Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ปุ่มเห็ดขอนชอบไปกระจุกอยู่ตรงก้นเเละข้างก้อนครับ

2 posters

Go down

ปุ่มเห็ดขอนชอบไปกระจุกอยู่ตรงก้นเเละข้างก้อนครับ Empty ปุ่มเห็ดขอนชอบไปกระจุกอยู่ตรงก้นเเละข้างก้อนครับ

ตั้งหัวข้อ  freefresh Mon May 09, 2011 11:45 am

ผมชื่อ พสุธร รุ่น P97 เลขที่ 2748 อยู่ลำปางครับ

รบกวนมือใหม่ถามอีกนะครับ คือผมเปิดบ่าถุงเเล้วครับประมาณ 40วัน บางก้อนหน้ายังไม่มีปุ่มเห็ดเลยครับเปิดมาประมาณ 5 วันเเล้วครับ ตอนนี้หน้าก้อนเริ่มเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาลอ่อน ผมรดน้ำทุกวัน เเละเริ่มใช้ 108 เมื่อวานนี้ ผมสังเกตุว่าปุ่มเห็ดมันไปออกันตรงก้นเเละข้างถุงหมดเลยครับ หน้าเห็ดออกน้อยมากครับประมาณวันละ 2 กก (ทั้งหมด 3000 ก้อน) อยากทราบว่าผิดปกติหรือเปล่าครับ หรือผมเปิดบ่าเร็วไปหน่อย ฟังเเบคคิวเเละ108ฉีดวันเว้นวันได้หรือเปล่าครับเเละฉีดจนชุ่มได้หรือเปล่าครับ ขอบคุณอาจารย์เเละคุณไผ่มากเลย

freefresh

ขึ้นไปข้างบน Go down

ปุ่มเห็ดขอนชอบไปกระจุกอยู่ตรงก้นเเละข้างก้อนครับ Empty เห็ดขอนเปิดแล้ว 5 วัน ดอกเห็ดยังเกิดน้อย ผิดปกติไหม

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Tue May 10, 2011 5:32 am

ไม่ทราบว่าก้อนเห็ด 3,000 ก้อนนั้น เพาะด้วยวัสดุอะไร อาหารเสริมตัวไหน ใช้เชื้อเห็ดขอนสายพันธุ์อะไร หากเป็นสายพันธุ์ทั่วไปและเพาะในขี้เลื่อยไม้ฉำฉา ลักษณะอาการที่แจ้งมาน่าจะเป็นเรื่องปกติของมัน แต่หากเพาะในขี้เลื่อยไม้มะม่วง ไม้ยางพาราและใช้สายพันธุ์จากอานนท์ไบโอเทค กระดาษหุ้มหัวเชื้อสีเขียวอ่อน ปั้มตัวเห็ดขอนดำสีเขียวแล้วล่ะก็ ดอกเห้ดควรจะออกพร้อมๆกันทุกถุง และหน้าก้อนในชุดแรกๆจะเป็นสีขาวอยู่ ผลผลิตชุดแรกจะสูงมาก ยิ่งได้อาหารเสริมนิวคลีโอไทด์ 108 จะยิ่งออกดอกเยอะ ผลผลิตสูงเก็บได้ทุกวัน ใน 3,000 ถุงนั้น หากเป็นพันธุ์ที่กล่าว ป่านนี้คุณไม่มีเวลาแม้กระทั่งจะมานั่งกระทู้ถามเสียอีก สังเกตดูสิ บรรดาที่เคยถามปัญหาเกี่ยวกับเห็ดหลายราย พอแก้ปัญหาได้แล้ว หายกันไปหมดเลย เพราะทุกคนมุ่งไปอยู่ในโรงเห็ด เพราะเก็บเห็ด รับเงินไม่ทัน 55555 ฉะนั้น ในกรณีของคุณ อาจจะเป็นพันธุ์ที่ทยอยออก หรือหากใช้ขี้เลื่อยไม้ฉำฉาก็เช่นกันครับ แต่ 3,000 ก้อน เก็บได้วันละ 2-3 กก.ถือว่าน้อยครับ
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ปุ่มเห็ดขอนชอบไปกระจุกอยู่ตรงก้นเเละข้างก้อนครับ Empty ขอบคุณคุณไผ่มากครับ

ตั้งหัวข้อ  freefresh Wed May 11, 2011 11:22 am

สงสัยต้องสั่งยางพารามาเเล้วเอามาผสมกับไม้ฉำฉาเพราะงบน้อยครับ
ขอบคุณคุณไผ่เเละอาจารย์มากครับ สงสัยเป็นที่ขี้เลื่อยจริงๆนั่นเเหละ

freefresh

ขึ้นไปข้างบน