Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สอบถามเรื่องการหมักครับ

Go down

สอบถามเรื่องการหมักครับ Empty สอบถามเรื่องการหมักครับ

ตั้งหัวข้อ  tam Sun May 29, 2011 11:15 pm

สวัสดีครับคุณไผ่

ผมนำขี้เลื่อยที่หมักด้วยไบโอวันจนหอมแล้ว มาผสม kat 101, แป้งเอนไซม์, และ kat 901 ตามสูตรที่ 1

แล้วผมก็หมักต่ออีก 5 วัน ช่วงที่หมัก มีกลิ่นบูดของรำ จะมีผลต่อเห็ดหรือเปล่าครับ ถ้ามีผลวิธีแก้ไขทำอย่างไรดีครับ

ผมใช้รถพรวนดินเดินตามขนาดเล็กกลับกองทุกวัน วันละครั้ง ถือว่าใช้ได้หรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงมากครับ ที่กรุณาไขความกระจ่างให้คนอย่างผมได้รับทราบ sunny

ด้วยความนับถือเป็นอย่างยิ่งครับ

tam
ผู้มาเยือน

ขึ้นไปข้างบน Go down

สอบถามเรื่องการหมักครับ Empty การหมักหลังจากใส่อาหารเสริม

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Mon May 30, 2011 8:38 am

จริงๆแล้วคุณทำได้ถูกต้องแล้วล่ะ แต่หลังจากใส่อาหารเสิรมเข้าไปแล้ว ไม่ควรหมักนานเกินไป เพราะมันจะทำให้เชื้อจุลินทรีย์เอาอาหารไปใช้เสียหมด ทำให้อากหารของเห็ดอาจจะลดลง ทางที่ดี เมื่อผสมอาหารเสริมแล้ว ให้กองไว้อย่างให้สูงเกิน 25-30 ซม. โดยวางไว้แบบหลวมๆ อย่ากด เพื่อต้องการให้เชื้อจุลินทรีย์ที่ใช้อากาศ และเชื้อยีสต์ย่อยและเปลี่ยนอาหารให้อยู่ในรูปที่เห็ดต้องการ และจะได้โปรตีนและวิตามินจากยีสต์อีกด้วย ควรหมักต่อ 1-2 วันก็พอ การที่คุณใส่อาหารเสริมเข้าไปแล้ว หมัก 3-4 วันมีกลิ่นเหม็นบูด ก็เพราะคุณใส่อาหารเสริมเข้าไปเยอะ ซึ่งเหมาะแก่การเพาะเห็ด แต่พอคุณหมักเป็นกองสูง อากาศบริสุทธิเข้าไปภายในกองได้ไม่สะดวก มันก็จะเกิดกลิ่นเหม็นบูดดังกล่าว วิธีแก้ ก็ต้องกระจายกองให้บางแล้วกลับบ่อยๆครับ
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน