Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ถามเรื่องการหมักอับอากาศกับใช้อากาศ

2 posters

Go down

ถามเรื่องการหมักอับอากาศกับใช้อากาศ Empty ถามเรื่องการหมักอับอากาศกับใช้อากาศ

ตั้งหัวข้อ  urupongp Mon Jun 27, 2011 4:57 pm

1 ตอนผมหมักทะลายปาล์มแบบอับอากาศ พอกลับกองผมสังเกตว่าปาล์มจะมีราขึ้นเป็นปุยนุ่นสีขาวมันจะเกิดบริเวณด้านบน และด้านข้างกอง แสดงว่ามีอากาศเข้า -ออกถูกต้องหรือเปล่าคับ เป็นราชนิดเดียวกันกับที่เราหมักแบบใช้อากาศหรือเปล่าคับ
2 ถ้าใช้วีธีหมักปาล์มแบบอับอากาศใช้เป็นวิธีหมักแบบใช้อากาศได้ป่าวคับ ผมคิดว่าหมักแบบแบบอับอากาศกองหลังเต่านันทำให้เกิดความร้อนด้วยตลอดเวลาแต่เวลาผมหมักแบบใช้อากาศที่เอาปาล์มเข้าโรงเรือน ความร้อนไม่ค่อยเกิดคับ ผมคิดว่าผมทำความร้อนด้วยวิธีนี้ได้ แต่ยังคิดไม่ออกว่าจะให้อากาศเข้าไปในกองทะลายปาล์มได้อย่างไร ผมไม่มีพัดลมแบบโบเวอร์คับ และจะโรย KAT 201ได้อย่างไร แนะนำหน่อย
ขอบคุ
ขอบคุณคับ

urupongp

ขึ้นไปข้างบน Go down

ถามเรื่องการหมักอับอากาศกับใช้อากาศ Empty ตอบเรื่องการหมักทะลายปาล์ม

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Tue Jun 28, 2011 8:49 am

1. ใช่เลย
2. ควรทำการหมักแบบอับอากาศเสียก่อน ที่จะข้ามไปหมักแบบใช้อากาศเลย เพราะการหมักแบบอับอากาศนั้น เราต้องการเชื้อแบคทีเรียย่อยอาหารที่เชื้อราหรือเห็ดฟางเอาไปใช้ไม่ได้ ให้สารอาหารเหล่านี้แตกตัวเสียก่อน แล้วจึงปล่อยให้เป็นหน้าที่ของเชื้อรา แต่หากคุณข้ามขั้นไปทำการหมักแบบใช้อากาศเลย แม้ว่า จะสามรรถนำไปทำการเพาะเห็ดฟางได้ผลเช่นกัน แต่ไม่ดีเท่าที่ควร อาหารที่เห็ดเอาไปใช้ได้ จะยังไม่ถูกย่อยออกมาหมดครับ
อย่าลืมวันที่ 3 กรกฎาคม ไปเลือกเบอร์ 1 ด้วยน๊ะครับ
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน