ดโอรถลวงจิต เห็ดยาบ้า หรือเห็ดพระเจ้า เป็นเห็ดพิษที่ผิดกฎหมายเช่นเดียวกับมียาบ้าไว้ครอบครอง

ตั้งหัวข้อ  Silp Sat Mar 26, 2011 9:28 am

วันนี้ผมขอเปิดตัวแนะนำตัวเอง ผมศิลป์ ต้นแสง ขณะนี้กำลังเรียนหลักสูตรภาษาไทย อยู่ที่มหาวิทยาลัยชนชาติยูนนาน ปีสุดท้าย โดยผมได้ถูกส่งให้มาเรียนภาษาไทย เป็นเวลา 1 ปี ที่มหาวิทยาลัยราชภัฏอุตรดิตถ์ เมื่อ ปี 2552 โดยผมมีความใฝ่ฝันมาตั้งแต่เด็กแล้วว่า จะพยายามสอบเข้าเรียนภาษาไทยให้ได้ เพราะได้รับทราบจากการค้นคว้าว่า ประเทศไทย เป็นประเทศเก่าแก่ มีอารยธรรมอันดีงามและคนไทยเป็นคนที่มีจิตใจโอบอ้อมอารี เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ ซึ่งนับวันจะหาประเทศที่มีเอกลักษณ์เช่นนี้น้อยลงไปทุกขณะ ขณะที่ผมจบหลักสูตรแลกเปลี่ยนเป็นเวลา 1 ปี จากประเทศไทยไปแล้ว ผมก็ใฝ่ฝันที่อยากจะกลับมาประเทศไทยอีก และอยากจะศึกษาภาษาไทย รวมทั้งขนบธรรมเนียมประเพณีไทยให้มากยิ่งขึ้น จึงภาวนาว่าสักวันฝันผมต้องเป็นจริงแน่ๆ จนกระทั่งมารวมปลายเดือน กรกฎาคม 2553 ผมได้รับการติดต่อจากนักธุรกิจที่เมืองคุนหมิงว่า อยากได้นักศึกษาที่สามารถเป็นล่ามภาษาไทยได้ โดยจะมีนักวิชาการจากไทยไปดูงานเรื่องเห็ด ปรากฎว่า ไม่มีใครกล้าที่จะรับงานนี้ เพราะกลัวว่า จะไม่สามารถรับมือแปลเรื่องทางวิชาการได้ เพื่อนร่วมรุ่นในมหาวิทยาลัยเดียวกัน ก็เห็นพ้องให้ผมรับงานนี้ เพราะเขาบอกว่า ผมเป็นคนที่เข้าใจและพูดภาษาไทยได้ดีที่สุดในชั้น และได้รับเลือกเป็นประธานนักศึกษาแผนกภาษาไทยด้วย ผมจึงจำเป็นต้องรับงานนี้ แต่ก็หวั่นใจเป็นอย่างยิ่ง เพราะไม่ทราบว่า ผลงานที่จะออกมาเป็นเช่นไร มันเป็นงานแรกในชีวิตจริงๆ แต่ในเมื่อถูกมอบหมายให้ทำงานที่มีเกียรติเรื่องนี้ ก็ยอมรับด้วยความเต็มใจ และก็ทราบดีว่า คนไทย เป็นคนที่ใจดี หากมีอะไรผิดพลาดหรือบกพร่องในเรื่องการแปล ก็คงได้รับการให้อภัยจากแขกได้ เมื่อวันเวลามาถึง คือ วันที่ 4 มิถุนายน ผมกับคณะนักธุรกิจก็ไปรับแขกที่เดินทางมาโดยสายการบินไทย ถึงคุนหมิงตอนบ่ายแก่ๆ ก็ได้พบกับ ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล และ อ.อรทัย เอื้อตระกูล(น้องสาว) ที่กำลังจะเดินทางต่อไปยังเมื่องซิหนิง เมืองปากประตูเข้าสู่ทิเบต เพื่อไปประชุมเรื่องเห้ดถั่งเช่าเป็นยาที่นั่น แต่มีความประสงค์อยากจะดูงานเกี่ยวกับเห็ดที่คุนหมิงเสียก่อนสัก 2-3 วัน แรกเจอ เมื่อได้สัมผัสพูดคุยกับ อาจารย์ทั้งสองท่าน ผมก็รู้สึกสบายใจ เพราะท่านให้ความเอ็นดู เรียกผมว่า หนู และเรียกคำแทนตัวว่า ลุงและป้า ก็เลยทำให้บรรยากาศตลอดเวลาที่เราอยู่ด้วยกัน และที่ผมพาไปดูงานเกี่ยวกับเห้ดที่เมืองต่างๆ เป็นลักษณะแบบครอบครัว เหมือนกับว่า เรารู้จักกันมานานแล้ว และวันนั้นเอง ป้าอรทัยก็เอ่ยปากชวนผมให้ไปอยู่ด้วยที่เมืองไทย โดยจะรับผมเป็นลูกบุญธรรม เพราะท่านยังไม่มีลูก ผมก็คิดว่า ท่านคงเอ็นดูเราและก็คงเอ่ยปากไปตามมารยาทเท่านั้น แต่พอเราอยู่ด้วยกันจนถึงวันที่เราจะต้องจากกัน ท่านก็ยืนยันเช่นนั้น และวันที่ท่านกลับมาจากการประชุม ก็มาแวะที่คุณหมิงอีก ทั้งสองท่านก็ยืนยันว่า จะรับผมเป็นลูกบุญธรรมและยินดีส่งเสียผมให้เรียนจนจบระดับปริญญาเอกที่ไทยให้จงได้ ซึ่งผมถือว่าโชคดีที่สุด แล้วยิ่งได้มีโอกาสมาฝ฿กงานที่อานนท์ไบโอเทค เมื่อปลายปีที่แล้ว ทำให้ผมได้เห็นถึงความยิ่งใหญ่และความเชี่ยวชาญเกี่ยวกับเห็ดของ ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล และจากวันแรกที่ผมได้เจอท่านจนถึงวันนี้ เราได้ทำงานร่วมกันอย่างใกล้ชิด แม้ว่า ผมยังจะต้องศึกษาปีสุดท้ายอยู่ที่คุนหมิง ท่านก็รับส่งเสียค่าใช้จ่ายการเรียนของผมทั้งหมดที่นั่น ขณะที่ผมก็พยายามประสานงานและหาข้อมูลส่งให้ท่่านในเรื่องเห็ดทั้งของจีนและของต่างประเทศ รวมทั้งทำการออกแบบเรื่องของเวปไซด์ www.anonworld.com ไปด้วย สำหรับคราวนี้ ผมได้รับการอนุมัติจากทางมหาวิทยาลัยให้มาฝึกงานต่ออีกที่ อานนท์ไบโอเทค เป็นเวลา 2 เดือน ก่อนที่จะจบการศึกษาในกลางปีนี้ และจะเข้ามาศึกษาต่อระัดับปริญญาโทที่ประเทศไทยต่อไป โดยผมจะได้มีโอกาสช่วยเหลือ ดร.อานนท์ ได้เต็มที่ เพราะภารกิจที่ท่านมอบหมายให้ในเรื่องการพัฒนาเห็ดเศรษฐกิจใหม่ๆ รวมทั้ง เห็ดเป็นยาต่างๆ ซึ่งผมจะนำมาเสนอนับจากนี้ต่อๆไป
สำหรับวันนี้ ดร.อานนท์ ได้มอบหมายให้ผมนำเอาเห็ดที่คนไทยรู้จักดี แต่แทบจะไม่มีข้อมูล หรือนำเอามากล่าวถึงเลย เป็นเห็ดที่หากใครมีไว้ในครอบครอง เพื่อบริโภค หรือจำหน่ายจ่ายแจก ถือว่า ผิดกฎหมาย เช่นเดียว กับค้าหรือมียาบ้าไว้ครอบครอง มีทั้งโทษจำคุกและปรับที่มีอัตราโทษสูง แต่ก็เป็นเห็ดที่มีการลักลอบเสพหรือทำกันเป็นธุรกิจการค้าที่ค่อนข้างยิ่งใหญ่ในระดับสากล เรามักจะได้ยินข่าวอยู่บ่อยๆว่า มีชาวต่างชาติ มาจัดปาร์ตี้เฉพาะกันตามเกาะแก่ง หรือชายหาด ที่ลับหูลับตา ที่ไม่มีเจ้าหน้าที่ดูแลทั่วถึง หรือเจ้าหน้าที่ทำเป็นเอาหูไปนาเอาตาไปไร่ หรือรู้เห็นเป็นใจ ปล่อยให้มีการจัดงานปาร์ตี้เฉพาะกัน ด้วยการนำเอาเห็ดชนิดนี้มาเสพกัน
เห็ดที่ผมกำลังกล่าวถึง คือ เห็ดขี้ควายบ้านเรานี่เอง แต่ก็ยังมีคำเรียกอีกหลากหลาย เช่น เห็ดโอรถลวงจิต เห็ดพระเจ้า เห็ดมหัศจรรย์ เห็ดสวรรค์ เห็ดยาบ้า เป็นต้น ส่วนภาษาอังกฤษก็เรียกแตกต่างกัน เช่น Magic mushroom, God given mushroom, Shroomy mushroom, Hallucinogenic mushroom มีชื่อทางวิทยาศาสตร์คือ Psilocybe cubensis Earle ซึ่งถือว่า เป็นเห้ดพิษ มีผลต่อระบบประสาท หากรับประทานเข้าไป จะทำให้เกิดประสาทหลอน บางประเทศ เช่น เม็กซิโก ใช้เป็นยากล่อมประสาท สำหรับผู้ป่วยทางประสาท แต่หลายประเทศ เช่น อเมริกา และไทย ถือว่าเป็นยาเสพติดให้โทษประเภท 5 ตามพระราชบัญญัติยาเสพติดให้โทษ ปี 2522 ผู้ใดผลิต ขาย นำเข้า ส่งออก ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ 2 ปี- 15 ปี ปรับและปรับตั้งแต่ 200,000 บาท – 1,500,000 บาท (มาตรา 75 วรรค 1) ผู้เสพ จำคุกไม่เกิน 1 ปี หรือปรับไม่เกิน 20,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ( มาตรา 92 วรรค 1) ซึ่งเห็ดชนิดนี้ จะมีสารที่มีฤทธิ์ต่อระบบประสาท คือ สาร Psilocybine และสาร Psilocine ซึ่งสารดังกล่าวตามกฎหมายของไทย หากใครทำการผลิต ขาย นำเข้า หรือส่งออก ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ 5 ปี – 20 ปี และปรับตั้งแต่ 100,000 บาท – 400,000 บาท
เอาเป็นว่า วันนี้ ผมขอเกริ่มไว้แค่นี้ก่อน และจะนำมาเสนอรายละเอียดต่อๆไป

เห็ดขี้ควาย เห็ดโอรถลวงจิต เห็ดยาบ้า หรือเห็ดพระเจ้า เป็นเห็ดพิษที่ผิดกฎหมายเช่นเดียวกับมียาบ้าไว้ครอบครอง 36483627365536043618363
เห็ดขี้ควายหรือเห็ดยาบ้า คือ เห็ดที่เกิดตามธรรมชาติ ตามมูลสัตว์ เช่น วัว ควาย ช้าง ม้า หรือตามกองปุ๋ยหมัก หรือแม้กระทั่ง ทำเมื่อทำการเพาะเห้ดฟางซ้ำที่เดิม
เห็ดขี้ควาย เห็ดโอรถลวงจิต เห็ดยาบ้า หรือเห็ดพระเจ้า เป็นเห็ดพิษที่ผิดกฎหมายเช่นเดียวกับมียาบ้าไว้ครอบครอง 36483627365536043618363
บรรดาพวกเสพเห็ดยาบ้าทั้งหลาย หลงไหลในสารเสพติดว่า เป็นอาหารที่ทำให้สามารถติดต่อไปถึงพระผู้เป็นเจ้าได้อย่างมีความสุข
เห็ดยาบ้าที่เพาะได้ง่ายมาก แต่ผิดกฎหมายในประเทศไทย จึงมีการลักลอบเพาะ หรือนำเข้ามาจากต่างประเทศ แต่มีการเพาะกันเป็นล่ำเป็นสันในต่างประเทศ โดยประเทศไทยเป็นสถานที่เสพที่ชุกชุมที่สุดของโลก
โปรดอย่าถามว่า เห็ดยาบ้าเพาะอย่างไร และโปรดอย่าถามว่า ที่อานนท์ไบโอเทค มีเชื้อเห็ดยาบ้าไหม เพราะทางอานนท์ไบโอเทคไม่สนับสนุนให้มีการเพาะเห้ดชนิดนี้ และไม่มีเชื้อเห็ดชนิดนี้อยู่ในครอบครอง ใครอยากทราบรายละเอียดมากกว่านี้ สามารถค้นได้จากแหล่งความรู้จากต่างประเทศ ที่เปิดเผยกันอย่างแพร่หลาย
Silp
Silp

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน