Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อยากทราบวิธีกำจัดราเขียวและราดำเห็ดภูฎานค่ะ

4 posters

Go down

อยากทราบวิธีกำจัดราเขียวและราดำเห็ดภูฎานค่ะ Empty อยากทราบวิธีกำจัดราเขียวและราดำเห็ดภูฎานค่ะ

ตั้งหัวข้อ  bai-teay Tue Sep 27, 2011 6:20 pm

หนูอยากทราบวิธีกำจัดราเขียวและราดำเห็ดภูฎานค่ะ. คือหนูเป็นมือใหม่หัดเพาะค่ะ. ตอนนี้มีเห็ด. 1,700. ก้อน .แต่เห็นเป็นราเขียวก็เลยทิ้งไปบ้าง. บางก้อนที่เป็นราน้อยก็เก็บไว้แต่แยกโรง. แต่ตอนนี้เป็นราดำเยอะมากเกือบ. 150. ก้อนค่ะ. หนูเลยอยากขอคำแนะนำค่ะ
1.อยากทราบวิธีกำจัดราค่ะและจะหายขาดไหม
2.ถ้าหนูพักโรงเรือนทำความสะอาดโรงเรือนแล้วจะเอาก้อนเห็ดที่เคยอยู่รวมกับก้อนที่ขึ้นรามารวมกับเห็ดชุดใหม่ได้ไหมค่ะ
3.และก้อนเห็ดที่เป็นราดำหน้าก้อนนิดหน่อยในตอนนี้สามารถรักษาได้ไหมค่ะ
รบกวนแนะนำด้วยนะค่ะวิธีไหนจะดีที่สุด

bai-teay

ขึ้นไปข้างบน Go down

อยากทราบวิธีกำจัดราเขียวและราดำเห็ดภูฎานค่ะ Empty เรื่องของก้อนเชื้อเป็นราเขียวนั้นตอบไปหลายครั้งแล้ว หากเป็นไปได้ ลองดูคำตอบที่ผ่านมาหน่อย

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Wed Sep 28, 2011 10:22 pm

คำถามนี้ ถามมาค่อนข้างบ่อย และก็ตอบไปก็หลายครั้งแล้ว จึงขอให้ช่วยดูย้อนไปหน่อย อย่างไรก็ตาม ไม่ทราบว่า 1,700 ก้อนนั้น คุณทำก้อนเองหรือไม่ เพราะหากจะให้พิจารณาตอบได้ละเอียดนั้น ผู้ถามควรเล่าถึงกรรมวิธีการทำก้อน การใส่อาหารเสริม การนึ่งฆ่าเชื้อ แต่หากซื้อก้อนมานั้น คุณก็ควรจะรู้ว่า ผู้ที่ขายก้อนให้นั้น เขาทำอย่างไร แล้วคุณเอามาเปิดดอกนั้น โรงเรือนเป็นอย่างไร พื้นโรงเรือนทำด้วยอะไร การถ่ายเทอากาศและการทำความสะอาดทำอย่างไร ส่วนเมื่อเป็นแล้ว ก็ดีแล้วล่ะ ที่พยายามแยกก้อนที่มีตำหนิออกไปจากโรงเรือน เพราะมันมีโอกาสที่จะลามไปหาก้อนอื่นๆได้ เมื่อมีโรคเช่นนี้ ต้องระวังการกระจายหรือการแพร่เชื้อ ควรใช้ฟังแบคคิวป้องกันการแพร่กระจายของเชื้อโรค ส่วนพื้นโรงเรือน อาจจะใช้ฟังแบคคิวฉีดสม่ำเสมอ เช่น 2-3 วันครั้ง หรืออาจจะใช้น้ำยาคลอรีน 0.1% ราดบริเวณพื้นโรงเรือน เพื่อทำการฆ่าเชื้อโรค เรื่องของความสะอาดเป็นเรื่องสำคัญ และการถ่ายเทอากาศก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่พึงระวัง
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

อยากทราบวิธีกำจัดราเขียวและราดำเห็ดภูฎานค่ะ Empty Re: อยากทราบวิธีกำจัดราเขียวและราดำเห็ดภูฎานค่ะ

ตั้งหัวข้อ  Phakin Thu Sep 29, 2011 10:42 pm

คุณ bai-teay ลองดูในนี้นะครับ เผื่อจะเป็นแนวทางได้บ้าง

1. เรียนถามเรื่องเชื้อราค่ะ sumalee on Sun Aug 22, 2010 7:19 pm

http://anonbiotec.gratis-foros.com/t200-topic

2. รายงานผลการแก้ปํญหา และกำจัดราเขียวในก้อนเห็ดครับ KaiOtoko on Wed Oct 13, 2010 10:50 am

http://anonbiotec.gratis-foros.com/t320-topic
Phakin
Phakin

อยากทราบวิธีกำจัดราเขียวและราดำเห็ดภูฎานค่ะ Empty Re: อยากทราบวิธีกำจัดราเขียวและราดำเห็ดภูฎานค่ะ

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ Thu Dec 08, 2011 3:47 pm

กราบเรียนท่านอาจารย์..พี่ๆที่เคารพรักทุกท่าน
ขออนุญาตร่วมกระทู้..ครับ
ตอนผมเพาะเห็ดใหม่ๆก็เจอเหมือนกันครับเรื่องราเขียว..
ให้สังเกตุภายในโรงเรือนอย่างนี้ครับ
1.ลักษณะอากาศภายในโรงเรือน ชื้น-อับ หรือเปล่า..ถ้าใช่ก็อย่างที่K.ไผ่ว่า ครับ การท่ายเทอากาศภายในโรงเรือนไม่ดี..
ส่วนก้อนที่เป็นราเขียว..ผมใช้น้ำล้างออก..ครับง่ายดีและระบายอากาศไม่ให้ชื้น-อับ
2.ราดำ ผมก็เจอเหมือนกันครับ..
ถ้าเอามือไปจับหรือใช้น้ำฉีด...มันจะเป็นระออง.สีดำฟุ้งกระจายภายในโรงเห็ด..
ผมก็เลยใช้เครื่องดูดฝุ่น..ดูดบริเวณที่มีการแพร่ระบาด..ครับ..(อย่างน้อยก็ลดการแพร่ระบาด).

นายหมูคนเมืองแพ

ขึ้นไปข้างบน