Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เริ่มต้นเพาะเห็ด

kammasranger2014
pennynaka
paoleng
aofsabanana
kreangEK
Graphic
Apaiso
Pimjai
MC.TGN
taree
wijitar
นายหมูคนเมืองแพ
Pai_Anonworld
RedSunFlower
Phakin
19 posters

หน้า 4 จาก 7 Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  Next

Go down

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 Empty Re: เริ่มต้นเพาะเห็ด

ตั้งหัวข้อ  Phakin Wed Nov 16, 2011 10:27 am

Very Happy เมื่อวานนี้ (15/11/2554) คุณแม่บอกว่า เก็บเห็ดขายได้ 10 ถุง แบ่งเป็นตอนเช้า 5 ถุง และตอนเย็น 5 ถุง ก่อนหน้านี้ขายได้วันละ 4-6 ถุง หมายความว่า ช่วงนี้เป็นการออกดอกของก้อนเห็ดชุดเรก (168 ก้อน) เป็นรอบที่ 3 แล้ว และเป็นรอบที่ 2 ของก้อนเห็ดชุดที่ 2 (108 ก้อน) หมายความว่าระยะเวลา 1 เดือน เห็ดจะออกดอกมาให้เราเก็บได้ประมาณ 2-3 ครั้ง

Laughing เสียดายที่ไม่ได้เก็บข้อมูลต่อเนื่องจนจบสิ้นอายุของก้อนเห็ด แต่ก็พอมองเห็นและเข้าใจธรรมชาติ วงรอบของการออกดอกของเห็ดนางฟ้าภูฐานชุดนี้ ทำให้มีความมั่นใจว่าสามารถทำได้จริง เริ่มจากการที่ไม่มีความรู้อะไรเลยเกี่ยวกับเห็ด และได้ไปเข้าอบรมการเพาะเห็ดเป็นลูกศิษย์ของอาจารย์ ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ในห้องอบรมผมได้ยกมือถามคำถามที่ฟังดูแล้วไม่ค่อยฉลาดหลายๆคำถาม ตามประสาคนที่ไม่รู้เรื่องเลยจริงๆ ทำให้ถูกอาจารย์เบรคเอาหัวทิ่มหัวตำ ตามแบบลีลาการสอนและตอบคำถามของอาจารย์ ทำให้รู้สึกอายอยู่บ้างแต่ก็มันส์ดีและเข้าใจง่าย จนถึงทุกวันนี้ก็แสดงให้เห็นแล้วว่าสามารถนำความรู้ที่ได้มา ไปลงมือทำได้จริงๆ ทีแรกก็กลัวๆ กล้าๆ ตามประสาที่ หนูไม่เคย แต่พอทำแล้วก็รู้สึกว่ามันส์ดี รู้งี้ทำตั้งนานแล้ว

Laughing เงินที่ขายเห็ดได้ถูกเก็บรวบรวมใส่กระปุกไว้ เอาออกมานับดู ปรากฎว่า...มากกว่ามูลค่าของก้อนเห็ดแล้ว คิดมูลค่าของก้อนเห็ดที่ราคาก้อนละ 8 บาท เป็นราคาตลาดที่ซื้อขายทั่วไป (276 x 8 = 2,208 บาท) แต่ราคาที่ทำก้อนเองจะถูกกว่านี้รายละเอียดอยู่ที่หน้า 1 หมายความว่า จุดที่ได้ค่าก้อนคืนคือช่วงที่เก็บดอกเห็ดได้รอบที่ 2-3

นี้คือการขายตรงแบบถึงผู้บริโภคโดยตรงเลย ถุงละ 20 บาท ได้ปริมาณเห็ดมากกว่าที่เขาไปซื้อที่ตลาดเป็นถาดโพมแพ็คๆ ละ 20 บาท และยังได้เห็ดสดๆ ด้วย เวลากินจะได้สัมผัสความกรุบของเนื้อเห็ด ซึ่งหาได้ยากจากเห็ดที่ซื้อมาจากตลาด ที่ผมทำอาหารกินบ่อยๆ คือ ก๊วยเตี๋ยวราดหน้าเส้นใหญ่ คือไปซื้อใส่ถุงมาจากตลาดแล้วเอามาอุ่นในกระทะที่บ้าน แล้วก็เอาเห็ดที่เก็บมาหั่นเป็นชิ้นใส่ลงไป ปรุงรสและคลุกเคล้าในกระทะให้ได้ที่แล้วตักใส่ชาม แล้วก็ตักใส่ปาก แหม...มันอร่อยมากๆเลย ลองดูซิท่านผู้ชม

Razz เรื่องแมลงหวี่ที่มาเยี่ยมเยียนน้องเห็ดนั้น ได้บอกให้คุณพ่อผสม ฟังแบคคิว ประมาณ 2 ซีซี กับน้ำประมาณ 2 ลิตร แล้วฉีดพ่นให้ทั่วปริเวณก้อนเห็ดและที่หน้าก้อนด้วยทุกวัน คุณพ่อบอกว่า...ฉีดใส่จนแมลงหวี่หัวแฉะแล้ว ก็ยังเห็นมันเดินและบินได้อยู่ ไม่เห็นมันตายเลย แถมยังโชว์ลีลาบาดตาบาดใจอีก
Razz ผมจึงอธิบายให้คุณพ่อฟังว่า สิ่งที่เราฉีดเข้าไปนี้ไม่ใช่ยาฆ่าแมลง เพราะว่าถ้าเราใช้ยาฆ่าแมลงฉีดเข้าไปแล้วมันจะมีสารพิษตกค้าง เป็นพิษกับคนที่กินเห็ดของเราด้วย แต่ฟังแบคคิวที่เราฉีดเข้าไปนี้ คือกรดผลไม้ที่ อาจารย์ ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล ได้คิดค้นและผลิดขึ้นมาให้พวกเราใช้ มีสรรพคุณช่วยยับยั้งการขยายพันธุ์ของแมลง ทำให้แมลงที่จะเกิดใหม่มีน้อยลงและแมลงตัวแก่ที่โตเต็มวัยแล้วเดี๋ยวมันก็ตายไปเอง ส่วนแมลงจากที่อื่นที่ได้กลิ่นหอมของเห็ด เดี๋ยวมันก็บินมาอีกเป็นเรื่องธรรมดา ถึงแม้ว่าจะมาโชว์ลีลาเด็ดๆอีก แต่มันก็จะขยายพันธุ์ไม่ได้

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 0101rx

แก้ไขล่าสุดโดย Phakin เมื่อ Sun Nov 20, 2011 8:12 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Phakin
Phakin

ขึ้นไปข้างบน Go down

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 Empty แหมนี่ใช้กล้องยี่ห้ออะไรเล่นจับภาพเอาตอนแมลงผสมพันธุ์มาอวดเสียดีเลยน๊ะ

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Fri Nov 18, 2011 8:35 am

หากเป็นรูปที่ถ่ายเอง ถือว่ามีความละเอียดดีทีเดียว และช่างปะเหมาะอย่างไร จึงไปถ่ายตอนที่แมลงทั้ง 2 กำลังเข้าด้ายเข้าเข็มพอดี ไม่ต้องเดาเลยว่า ตัวที่อยู่ด้านล่างคือ ตัวเมีย ส่วนตัวบนไม่ใช่ตัวเมียแน่นอน แต่ก็ไม่เป็นไร ต่อให้มันขยันผสมพันธุ์เช่นไร หากมีการพ่นฟังแบคคิวเข้าไป แม้ว่ามันจะมีไข่ออกมา มันก็จะไม่ฟักเป็นตัว ส่วนที่มันฟักเป็นตัวออกมาแล้ว ก่อนที่จะฉีดฟังแบคคิวนั้น ตัวหนอนมันจะไม่มีการลอกคราบแล้วก็จะตายไป อย่าลืมว่า ฟังแบคคิวไม่ใช่ยาฆ่าแมลง ไม่สามารถฉีดเข้าไปจนน้ำท่วมหัวมันแล้วมันจะตาย แต่มันจะค่อยๆทำให้ปริมาณของแมลงลดลง หนอนที่จะเข้าทำลายดอกเห็ดก็จะน้อยลง พูดง่ายๆก็คือ มันจะค่อยๆตายไป(ดังนั้น ฟังแบคคิวน่าจะเหมาะสำหรับเอาไปกรอกปากพวกมันไม่มีอาชีพอะไร แต่รวยเอารวยเอา เพราะมันค้าน มันหาเรื่อง เอาความดีใส่ตัว เอาความชั่วโบ้ยให้คนอื่น มันทำอะไรผิดแต่ถูกหมด คนอื่นทำถูกเป็นผิดหมด ตอนนี้พันธุ์เหล่านี้มันกำลังจะหดลงแล้ว) ดังนั้น บอกให้คุณพ่อคุณแม่ของคุณว่าใจเย็นๆไว้ อีกหน่อยพวกนี้ก็จะตายไปอยู่ในระดับที่ควบคุมได้ บอกท่านว่าไม่ต้องกลุ้ม เลือกไปเปิดเคเบิลทีวีช่องพระช่องเจ้าบ้าง ไม่ต้องไปดูทีวีสาธารณะ และเคเบิลทีวีช่องที่ใส่สีตีข่าว พวกนี้มันกำลังจะหมดไปแล้ว มันจึงดิ้นเพื่อรอวันตายเท่านั้น พวกเห็ดทั้งหลายจงอย่านิ่งเฉยดูดายอีกเลย ควรเตรียมตัวรวมพลัง รวมความรู้และประสบการณ์ เพื่อปราบพวกอีแอบทั้งหลาย ที่มันกำลังจะมาเบียดเบียนเห็ดเรา แล้วฟังแบคคิวจะช่วยท่านได้

http://www.anonworld.com

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 Empty ผม Copy รูปมาจาก Google ครับ

ตั้งหัวข้อ  Phakin Fri Nov 18, 2011 1:49 pm

รูปแมลงหวี่ขี่กันนั้น ผม ค้นหามาจาก Google ครับ ไม่ได้เป็นคนถ่ายเอง ต้องขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้ให้เครดิตเจ้าของรูปภาพไว้ตั้งแต่ทีแรก ในรูปนั้นเขาชี้ไปที่เวป KAZU INNOCENT

http://kazu-inc.blogspot.com/2011/01/blog-post_4181.html

ในเวปนี้พูดถึงแมลงหวี่ไว้ว่า เป็นพาหะนำโรคเหล่านี้

1. เป็นพาหะนำโรคตาแดง
2. อาจทำให้เกิดโรคกับวัว ควาย ได้ในต่างประเทศ ในประเทศไทยยังไม่มีรายงานถึงความสำคัญของแมลงตัวนี้
3. เป็นตัวนำโรคแผลปากหมู

ต้องเพิ่มเติมอีกว่านำโรคในเห็ดด้วยครับ
Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 Empty เก็บเห็ดได้มากขึ้น

ตั้งหัวข้อ  Phakin Thu Dec 08, 2011 8:19 am

เมื่อวานนี้คุณแม่บอกว่าเก็บเห็ดได้ 18 ถุง ขายหมดไม่มีเหลือ (ตอนเช้า 12 ถุง; ตอนเย็น 6 ถุง) ตอนนี้แบ่งบรรจุถุงละ 250 กรัม ขายราคา 20 บาท (หลังจากทำการตัดแต่งเอาโคนออกแล้ว) เมื่อก่อนนี้บรรจุถุงละ 300 กรัม ใส่ไปทั้งโคนเลย คือดึงออกมาจากถุงเพาะเห็ดอย่างไรก็ใส่ถุงขายแบบนั้นเลย มาช่วงหลังๆนี้ลูกค้าบอกว่าให้ตัดแต่งเอาโคนออกจะดูดีน่ากินมากกว่า จึงทำการตัดโคนทิ้ง เป็นการพัฒนาไปอีกขั้นหนึ่งตามคำแนะนำของลูกค้า ตอนนี้มีคนมาสั่งจองกันเยอะ
Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 Empty พ่อแม่คุณภาคินงานเข้าแล้วสิ

ตั้งหัวข้อ  MC.TGN Thu Dec 08, 2011 11:10 am

เป็นไงตอนนี้คงหายตื่นเต้นแล้วล่ะสิ รับทรัพย์ลูกเดียวใช่ไหม แล้วเป็นไงงานนี้พ่อแม่คงวุ่นอยู่กับเห็ดแล้วท่านจะมีความรู้สึกที่ดี ชีวิตมีค่าแล้วสนุก เขาเรียกว่า รักพ่อรักแม่จริง โดยหางานเบาๆ สะอาดสะอ้านให้ท่านไม่ต้องเสียเวลานั่งรอนอนรอ แถมทำเห็ดยังได้เงินมาใช้ด้วย เอาเถอะตามสบายก็แล้วกัน ขออนุโมทนาด้วย
MC.TGN
MC.TGN

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 Empty Re: เริ่มต้นเพาะเห็ด

ตั้งหัวข้อ  Pimjai Mon Dec 12, 2011 3:05 pm

เป็นประโยชน์มากๆ เลยค่ะ สำหรับการลงรูปและสรุปข้อมูลเป็นตัวเลข
โดยเฉพาะมือใหม่ที่มีแต่ความสงสัย พอได้อ่านและได้เห็นรูปประกอบรู้สึกว่าเป็นประโยชน์มากๆๆ เลยค่ะ
ขอบคุณที่แบ่งปันกันค่ะ

Pimjai

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ Tue Dec 20, 2011 3:03 pm

พี่เจียบครับ..ขอข้อมูลเรื่องโรคและแมลงด้วยครับ.ว่าเคยเจอหรือเปล่าและแก้ไขยังไง..

ขอบคุณล่วงหน้า

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 Empty อายุเริ่มเข้า 4 เดือนแล้วครับ

ตั้งหัวข้อ  Phakin Mon Jan 09, 2012 10:02 am

Laughing ตอนนี้อายุของก้อนเห็ดนางฟ้าภูฏานได้ 4 เดือนแล้วครับ (นับจากวันที่ใส่เชื้อ) ใช้เวลาบ่มประมาณ 1 เดือน แล้วก็เก็บผลผลิตประมาณ 3 เดือน เงินที่ขายดอกเห็ดได้เก็บเอาไว้ต่างหาก เอาออกมานับดู ได้เก้าพันกว่าบาท จากจำนวนก้อนเห็ดทั้งหมด 528 ก้อน เฉลี่ยแล้วได้เดือนละประมาณ 3,000 บาท (นับเฉพาะช่วงที่เก็บดอกเห็ดได้) ยังไม่ได้หักค่าใช้จ่ายใดๆ ถ้าขยันกว่านี้สักสิบเท่า ทำก้อนเห็ดซัก 5,000 ก้อน ก็น่าจะมีรายรับ เดือนละ 30,000 บาท

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 45583242
By phakin at 2012-01-08

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 41202434

Like a Star @ heaven ช่วงนี้สินค้าเริ่มติดตลาดแล้ว แต่...เก็บผลผลิดได้ลดลง ได้วันละ 3-7 ถุงๆละ 250 กรัม (ตัดแต่งโคนรากแล้ว) ไม่พอส่งให้กับคนที่เขามาสั่งจองไว้ อยากจะทำเพิ่มแต่ก็ยังไม่ได้ทำ
Like a Star @ heaven ลุงไม้ไผ่ที่ใช้ทำราวแขวนก้อนเห็ดก็เริ่มออกอาการจะไปต่อไม่ไหวใกล้จะหมดอายุไขเต็มที ต้องใช้สายไฟเก่าๆที่ใช้ไม่ได้แล้วมาช่วยพยุงขึงกับขื่อด้านบนไว้ (ทนๆ ไปก่อนนะลุง)

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 80802729

น้องก้อนเห็ดที่เคยอ้วนพี จากที่เคยหนักก้องละประมาณ 1,000 กรัม ต้อนนี้น้องก้อนเห็ดก็เล่นฟืตเน็ต จนผอมเป็นหุ่นนางแบบ เหลือน้ำหนักประมาณ 500 ถึง 600 กรัมแค่นั้นเอง

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 208rj
By phakin at 2011-09-04

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 85395768

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 54852964

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 99340348

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 22532562

แก้ไขล่าสุดโดย Phakin เมื่อ Tue Jan 10, 2012 8:44 pm, ทั้งหมด 7 ครั้ง
Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 Empty เรื่องโรคและแมลง

ตั้งหัวข้อ  Phakin Mon Jan 09, 2012 10:35 am

เรื่องโรคและแมลงก็มีแต่แมลงหวี่ที่ชอบมารบกวน แต่ก็ไม่ได้มากมายอะไร
ใช้ฟังแบคคิวฉีดพ่นบ้างเป็นระยะ 2-3 วันครั้ง ... แล้วก็มีอาการดอกหงิกแบบในรูปนี้ เป็นบางดอก ในช่วงที่ลมแรงและอากาศแห้ง แต่ว่ามันไม่ได้เป็นทุกดอกนะครับ ก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไรเหมือนกัน พวกดอกหงิกงอไม่สวยเราก็เก็บเอาไว้กินเอง ดอกสวยๆ เราก็เอาไปขาย (คุ้นๆนะแบบนี้ ของสวยๆ ส่งไปขายเมืองนอก ของขี้เหล่เก็บไว้ขายคนไทย)
ดอกเห็ดที่หงิกงอนำเอามาล้างน้ำแล้วผึ่งลมให้แห้งทำเป็นเห็ดแดดเดียว แล้วก็เอามาชุบแป้งโกกิทอด กร่อบอร่อยมาก ใช้กินเล่นก็ดี กินเป็นกับข้าวก็ได้ ถ้ามีเยอะๆ ผมว่าทำขายก็น่าจะมีคนซื้อนะ กรอบนอกนุ่มใน คล้ายๆกับกล้วยแขก

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 39482502

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 34110333

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 51606769

แก้ไขล่าสุดโดย Phakin เมื่อ Tue Jan 10, 2012 4:46 pm, ทั้งหมด 2 ครั้ง
Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 Empty ตอบ

ตั้งหัวข้อ  Apaiso Mon Jan 09, 2012 3:47 pm

ได้ความรู้มากเลยครับพี่ ผมก็ได้จากนี่แหละไปเป็นตัวอย่าง
Apaiso
Apaiso

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 Empty ขอบคุณครับ

ตั้งหัวข้อ  Phakin Tue Jan 10, 2012 4:48 pm

Apaiso พิมพ์ว่า:ได้ความรู้มากเลยครับพี่ ผมก็ได้จากนี่แหละไปเป็นตัวอย่าง

ขอบคุณที่ติดตามครับ lol!
Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 Empty ผมติดต่ออยู่ทุกวันนะครับพี่

ตั้งหัวข้อ  Apaiso Thu Jan 12, 2012 2:00 pm

ผมติดตามของพี่อยู่เป็นระยะนะครับ เพราะตอนนี้ผมก็กำลังจะเริ่มเหมือนกันครับ (ที่จริงเช็คอ่านของพี่ทุกวันเลย) พี่รดน้ำธรรมดาใช่มั๊ยครับ เช้า เที่ยง เย็น มีพิเศษตรงไหนรึเปล่าครับ
Apaiso
Apaiso

ตั้งหัวข้อ  Phakin Thu Jan 12, 2012 9:15 pm

Apaiso พิมพ์ว่า:ผมติดตามของพี่อยู่เป็นระยะนะครับ เพราะตอนนี้ผมก็กำลังจะเริ่มเหมือนกันครับ (ที่จริงเช็คอ่านของพี่ทุกวันเลย) พี่รดน้ำธรรมดาใช่มั๊ยครับ เช้า เที่ยง เย็น มีพิเศษตรงไหนรึเปล่าครับ

Very Happy ใช้สายยางต่อน้ำจากท่อประปา ฉีดวันละ 3 ครั้ง (เช้า-กลางวัน-เย็น) ฉีดด้านบนเพดานที่เป็นแสลนให้น้ำตกลงมาใส่ก้อนเห็ด แล้วก็ฉีดด้านหลังก้อนครับ ถ้าก้อนไหนมีน้ำขังที่หน้าก้อน ก็เจาะถุงด้านล่างให้น้ำไหลออกได้
Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 Empty ขอบคุณครับ

ตั้งหัวข้อ  Apaiso Fri Jan 13, 2012 3:11 pm

ขอบคุณครับพี่ สำหรับคำแนะนำ
Apaiso
Apaiso

ตั้งหัวข้อ  Graphic Thu Jan 19, 2012 1:19 pm

Phakin พิมพ์ว่า:
Apaiso พิมพ์ว่า:ผมติดตามของพี่อยู่เป็นระยะนะครับ เพราะตอนนี้ผมก็กำลังจะเริ่มเหมือนกันครับ (ที่จริงเช็คอ่านของพี่ทุกวันเลย) พี่รดน้ำธรรมดาใช่มั๊ยครับ เช้า เที่ยง เย็น มีพิเศษตรงไหนรึเปล่าครับ

Very Happy ใช้สายยางต่อน้ำจากท่อประปา ฉีดวันละ 3 ครั้ง (เช้า-กลางวัน-เย็น) ฉีดด้านบนเพดานที่เป็นแสลนให้น้ำตกลงมาใส่ก้อนเห็ด แล้วก็ฉีดด้านหลังก้อนครับ ถ้าก้อนไหนมีน้ำขังที่หน้าก้อน ก็เจาะถุงด้านล่างให้น้ำไหลออกได้

แสดงว่าน้ำจากประปาก็ใช้รดเห็ดได้ ไม่มีปัญหาต่การออกดอกใช่มั๊ยครับ

Graphic

ตั้งหัวข้อ  Phakin Thu Jan 19, 2012 1:56 pm

Graphic พิมพ์ว่า:
Phakin พิมพ์ว่า:

แสดงว่าน้ำจากประปาก็ใช้รดเห็ดได้ ไม่มีปัญหาต่การออกดอกใช่มั๊ยครับ

Razz Razz Razz
ถ้าน้ำประปาที่ออกมาจากก๊อกน้ำของคุณมีปริมาณสารคลอรีนเข้มข้นมากก็จะมีผลต่อการเกิดของดอกเห็ดครับ ผมคงจะโชคดีที่แถวบ้านน้ำประปามีสารคลอรีนปนออกมาน้อย แต่สารคลอรีนจะมีผลอย่างไรต่อเห็ดบ้างต้องรบกวนให้อาจารย์ หรือผู้รู้ท่านอื่นๆช่วยตอบครับ จำได้ว่า...อาจารย์เคยสอนในห้องเรียน แต่รายละเอียดจำไม่ได้ครับ จำได้เพียงแค่ว่าถ้ามีคลอรีนมากให้รองน้ำนั้นเก็บใส่ภาชนะปากกว้างไว้แล้วเติมเหล้าลงไปหน่อยหนึ่งเพื่อเร่งให้คลอรีนสลายตัวเร็วขึ้น

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 Prapa

Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 Empty ขอชื่นชมกับผลงานครับ

ตั้งหัวข้อ  Graphic Thu Jan 19, 2012 3:10 pm

Very Happy ขอขอบคุณครับกันคำตอบ และขอชื่นชมกับผลงานในการเพาะเห็ด
และการเก็บรายละเอียดทุกขั้นตอน เป็นประโยชน์มากๆครับ

Graphic

ตั้งหัวข้อ  Phakin Fri Jan 20, 2012 2:17 pm

Graphic พิมพ์ว่า: Very Happy ขอขอบคุณครับกันคำตอบ และขอชื่นชมกับผลงานในการเพาะเห็ด
และการเก็บรายละเอียดทุกขั้นตอน เป็นประโยชน์มากๆครับ

ขอบคุณที่ติดตาม ขอเชิญมาร่วมแบ่งปันประสบการณ์เรื่องราวเกี่ยวกับเห็ดด้วยกันนะครับ
Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 Empty อยู่ไหน คิดถึงจังเลย

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Fri Feb 03, 2012 11:49 pm

หมู่นี้ มีบรรดาสมาชิกใหม่เข้ามาเยอะเลย แล้วคนเก่าคนแก่ ไฟหมดแล้วหรือไง รีบไปชาร์ทแบตที่พิษณุโลกเสีย แล้วมีอะไรคืบหน้าเรื่องเห้ด ช่วยแจ้งให้ทราบด้วย ตอนนี้ พวกผมกำลังรีบเร่งทั้งวันทั้งคืน เอาของจากห้องเย็นมาหมักเป็นอาหารเห็ด ทำกันไม่มากครับ แค่ 2 คันรถสิบล้อ หมักกันเต็มที่ฟาร์มเลย

http://www.anonworld.com

ตั้งหัวข้อ  kreangEK Sun Feb 05, 2012 10:31 pm

สมาชิกใหม่ครับ เพิ่งเข้ามาวันนี้สนใจเรื่องเห็น ไม่ทราบว่าการอบรมเห็ดในถุงในถุงพลาสติก ครั้งต่อไปกำหนดเมื่อไหร่ครับ ขอทราบรายละเอียดพร้อมค่าใช้จ่ายครับ
kreangEK
kreangEK

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 Empty ยินดีต้อนรับครับ

ตั้งหัวข้อ  Phakin Mon Feb 06, 2012 6:14 am

kreangEK พิมพ์ว่า:สมาชิกใหม่ครับ เพิ่งเข้ามาวันนี้สนใจเรื่องเห็น ไม่ทราบว่าการอบรมเห็ดในถุงในถุงพลาสติก ครั้งต่อไปกำหนดเมื่อไหร่ครับ ขอทราบรายละเอียดพร้อมค่าใช้จ่ายครับ

Laughing ถ้าคุณอ่านกระทู้ถัดๆไป ก็คงจะได้รับคำตอบไปแล้วครับ แต่ไม่เป็นไรผมจะบอกให้ว่า อาจารย์ ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล จะเปิดสอนครั้งต่อไปวันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2555 นี้ครับ เพื่อรองรับสำหรับผู้ที่ผิดหวังในรอบที่ผ่านมาเพราะว่าเต็มจำนวนเสียก่อน ต้องรีบติดต่อนะครับได้ข่าวว่าใกล้จะเต็มแล้ว อบรม 1 วันเต็มๆ มีตำราและอาหารกลางวัน รวมทั้งวัสดุอุปกรณ์ที่จำเป็นในการเรียนด้วย ค่าอบรม 2000 บาท เรียนเข้าใจและได้ผลจริง ผมลองมาแล้ว ถ้าไม่เข้าใจสามารถมาเข้ารับการเรียนในครั้งต่อๆไปที่มีการอบรมซ้ำได้ โดยเสียค่าอาหาร 200 บาทครับ
Laughing สอบถามรายละเอียดและจองที่แต่เนิ่นๆ เพราะอบรมในห้องปรับอากาศ รับได้จำกัด สนใจโทรไปที่ 029083308, 0860830202 และ 025799200, 025797759 และ 0858270085.

ลองเข้าไปอ่านรายละเอียดของการอบรมในรุ่นที่ 100 ในนี้นะครับ
http://anonbiotec.gratis-foros.com/t857-topic

Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 Empty เพิ่มเติมครับ

ตั้งหัวข้อ  Apaiso Mon Feb 06, 2012 9:45 am

อันนี้เรียนถามคุณไผ่ หน่อยครับ หรือผู้มีความรู้ คือผมทำเห็ดขอนดำอยู่นะครับ ปกติแล้เวเราควรต้องเก็บผลวันละกี่ครั้งครับ เพราะจากเท่าที่รู้มารู็สึกว่ามันจะโตเร๊วมากนะครับ (เร็วกว่าเห็ดนางฟ้า) ผมเองก็ไม่ทราบว่าควรจะต้องเก็บผลมันวันละกี่ครั้งครับ คือแบบว่าไม่อยากให้มันกลายเป็นดอกเห็ดแก่นะครับ เพราะมันจะหนี่ยวแล้วกินยาก แล้วควรเก็บเวลาประมาณไหนครับ ที่อากาศมันแบบว่านิ่งๆแล้วไม่ส่งผลข้างเคียงเวลาเราเปิดประตูเข้าไปเก็บดอกเห็ดนะครับ

รบกวนด้วยครับ

ปล. อีกอย่างครับ เห็ดของดำนี่่ สรรพคุณทางยามีอะไรบ้างครับ เห็นในเน๊ตมีแต่พูดรวมๆ ทั้งเห็ดขอนขาวด้วย เลยทำให้ไม่รู้เลยครับว่าจริงๆแล้วมันคืออะไรกันแน่
Apaiso
Apaiso

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 Empty คัดก้อนที่คิดว่าเสียแยกออกไว้ต่างหาก

ตั้งหัวข้อ  Phakin Mon Feb 13, 2012 7:45 am

Laughing ผมเริ่มตรวจดูตามก้อนเชื้อเห็ดที่ห้อยไว้อย่างละเอียด แล้วคัดเลือกก้อนที่คิดว่าเสียแล้ว แยกออกไว้ต่างหากใต้ต้นกล้วย คิดว่าจะเอาไปทำลายทิ้งเสีย ปรากฎว่าหลังจากนั้นอีก 3 วัน คุณแม่โทรมาบอกว่าที่กองไว้ใต้ต้นกล้วยนั้น มีดอกเห็ดงอกออกมาอีก 2 ก้อน แหมมันช่างตายยากเสียจริงๆ

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 M524
Phakin
Phakin

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 Empty ใช้เวลาพักร้อนและวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ มาทำก้อนเพิ่ม

ตั้งหัวข้อ  Phakin Mon Feb 13, 2012 7:59 am

cheers ตอนนี้ผมพยายามหาเวลามาทำก้อนเพิ่มได้แล้วครับ

วันที่ 3/2/2555 ใส่เชื้อเพิ่มได้ 84 ก้อน (ความจุของถังนึ่ง = 84 ก้อน)

มีขวดหัวเชื้อข้าวฟ่างที่ซื้อมาตั้งแต่ตอนก่อนน้ำท่วมเดือนตุลาคมประมาณ 20 ขวด เก็บแช่ตู้เย็นไว้ ลองเอาออกมาเขย่าขวดดู 8 ขวด แล้วทิ้งไว้ 3 วันก่อนนำมาใช้ปรากฎว่าเชื้อเดินขาวขึ้นมาเต็มขวดอีก จึงนำมาใช้ ไม่รู้ว่าผลผลิตจะเป็นเช่นไร คุ้นๆ ว่า อาจารย์ ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล เคยบอกไว้ว่าถ้าเชื้อแก่หรือมีการต่อเชื้อไปมากๆ หลายๆ ครั้ง จะทำให้ผลผลิตต่ำ แต่ไม่เป็นไร ลองดูได้ ของแบบนี้ไม่ลองไม่รู้ บวกกับความเสียดายและขี้เกียจเสียเวลาเดินทางไปซื้อหัวเชื้อมาใหม่จึงตัดสินใจใช้หัวเชื้อของเก่า

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 M510i
Phakin
Phakin

ตั้งหัวข้อ  Phakin Mon Feb 13, 2012 8:12 am

cheers วันที่ 4/2/2555 ใส่เชื้อเพิ่มอีก 84 ก้อน

เริ่มต้นเพาะเห็ด - Page 4 M511
Phakin
Phakin

หน้า 4 จาก 7 Previous  1, 2, 3, 4, 5, 6, 7  Next

ขึ้นไปข้างบน