Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ก้อนสีขาวในก้อนเชื้อเห็ดขอนครับ

3 posters

Go down

ก้อนสีขาวในก้อนเชื้อเห็ดขอนครับ Empty ก้อนสีขาวในก้อนเชื้อเห็ดขอนครับ

ตั้งหัวข้อ  freefresh Wed Apr 20, 2011 5:15 pm

[img]ก้อนสีขาวในก้อนเชื้อเห็ดขอนครับ 76065928[/img]

ผมชื่อ พสุธร รุ่น P97 เลขที่ 2748 อยู่ลำปางครับ

หลังจากเรียนจบผมก็มาทำก้อนเห็ดเองโดยใช้ขี้เลื่อยไม้ฉำฉาหมักกับปูนขาวประมาณ 1 เดือน
เเละใช้ส่วนผสมสำเร็จรูปของทางศูนย์ ก้อนเห็ดทำวันที่ 22 มีนาคม ตอนนี้ 20 เมษายน ประมาณ 29 วัน
ก้อนเชื่อของผมเส้นใยเดินเป็นสีขาวบางๆถึงก้นเเล้วครับ กำลังจะเดินย้อนเเต่ก้อนเชื่อมันมีส่วนที่เป็นสีขาวหนาๆ
ขึ้นเป็นหย่อมๆครับก็เลยเอามาให้ดูว่าจะเป็นอะไรหรือเปล่า ปกติผมจะฉีดยาฟังเเบคคิวกับยาฆ่าเเมลงสลับกันทุก
7 วันครับ

ลักษณะของก้อนสีขาวคือจะใหญ่ประมาณ เหรียญบาทเล็ก สีขาวหนาขึ้นเป็นหย่อมๆส่วนมากจะอยู่ตรงหัวๆครับ

ไม่ทราบว่ารูปโชว์หรือเปล่าถ้าไม่โชว์จะลองทำอีกทีครับ

freefresh

ขึ้นไปข้างบน Go down

ก้อนสีขาวในก้อนเชื้อเห็ดขอนครับ Empty โรงเรือนผมครับ

ตั้งหัวข้อ  freefresh Wed Apr 20, 2011 5:22 pm

[img]ก้อนสีขาวในก้อนเชื้อเห็ดขอนครับ 49421928[/img]

[img]ก้อนสีขาวในก้อนเชื้อเห็ดขอนครับ 97379275[/img]

โรงเรือนของผมครับ

freefresh

ก้อนสีขาวในก้อนเชื้อเห็ดขอนครับ Empty เป็นโรงเรือนบ่มก้อนครับ

ตั้งหัวข้อ  freefresh Thu Apr 21, 2011 8:13 am

ตามรูปจะเป็นโรงเรือนสำหรับบ่มก้อนเชื้อครับ โรงเปิดดอกจะเป็นอีกโรงครับจะใช้ สเเลท+พลาสติคใสยูวีครับ

freefresh

ก้อนสีขาวในก้อนเชื้อเห็ดขอนครับ Empty Re: ก้อนสีขาวในก้อนเชื้อเห็ดขอนครับ

ตั้งหัวข้อ  eagle699 Thu Apr 21, 2011 4:55 pm

ขออนุญาติถามเพิ่มครับว่าโรงบ่มแบบหลังคาหญ้าคากับหลังคาสังกะสีให้ผลลัพธ์ที่แตกต่างกันไหมครับ

eagle699
ผู้มาเยือน

ก้อนสีขาวในก้อนเชื้อเห็ดขอนครับ Empty ลักษณะของเห็ดขอนขาวเดินในขี้เลื่อยไม่ฉำฉาที่เห็นในรูปถือว่า เป็นปกติดีแล้วครับ

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Wed Apr 27, 2011 5:50 pm

คุณน่าจะเดินถูกทางแล้วล่ะ ป่านนี้ คิดว่า น่าจะได้ดอกเห็ดแล้ว เพราะการตอบกระทู้นี้ ค่อนข้างช้าไป เพราะสายโทรศัพท์ที่ต่ออินเตอร์เน็ต ถูกพวกขี้ยามันตัดเอาไปขายทั้งซอย ป่านนี้ก็ยังไม่มีการแก้ไข ซ้ำร้าย การขโมยก็ขโมยยาวไปเรื่อย ต่อไป มันอาจจะยกเสาไปด้วย เพราะแม้กระทั้งป้ายเข้าซอยมันก็ถอนเอาไปซึ่งหน้า กว่าจะตอบกระทู้ได้ ต้องหอบเครื่องคอมไปขอต่อสัญญาณข้างนอก ก็ทุลักทุเลดีแท้ อย่างไรก็ตาม หากคุณต้องการให้ผลผลิตสูงขึ้น ควรเพิ่มอาหารเสริมจานด่วน เช่น ซูเปอร์มิกซ์ หรือ นิวคลีโอไทด์เข้าไปด้วย จะทำให้ดอกเห็ดสมบูรณ์ขึ้น ดอกเห็ดจะแข็งแรง ไม่ช้ำง่าย ก้อนเห็ดไม่เสียเร็ว และอย่าลืมน๊ะครับว่า เห็ดขอนขาวหรือขอนดำ ที่เป็นสายพันธุ์ที่ได้จากอานนท์ไบโอเทคไปนั้น มันชอบความรุนแรงในการกระตุ้นการเกิดดอก หมายความว่า ในช่วงที่ทำการรดน้ำนั้น อาจจะใช้ความแรงของน้ำ ฉีดเข้าไปบริเวณหน้าก้อนให้ได้รับความกระเทือน จะทำให้เส้นใยรวมตัวกันเป็นดอกเห้ดได้เร็วยิ่งขึ้น ขอให้คุณจงประสพผลสำเร็จครับ และหากมีความคืบหน้าประการใด แจ้งมาให้สมาชิกท่านอื่นได้รับทราบด้วย จะเป็นประโยชน์ต่อสาธารณชนที่สุดประเสริฐที่สุดครับ
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ก้อนสีขาวในก้อนเชื้อเห็ดขอนครับ Empty ขอบคุณครับ

ตั้งหัวข้อ  freefresh Wed Apr 27, 2011 7:28 pm

ตอนเเรกกลัวมันจะเสียครับ เพราะมันขาวเเต่ข้างหน้าอย่างเดียวเห็นในรูปมันขาวทั้งก้อนครับ ยังไงถ้าออกเเล้วจะแด 108 ตามที่เรียนมา ได้ผลยังไงจะถ่ายรูปมาให้เพื่อนๆสมาชิกดูกันครับ
ส่วนหัวขโมยไม่นานกรรมมันก็ตามทันครับ Twisted Evil

freefresh

ก้อนสีขาวในก้อนเชื้อเห็ดขอนครับ Empty Re: ก้อนสีขาวในก้อนเชื้อเห็ดขอนครับ

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ Wed Sep 14, 2011 11:31 am

กราบเรียนท่านอาจารย์..พี่ๆที่เคารพรักทุกท่าน

เรียนพี่.. พสุธร รุ่น P97 เลขที่ 2748 อยู่ลำปาง

ไม่ทราบว่า..ตอนนี้เห็ดเป็นอย่างไรบ้าง..ครับ.ผมติดตามกระทู้..ท่านอยู่เห็นหายไปนาน

นายหมูคนเมืองแพ

ขึ้นไปข้างบน