Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เรียนสอบถามอาจารย์ว่าขี้เลื่อยจากไม้ปาติเกิ้ลบอร์ดใช้ทำก้อนเชื้อได้มั้ยค่ะ

2 posters

Go down

เรียนสอบถามอาจารย์ว่าขี้เลื่อยจากไม้ปาติเกิ้ลบอร์ดใช้ทำก้อนเชื้อได้มั้ยค่ะ Empty เรียนสอบถามอาจารย์ว่าขี้เลื่อยจากไม้ปาติเกิ้ลบอร์ดใช้ทำก้อนเชื้อได้มั้ยค่ะ

ตั้งหัวข้อ  kainoi Tue Nov 01, 2011 4:56 pm

สวัสดีค่ะอาจารย์

พอดีที่ทำงานเป็นโรงงานผลิตไม้เคลือบเมลามีนและผลิตเฟอร์นิเจอร์ค่ะ แล้วจะมีเศษขี้เลื่อยจากการตัดไม้ปาติเกิ้ล ซึ่งมีทั้งไม้ยางพาราและไม้ชานอ้อยผสมกันค่ะ รวมๆในกองเดียวกัน ทราบว่ามีกาว(อะไรไม่รู้ค่ะ) มีสารยูเรีย ฟอร์มารีไฮด์ เราจะทำก้อนเชื้อได้หรือปล่าวค่ะ ได้ไปอบรมกับอาจารย์ยังไม่ได้ลองทำเลย พอดีเห็นเศษขี้เลื่อยทิ้งไว้ไม่มีประโยชน์จะลองทำ เลยปรึกษาอาจารย์ก่อนว่าทำได้มั้ย

ขอให้น้ำลดเร็วๆ ค่ะ ถ้ามีโอกาสจะตามไปชมงานพืชสวนโลกค่ะ

ขอบคุณค่ะ

วารินทร์

kainoi

ขึ้นไปข้างบน Go down

เรียนสอบถามอาจารย์ว่าขี้เลื่อยจากไม้ปาติเกิ้ลบอร์ดใช้ทำก้อนเชื้อได้มั้ยค่ะ Empty ขี้เลื่อยจากปาร์ติเกิลบอร์ดใช้เพาะเห็ดได้หรือไม่

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Wed Nov 02, 2011 3:11 pm

โดยปกติขบวนการทำไม้อัดที่เรียกว่า ปาร์ติเกิลบอร์ดนั้น เป็นการนำเอาไม้สับมาคลุกเคล้าเข้ากับกาว แล้วนำไปอัดรีดขึ้นรูปในความร้อนสูง ซึ่งสารต่างๆดังกล่าว นอกจากกาวที่เป็นสารเคมีที่เป็นพวกโพลิเมอร์จากปิโตรเลียมแล้ว ยังมีสารฆ่าแมลงและเชื้อราด้วย ดังนั้น จากประสบการณ์ที่นำมาทดลองพบว่า ขี้เลื่อยที่มาจากแผ่นไม้อัดดังกล่าวเอามาเพาะเห็ดโดยตรงแล้ว เส้นใยจะไม่เจริญเลย แต่หากเอามาเป็นส่วนผสมกับขี้เลื่อยใหม่ประมาณ 5-10% ก็พบว่า เส้นใยเห็ดสามารถเจริญได้ตามปกติ แต่ก็ต้องระมัดระวังถึงสารเคมีตกค้าง แต่ที่แน่ๆ หากปล่อยให้หมักไว้นานๆ เช่น ประมาณ 3-4 เดือน ให้ผ่านการหมักที่มีความชื้นและมีการเปลี่ยนสีเป็นสีคล้ำ ที่แสดงว่า ได้ผ่านการหมักไประดับหนึ่งแล้วนั้น สามารรถนำเอามาเพาะเห็ดได้ แต่ผลผลิตไม่ดีเท่าที่ควร อย่างไรก็ตาม ทดลองทำหรือเอามาทดลองแต่น้อยดูว่า ขี้เลื่อยที่คุณว่าเอาไปใช้ได้หรือไม่ได้น่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุดและแน่นอนที่สุด ดั่งพระพุทธองค์ตรัสไว้ว่า อย่าไปเชื่อใครง่ายๆ แม้ว่าผู้นั้น เป็นครูบาอาจารย์ ตราบใดที่เรายังไม่ได้ลองพิสูจน์ด้วยตัวของเราเอง หากคุณเห็นว่ามันมีเยอะ และราคาถูก ก็น่าลอง ผลเป็นอย่างไรก็เอามาคุยให้กันฟัง
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน