Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ผมมีปัญหาสอบถามครับ

Go down

ผมมีปัญหาสอบถามครับ Empty ผมมีปัญหาสอบถามครับ

ตั้งหัวข้อ  numnaraa Tue Apr 19, 2011 9:27 pm

คือว่าผมซื้อก้อนเห็ดมาลองเปิดดอกดูเป็นเห็ดนางฟ้าภูฎานครับ แล้วลอดแรกมันออกดอกประมาณ 30ก้อนอ่อผมลืมบอกผมซื้อมา500ก้อนครับ แล้วปัญหาของผมคือมันออกมาล๊อตหลังมันดันเหี่ยวครับกลายเป็นไม่งอกผมพยายามรดน้ำเพิ่มความชื้นให้แล้วหลายๆรอบก็ไม่หายหรือว่าอากาศมันร้อนร้อนจัดครับ อีกอย่างหนึ่งครับ ก้อนที่เปิดดอกเราควรเอาเมล็ดข้าวฟ่างออกให้หมดดด้วยใช่ไหมครับ ตอนนี้กลุ้มมากเลย ช่วยหน่อยครับ อ่อโรงเรือนผมเป็นแบบหลังค้าหญ้าคา ด้านข้างทั้งหมดกั้นด้วยแสลมครับ

numnaraa
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

ผมมีปัญหาสอบถามครับ Empty ธรรมชาติของเห็ดนางฟ้าภูฎานในช่วงที่อากาศร้อน ดอกชุดแรกอาจจะมีปัญหา

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Wed Apr 27, 2011 5:31 pm

เรื่องของเห็ดนางฟ้าออกดอกชุดแรกๆแล้วเกิดปัญหานั้น ทาง ดร.อานนท์ได้ตอบมาซ้ำแล้วซ้ำอีกหลายครั้งแล้ว หากว่าง อยากให้ลองอ่านคำอธิบายดังกล่าวจากกระทู้ที่ผ่านมา อย่างไรก็ตาม ลักษณะของเห็ดนางฟ้าภูฎานนัน หากเป็นเชื้อเห็ดที่มาจากต้นตอใหม่ๆนั้น ดอกเห็ดชุดแรก มักจะเกิดจากเชื้อเห็ดบางส่วนแก่ก่อนกำหนด พอมันโผล่ออกมาเป็นดอกในชุดแรก ดอกเห็ดมักจะแห้ง เหี่ยว หรือฝ่อตายไป แม้ว่าจะรดน้ำมากมายปานใด วิธีที่แก้ปัญหา โดยคุณไม่จำเป็นต้องกลุ้มใจเลย เพราะมันเป็นธรรมชาติของเห็ดชนิดนี้ ด้วยการดึง หรือถอน หรือแคะเอาเศษส่วนของเห็ดที่มันแห้ง มันเหี่ยวออกทิ้งเสีย หากเป็นไปได้ ก็แคะเอาเมล็ดข้าวฟ่างเก่า ที่เป็นหัวเชื้อออกทิ้งไปเสียได้ยิ่งดี ขอบอกได้เลย ว่า หากคุณเจอปัญหาเช่นนี้ รับรองว่า รุ่นต่อไป ดอกเห็ดจะสมบูรณ์และความกลุ้มของคุณก็จะหายแน่ๆ และหากจะให้ดี หากคุณใช้อาหารจานด่วนผสมน้ำ รดเข้าไปได้อย่างสม่ำเสมอ เห็ดก็จะออกดีขึ้น ผลผลิตก็จะสูงขึ้น ก้อนเห็ดก็จะหมดช้าลงหรือเก็บได้นานขึ้นครับ
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน