Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก

Pai_Anonworld
Apaiso
6 posters

Go down

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก Empty ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก

ตั้งหัวข้อ  Apaiso Thu Apr 12, 2012 12:02 pm

รบกวนช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

ตอนนี้ผมเริ่มมีปัญหาดังนี้ครับช่วยผมวิเคราะห์หน่อยครับ ไม่รู้จะทำไง ผมสร้างโรงเรือนขึ้นมาขนาดประมาณ 5*9 เมตร ความสูง 2 เมตร แล้วสั่ง เห็ดจากตา (ตาประสงค์ที่ทางไบโอเทคแนะนำ) มาก่อน 1000 ก้อนเพื่อมาเปิดดอก เป็นเห็ดขอนดำนะครับ รวมเห็ดขอนขาวนิดหน่อย (ตอนนี้หาวิธีโพสได้แล้วครับ) เอามาเปิดดอกเมื่อวันที 21 มีนาที่ผ่านมานี่นะครับ เริ่มออกดอกวันแรกที่ 29/3/2555 จนถึงวันนี้ (วันที่ 12 เมษา) ทำไมมันออกดอกกระปริดกระปอยจังครับ มันออกให้ผมแค่วันละ 2-5 ขีดเอง จาก 1000 ก้อน นะครับ (แอบเซ็ง) แรกๆก็รดน้ำ ให้มัน 4-5 ครั้งต่อวัน แต่ไม่ค่อยได้รดหน้าก้อนนะครับ ไม่ต้องพูดถึง ฟังค์แบคกับ นิวครีโอไทด์นะครับ อันนั้นผม พ่นหน้าก้อนทุกวันเลยตอนเที่ยง อัตรส่วน น้ำ 20 ลิตรต่อ 6 ซีซี (บางทีเกิน) ผมลองเอาน้ิวจิ้มๆดูที่หน้าก้อนรู้สึกว่ามันจะออกแนวแข็งๆหยุ่นๆ ...(ปกติแล้วมัต้องเป็นอย่างนี้รึเปล่า ไอ้เราก็คิดว่าแข็งๆหยุ่นๆอย่างนี้เห็ดมันจะออกได้รึเปล่าหว่า - -" ) ตามความเข้าใจของผมคิดว่ามันอาจจะแห้งเกินไปรึเปล่าครับ ประมาณว่ามันไม่ค่อยชื้นนะ ไม่เลยออกน้อย รึว่าอย่างไรครับ รบกวนหน่อย ปล. ตอนนี้ปิดเทอมอยู่ ผมไม่ค่อยได้ออนครับ อยู่บ้านนอกสุดๆต้องมาเล่นเน็ตในตลาดหางจากบ้านนอกที่อยู่ 20 กิโลครับ ช่วงนี้เลยไม่ค่อยได้ออก

จนถึงวันนี้วันที่ 12/4/2555 นี่ได้ แค่ 6.6 กิโลเองครับ ผมว่าต้องเกิดปํยหาอะไรบางอย่างแล้วละครับ แต่ไม่รู้ว่าต้องเริ่มการเช็คปัญหาอย่างไรบ้าง รบกวนช่วยแนะนำเป็นขั้นเป็นตอนหน่อยครับ ไม่รู้ต้องเริมจากอะไรช่วยเรียงลำดับหน่อยครับ ตามความเข้าใจของผม

1. ต้องเช็คอุณภูมิว่าเท่าไหร่..
2. เช็คความชื้นสัมพัทธ์ ซึ่งไม่รู้ต้องเช็คยังไง?
3. ?
4. ?
5. ?

หลังจะากเช็คแล้วต้องทำไงมั่งครับ

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1000941
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1000942
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1000943
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1000944
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1000945
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1000946
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1000947
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1000948

ช่วยหน่อยครับ พี่ๆ ผมกลัวเจ็ง TT
Apaiso
Apaiso

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก Empty โอ้พระเจ้าจอร์ท ดูจากรูปโรงเรือนเห็ดที่ส่งมาให้แล้ว ยังงงอยู่เลยว่า ทำไมดอกเห็ดขอนดำหรือขอนขาวที่คุณเปิดดอกมันยังอุตส่าห์ออกดอกให้อีก หากเป็นเห็ดอื่นน่าจะสลบไสลไปตั้งแต่วันที่เปิดดอกแล้ว

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Fri Apr 13, 2012 5:50 am

เห็นว่าซื้อก้อนเห็ดไปเปิดดอก หมดเงินไปกว่า 4 หมื่นบาท เห็ดออกมา 6.6 กก.เอง ตอนนี้ดูเหมือนจะว้าวุ่นไปหมด แล้วก็บอกว่ากำลังจะบ้าตายอยู่แล้วนั้น พอคุณโพสต์ข้อความมาปุ๊บ สักพักทีมงานของเราก็ปรึกษาและวิเคราะห์กันด่วนเลย ผมพลอยโดนหางเลขจากคุณไปด้วย เพราะ ดร.อานนท์ปลุกผมตื่นแต่ตีสามตีสี่ บอกว่า ให้รีบมาช่วยคนกำลังใกล้จะบ้าหน่อย โดยก็ไม่รู้ว่าคนนั้น ชื่อแซ่อะไร พอเดือดร้อนมา ก็โพล่งถามๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้วก็จะเอาคำตอบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เพื่อจะสนองความต้องการในการแก้ปัญหาของคุณ อีกประการหนึ่ง ที่ต้องตื่นขึ้นมาตอบแต่เช้าตรู่ เพราะเป็นวันปีใหม่ไทยพอดี ก็คิดว่า ถือว่า ทำบุญทำทานให้แก่คนที่มีจิตใจว้าวุ่น เพื่อให้มีสติ ในการคิด ในการพิจารณา พวกเราขันอาสามาทำเวป ก็เพราะทางอานนท์ไบโอเทคทำการเปิดอบรมการเพาะเห็ดต่างๆให้แก่ผู้สนใจทั่วไป แล้วก็เพื่อช่วยสมาชิกแก้ไขปัญหาต่างๆให้สำเร็จลุล่วง นี่ก็ไม่ทราบว่า คนที่ถามนี้ เคยผ่านการอบรมจากอานนท์ไบโอเทคไปแล้วหรือยัง หากผ่านไปแล้ว ดร.อานนท์ บอกว่า น่าจะมาอบรมซ้ำใหม่เสียดีๆ หรือไม่งั้นขอเอาประกาศนียบัตรคืนมาเก็บไว้ที่อานนท์ไบโอเทคเสียก่อน เพราะดูจากเนื้อหาสาระที่ถามมา ทางอานนท์ไบโอเทค พลอยโดยลูกหลงไปหลายดอก ดอกแรก ก็ถูกตั้งสังเกตว่า นี่ขนาดซื้อ ก้อนเชื้อจากคุณตา(ตาประสงค์ที่ทางอานนท์ไบโอเทคแนะนำ ดอกที่สอง มี 2 กระทง คือ อุตส่าห์ใช้ทั้งฟังแบคคิวและนิวคลีโอไทด์ 108 แล้ว เห็ดก็ยังไม่ออกดอกเท่าที่ควร นี่ไง ที่ ดร.อานนท์บ่นให้ฟังตลอดเวลาว่า มนุษย์เรานั้น เวลาทำอะไรไม่ถูก(ทำผิด) มักจะไปกล่าวหาสิ่งที่ไกลตัวเสมอ เคยยกตัวอย่างมามากต่อมากแล้ว เช่น เพาะเห็ดฟาง พอเห็ดไม่ออก ก็ไปอ้างเรื่อง เชื้อเห็ดไม่ดี ทั้งๆที่ตัวเองเพาะไม่ถูก(ผิด) ที่ร้ายยิ่งกว่านั้น ยังไม่เข้าใจความรู้เบื้องต้นในการเพาะเห็ดเลย แต่โน่น ไปใช้ฮอร์โมนกะเขาบ้าง อาหารเสริมกะเขาบ้าง เพราะเห็นว่า คนอื่นเขาใช้ได้ผล ยิ่งบางคนเพาะเห็ดมานานมากแล้ว ยิ่งเพาะผลผลิตยิ่งต่ำ เปอร์เซ็นต์เสียยิ่งสูง ก็อ้างไปสารพัด เชื้อเห็ดไม่ดีบ้าง ขี้เลื่อยถูกวางยาบ้าง ทั้งๆที่ร้อยวันพันปี ไม่เคยทำความสะอาดโรงเรือน หรือให้โรงเรือนพักบ้าง แล้ววิธีการเพาะก็ไม่พัฒนาเลย เช่น เมื่อสามสี่สิบปีที่แล้ว ถูกสอนว่า ให้ใช้รำละเอียดเป็นอาหารเสริม วันนี้ ก็ยังใช้รำละเอียดอยู่ ซึ่งคุณภาพของรำเมื่อสามสี่สิบปีที่แล้ว มีคุณค่าทางอาหารแตกต่างกัน ยิ่งเดี๋ยวนี้ มีการเปิดอบรมเห็ดแบบครบวงจรกันเต็มบ้านเต็มเมือง แต่ละที่แต่ละแห่งก็อ้างกันว่าเป็นอาจารย์ชั้นเซียนทั้งน้าน แล้วก็หนีการเพาะเห็ดโดยใช้ขี้เลื่อย+รำละเอียด+ปูนขาว+ดีเกลือ (สูตรอมตะตลอดกาล) ที่ถูกสอนกันผิดๆมาหลายสิบปีแล้ว แต่ในส่วนของคุณนั้น คุณเล่นลัดขั้นตอนเอาเลย คือ ไปซื้อ ก้อนเชื้อเห็ดเขามาเปิดดอกเอาเลย ซึ่งนับว่า เป็นการเรียนลัดที่ดี ที่น่าจะเริ่มตรงนี้เสียก่อนว่า มันจะคุ้มต่อการลงทุนหรือไม่ หากคุ้มและขายได้ และหากต้องการขยายเป็นอาชีพต่อไป ก็ค่อยขยับขยายไปทำก้อนเชื้อเอง อย่างนี้ถือว่า ถูกต้องที่สุด แต่โอเคละ เมื่อคุณเริ่มต้นด้วยการซื้อก้อนเขามาเปิดดอกนั้น คุณได้ถามผู้ผลิตก้อนหรือเปล่าว่า เขาผลิตอย่างไร เขาหมักวัสดุเพาะให้หอมก่อนที่จะเอามาเพาะไหม เขาใส่อะไรไปบ้าง แล้วเขาใช้เชื้อเห็ดสายพันธุ์ไหน มาถึงขั้นนี้แล้ว หากไม่รู้ ก็ขอให้ผ่านไปก่อน เพราะไหนๆของมาอยู่ในมือคุณแล้ว อย่าเพิ่มความกังวลมากกว่านี้เลย เอาเป็นว่า คนที่เขาทำก้อนขาย เขาคงไม่ต้องการขายก้อนให้คุณครั้งเดียวแล้วเลิก เขาคงต้องทำของเขาให้ดีที่สุด ทีนี้มาพิจารณาสิ่งที่คุณมี สิ่งที่คุณรู้ สิ่งที่คุณเข้าใจเสียก่อนว่า คุณเข้าใจเรื่องการเปิดดอกเห็ดที่คุณกำลังทำอย่างไร แล้วเคยไปดูคนอื่นเขาทำบ้างไหม โดยเฉพาะ คนอื่นที่เขาซื้อเชื้อเห็ดจากคุณตาที่คุณว่านั้น เขาเปิดออกดอกได้ผลดีกันแค่ไหน ได้ไปดูเขาไหม แล้วมันต่างจากของคุณอย่างไร การที่คุณตัดสินใจสร้างโรงเรือนกรุด้วยผ้าพลาสติกอย่างดีนั้น คุณไปเอาความรู้มาจากไหน (อย่าบอกน๊ะว่า เอามาจากอานนท์ไบโอเทค รับรองไม่มีแน่นอน) นี่อยากรู้อยู่เหมือนกันว่า การที่คุณเข้าๆออกๆโรงเรือนของคุณ แล้วคุณไม่รู้สึกอะไรเลยเหรอ ขอแนะนำว่า อย่าให้ผู้สูงอายุ หรือผู้ที่เป็นโรคหัวใจเข้าไปในโรงเรือนของคุณโดยเด็ดขาด เพราะเดี๋ยวจะหัวใจวายเสียก่อน เพราะมันขาดอากาศ นี่ทำให้คิดถึงสมาชิกผู้ผ่านการอบรมท่านหนึ่ง นานมาแล้ว อยู่ที่ขอนแก่น ปัญหาเหมือนกับของคุณเลย เพียงแต่ว่า โรงเรือนของแกไม่ได้สวยและปราณีตแบบของคุณ แกไปตะเวณเอาป้ายไวนิลหาเสียงจากพรรคที่แกไม่ชอบขี้หน้าเอามากรุเป็นฝาผนังโรงเรือนอย่างมิดชิดในทาวน์เฮาส์ของแก ปรากฎว่า เห็ดแทบจะไม่ออกเลย ถึงออกก็จะเป็นพวกวิกลจริตเสียเป็นส่วนใหญ่ นอกหนอนเป็นหนอน เป็นยุงขายาวยั้วเยี้ยเต็มไปหมด แต่ของคุณดีกว่าของแกหน่อย ปราณีตมาก ปราณีตสุดๆ ปราณีตเกินความจำเป็น ขนาดชายผ้าพลาสติก ยังเอาดินมาพูนถมไว้ คุณกลัวอากาศจะเข้าไปงั้นเหรอ นี่นับว่า เชื้อเห็ดที่คุณซื้อไปนั้น มันสุดยอดจริงๆ มันทนทายาทเลย และมันก็อุตส่าห์พยายามที่จะออกดอกให้คุณได้เก็บตั้ง 6.6 กก. ซึ่งถือว่า คุณดวงดีมาก(ไม่รู้ว่าชาติปางก่อนทำบุญด้วยอะไร ดวงถึงแข็งปานนี้ หากเป็นของคนอื่น ป่านนี้ก้อนเชื้อเน่าไปหมดแล้ว) ที่ยังอุตส่าห์ได้เห็นดอกเห็ดกับเขา ไม่รู้ว่าคุณไปเอาแนวคิดในการสร้างโรงเรือนเปิดดอกเห็ดมาจากไหน สำนักใด เพราะนี่ไม่ใช่โรงเรือนสำหรับเพาะเห็ด มันเป็นโรงเรือนสำหรับฆ่าเห็ดและฆ่าคนเพาะเห็ดมากกว่า อย่าลืมว่า การที่จะทำให้เห็ดเกิดดอกนั้น มันไม่ต้องการเฉพาะเรื่องของความชื้นอย่างเดียว มันต้องการอากาศ และอุณหภูมิที่เหมาะสม เรื่องน้ำหรือความชื้น รวมทั้งอุณหภูมินั้น ไม่น่าจะมีปัญหา เพราะดูแล้ว คุณก็ขยันเกินเหตุอยู่แล้ว เพราะอยากได้ดอกเห็ดเยอะใช่ไหม จึงเอาใจใส่ด้วยการเสริมและโด๊ปอาหารแม้เวลากลางวัน ก็โอเคไม่ว่ากัน ก็ขอให้ขยันต่อๆไปก็แล้วกัน ส่วนเรื่องอุณหภูมิสำหรับช่วงนี้ สำหรับเห็ดขอนขาว เห็ดขอนดำแล้ว อุณหภูมิทุกวันนี้ ที่เขาเรียกว่า ร้อนตับจะแตกอยู่แล้ว ก็เพียงพออยู่แล้ว แล้วคุณก็ยังไปทำหลังคาด้วยสแลนสีดำ ไม่ทราบว่า มีการบุผ้าพลาสติกใสข้างในไหม แล้วอย่างนี้ ก้อนเชื้อคุณไม่ไหม้เกรียมตาย หรือสลบไสลไปก็ถือว่าบุญแล้ว จริงๆแล้วหน้านี้หลังคามุงด้วยหญ้าคา หรือมุงด้วยจากก็ใช้ได้แล้ว โอ้พระเจ้าจอร์ท ไม่ทราบว่า เห็ดที่คุณเก็บได้นั้น หน้าตายังเป็นเห็ดขอนขาว เห็ดขอนดำเหมือนกับคนอื่นเขาทำไหม มันน่าจะออกมาแล้ว หน้าหงิกหน้างอเหมือนกับคุณที่ไม่ได้ตั้งใจจะเกิดมากกว่า ก้านมันคงจะยาว ใหญ่ บิดงอ หมวกก็อาจจะไม่สมประกอบน๊ะ เอาล่ะ ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่นี้ ขอให้คุณโชคดี ให้รีบไปแก้ไขตัวเองเสีย ละ ลด เลิก ความยึดมั่นถือมั่น อย่าไปคิดที่จะเรียนสูงให้ได้ด๊อกเตอร์ที่รู้แต่เพียงเรื่องเดียว แล้วก็คิดว่า ตัวเองฉลาดไปทุกเรื่อง คุณต้องดูที่องค์รวมว่า เห็ดนั้น มันต้องการปัจจัยหลายอย่างประกอบกัน คุณต้องเอาหลายปัจจัยต่างๆที่มันต้องการมาคิดเป็นแบบองค์รวม อย่าไปคิดเพียงประเด็นเดียว รีบไปรื้อลงเรือนและปรับปรุงใหม่เสีย ให้อากาศถ่ายเทให้จงได้ ให้คุณเข้าไปแล้ว คุณสามารถหายใจได้อย่างมีความสุข มีแฟน มีเมีย มีลูก ก็สามารถเข้าไปจู๋จี๋ชมความสำเร็จ ชมดอกเห้ดที่สวยสะพรั่งในโรงเรือนได้ ใช่ว่าเข้าไปแล้ว ต้องออกมาหายใจข้างนอก เหมือนการดำน้ำที่จะต้องโผล่ขึ้นมาหายใจบนน้ำ นี่ถือว่าคุณยังโชคดีน๊ะ ที่ดูสภาพก้อนเชื้อเห็ดยังดีอยู่ มันยังให้โอกาสคุณอยู่ แล้ววันหลังจะขอความรู้ ความเห็น หรือคำแนะนำจากใคร แต่ละคนที่เขาเข้ามาตอบ เขาเข้ามาด้วยใจ และความเสียสละอันยิ่งใหญ่ของเขา โปรดให้เกียรติคนอื่นเขาบ้าง แจ้งชื่อแจ้งเสียงเสีย เพราะเป็นมารยาทของบรรพบุรุษไทยมานานแล้ว ซึ่งไม่น่าจะเสียหายอะไร และก็คงไม่มีใครจะเอาชื่อของคุณไปปู้ยี่ปู้ยำอะไร เช่นเดียวกัน หากผลก้าวหน้าประการใด ก็นั่งรถมาอีก 20 กม. มาตอบให้ฟังบ้าง โชคดีปีใหม่ไทย (ใช้เวลาตอบ 2 ชั่วโมง 15 นาที เสร็จเมื่อ ตีห้า 49 นาที วันที่ 13 เมษายน 2555)

http://www.anonworld.com

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก Empty Re: ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ Fri Apr 13, 2012 9:21 am

กราบเรียนท่านอาจารย์..พี่ๆที่เคารพรักทุกท่าน
ผมอ่านเนื้อความที่คุณไผ่ได้..กรุณาให้คำตอบแก่สมาชิกแล้ว..ก็อดยิ้มๆไม่ได้เพราะคุณไผ่กำลังมีความสุขกับการนอนแต่ต้องโดนคุณพ่อ.ท่านอ.อานนท์ดุให้รีบมาคลายความกงวลใจให้แก่สมาชิก..ของเรา...
ถึงพี่ Apaiso...ครับ..เวลาคุณไผ่ตอบกระทู้จะเป็นประมาณนี้แหละ..ครับเพราะนี่คือลีลาการตอบกระทู้โชคดี ไม่เจออาจารย์อานนท์..อาจหนักกว่านี้...อิอิ..แต่ทั้งหมดทั้งมวล..เพราะความเป็นห่วงของอาจารย์และคุณไผ่..รวมถึงสมาชิกท่านอื่นๆด้วย..เราอยากให้ปัญหานี้ผ่านไปได้ด้วยดี...ยังไงก็ทำตามที่คุณไผ่แนะนำ...ได้ผลอย่างไรก็นำมาเผยแพร่ให้สมาชิกท่านอื่นๆ ได้รับทราบจะได้ช่วยกันแก้ไข...จากการประเมิณด้วยสายตา..ความชื้นในโรงเรือนน่าจะอยู่ในช่วง 35-40 % ไม่น่าเกินกว่านี้..เพราะโรงเรือนมีขนาดใหญ่..อีกทั้งบริเวณโดยรอบโรงเรือน..ร้อนจัดทำให้การระเหยของน้ำภายในโรงเรือนจะแห้งเร็ว...อาจใช้วิธีทำพื้นให้ชุมน้ำไว้..บางโรงเรือนเกษตรกรจะใช้ทรายเทที่พื้น..แล้วใช้น้ำราดให้เปียกชุ่มเป็นเป็นการรักษาความชื้นในโรงเรือน...ครับ

นายหมูคนเมืองแพ

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก Empty Re: ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ Fri Apr 13, 2012 2:36 pm

กราบเรียนท่านอาจารย์..พี่ๆที่เคารพรักทุกท่าน

จากที่ได้พูดคุยทางโทรศัพท์กับพี่ Apaiso เมื่อวันที่ 12 เม.ย ตอนเวลาประมาณ 17:00 น.เกี่ยวกับปัญหาดังกล่าว จึงได้แนะนำให้ช่วยค่าอุณหภูมิในโรงเรือนมาให้ด้วย..จะได้วิเคราะห์ปัญหาได้ง่ายขึ้น ซึ่งทางพี่ Apaiso ยังไม่เคยวัดอุณหภูมิในโรงเรือน อีกทั้งไม่สดวกในการใช้งานInternet เนื่องจากอยู่ในพื้นที่ห่างไกลจากตัวเมือง กระผมจึงขอเป็นสื่อกลางในการช่วย update ข้อมูลต่างๆให้ระหว่าง ลูกศิษย์กับอาจารย์

13 เม.ย.55 เวลา 12:00 น. ทางพี่Apaiso ได้โทรมาแจ้งผลการวัดอุณหภูมิในโรงเรือนเพาะเห็ดโดยใช้ปรอทวัดอุณภูมิซึ่งค่าที่วัดได้ = 45 องศา (เป็นไปตามที่คุณไผ่ได้คาดการณ์ไว้)ผมจึงได้บอกให้ทาง Apaiso ปฏิบัติตามที่คุณไผ่แนะนำคือ 1.ให้รีบลดอุณหภูมิในโรงเรือนที่สูงเกินไป [ให้เหลือประมาณ 30-35องศาอันนี้ผมบอกเอง] 2.เพิ่มการระบายอากาศในโรงเรือนให้มีออกซิเจนมากขึ้น [ผมแนะนำให้เปิดหน้าจั่ว] 3.ฉีดน้ำบริเวณพื้นโรงเรือนให้ชุ่มไว้เพื่อเพิ่มความชื้น

หากได้ผลอย่างไร..จะแจ้งให้ทราบอีกครั้ง..

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก Empty มาแล้วๆ

ตั้งหัวข้อ  Apaiso Wed Apr 18, 2012 1:35 pm

ผมนาย วรชัย อภัยโส ลูกศิษย์น้อยๆของอาจารย์อานนท์ครับ

ต้องขออภัยครับที่ต้องให้รอนาน เพราะช่วงนี้ผมแทบจะไปนอนในโรงเห็ดอยู่แล้วครับ เช็คทุกอย่างดูทุกซอกทุกมุม ไม่ต้องห่วงครับเรื่องขยัน ไม่อยากจะบอกว่า หลุมทุกหลุม เสาทุกเสา ตะปูทุกตัว พื้นดินที่เป็นทรายทุกตารางนิ้วผมทำเองคนเดียวทุกขั้นตอน แม้แต่การมุงหลังคาทุกตารางมิล ผมเองก็ทำเองคนเดียวทั้งหมดครับ

คือเป็นงี้ครับหลังจากที่ผมได้ทำการปรึกษากับพี่ หมู เรียบร้อยแล้วและได้รับคำแนะนำอันเป็นประโยชน์ ผมก็เรียบดำเนินการทันทีครับ อย่างน้อยที่สุดก็เพื่อไม่ให้มันตายจากผมไปซะก่อน ผมได้ทำการปรับปรุงเรื่อง อุณหภูมิก่อนครับ เพราะรู้สึกจะเป็นปัญหาใหญ่สุด หลังจากนั้น ก็แทบจะนอนในนั้นแหละ ทำการปรับปรุงช่องลมที่เป็นหน้าจั่ว ตรงบริเวณนั้นที่จริงแล้วเป็นตาข่ายนะครับ แต่ว่าจะทำเป็นสองชั้น (เหตุผลหลักเพื่อกันแมลงต่างๆ) แต่ตัวเองไม่คิดว่ามันจะเป็นปัญหาในการถ่ายเทอากาสนะครับในช่วงแรก ก็ได้ปรับเปลี่ยนไปเรียบรร้อย หลังจากนั้นผมได้ทำหลังคาไปอีกชั้นหนึ่ง (เอาแสลนเข้าไปสอดๆ เพิ่มข้างใน ให้มันเป็นชั้นที่ 4 : นับจากชั้นบนสุด 1 แสลน 2 แสลน 3 พลาสติกใส 4 แสลน อีกชั้นหนึ่งที่เพิ่งสอดใส่เข้าไป) เป็นดังนี้ครับ แล้วหลังจากนั้นได้ปรับประตูเิพิ่มเข้าไปอีกชั้นหนึ่ง (ของเก่าเป็น ชั้นนอกสุดเป็นตาข่ายสีดำ ชั้นในโรงเรือนเป็นพลาสติกดำใส ส่วนที่ทำเพิ่มเข้าไปคือ เอาแสลนไปสอดไว้ตรงกลางระหว่างสองชั้นนี้ แล้ว พับเก็บชั้นพลาสติกใสไปเลย ไม่ให้ขวางทางเข้าออกของลม กลายเป็นว่าตอนนี้ใช้ประตูสองชั้นคือ ชัุ้้้้น แสลนดำ + ตาข่ายดำ (ต่อไปกำลังดูท่าทีอยู่วว่าจะเป็นไงครับ ตอนนี้ยังไม่ค่อยรู้ผลเท่าไหร่ แต่ที่แน่ๆคือ อุหณภูมิลดลงแล้วแน่นอน และรู้สึกว่าอากาศจะท่ายเทได้ดีขึ้น แต่ไม่รู้ว่าดีเท่าไหร่ กำลังรอดูผลอยู่ครับ ส่วนเรื่อง พื้นที่ด้านล่างที่ผมเอาดินถมนั้นมันมีเหตุของมันอยู่ครับ คือที่บ้านนอกผมมันมีสารพัดสัตว์ คิดว่าน่าจะจำเป็นที่จะต้องเอาดินถม (ตัวอย่าง คางคก กบ เขียด อึ่งอ่าง ตะขาบ แมงมุมตัวเป้ง แมงป่อง ฯลฯ แต่ละคืนไม่น่าจะน้อยกว่า 30 ตัวไปชุมนุมกันแถวๆนั้นครับ มันพาลให้ผมคิดไปว่า แน่นอนมีเหยื่อยต้องมีผู้ล่าครับ งู ครับ มันมาของมันเองโดยไม่ต้องอันเชิญ ผมเจอกับตัว ไปแล้ว 3 ตัว โดยไม่ได้นัดหมายครับ ผมเอง ก็ดันไปขัดจังหวะอันสำราญของมันพอดี กำลังจะกลืนอยู่เลยครับ ต่างคนต่างตกใจ คางคงเลยรอดตัวไป - -" คาดว่าอนาคตจะต้องเจออีกเยอะ ผมเลยต้องปิดตายไปเลยครับที่พื้น ที่ประตูก็ต้องทำดีๆเข้าไว้นะครับ นี่อาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้อากาศอาจจะไม่พอครับ แล้วก็เป็นจริงในช่วงแรกที่ ว่า เห็ดออกมาเหมือนมนุษย์ต่างดาวเลยครับ เบี้ยว ผิดรูปร่างที่ควรจะเป็น หงิกงอ แล้วก็น้อยครับ ตอนนี้เพิ่งปรับปรุงไปยังไม่ทราบผลเป็นที่แน่ชัดเท่าไหร่มีแต่มีรูปมาประกอบการพิจารณาครับ ยังไม่ออกเยอะเท่าไหร่ยังไม่ทราบผลครับเพราะพอมันเริ่มดีขึ้นนิดหน่อยผมเลยรีบมารายงานผลก่อน รบกวนขอทราบความคิดเห็นด้วยครับ ว่าเห็ดที่เห็นนี่ มันตกลงควรจะมีรูปร่างดังต่อไปนี้รึเปล่าครับ

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010048
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010049
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010050
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010051
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010094
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010095
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010100
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010101
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010103
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010104
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010105
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010107
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010108
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010112
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010116
Apaiso
Apaiso

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก Empty ติดตามช่วยเป็นกำลังใจให้ครับ

ตั้งหัวข้อ  Phakin Thu Apr 19, 2012 7:18 am

ผมติดตามดูและช่วยเป็นกำลังใจให้นะครับ Very Happy Very Happy Very Happy
Phakin
Phakin

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก Empty ขอชมเชยในความขยัน และดูเหมือนว่า เห็ดมีอาการดีขึ้น แต่ก้านยังยาวอยู่

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Thu Apr 19, 2012 9:18 am

ดีใจด้วย ที่อย่างน้อย ชื่อ ของคุณที่อุบเอาไว้ก็ปรากฎมาแล้ว และขอชื่นชมในความขยันหมั่นเพียร และความช่างรู้ ช่างสังเกต คิดว่า ต่อไปในอนาคตต้องดีขึ้นแน่ อย่าลืมน๊ะ ขยันอย่างเดียว อาจจะไม่ใช่หนทางพาไปสู่ความสำเร็จเสมอไป บางครั้งขยันเกินไป ขยันเกินเหตุ โดยไม่รู้ว่าสิ่งที่ขยันไปนั้น มันถูกต้องหรือไม่ บางครั้งอาจจะเป็นผลเสียมากกว่า ดังที่ ดร.อานนท์ ได้ยกตัวอย่างเสมอว่า มีชาวฟิลิปปินส์ ที่ลงทุนทำเห็ดขนาดใหญ่ กะว่าจะผลิตให้ได้วันละ 1-2 ตัน(1000-2000 กก.) โดยทำก้อนว่าละเกือบ 20,000 ก้อน มีทุกแผนก ไม่ว่าจะเป็นแผนกทำหัวเชื้อ แผนกทำก้อน แผนกบ่มก้อน แผนก เปิดดอก แผนกแพ็คกิ้ง แผนกตลาด และคณะกรรมการบริหาร คนงานเกือบ 100 คน แต่เอาไปเอามา ทุกคนที่ทำงานในฟาร์มใหม่นี้ ล้วนแล้วแต่เป็นคนขยันทั้งสิ้น เพราะคนฟิลิปปินส์ตกงานกันเยอะ พอได้งาน ก็ทำงานหามรุ่งหามค่ำ คนที่ทำก้อนก็ฟิตมาก เร่งทำก้อนให้ได้ปริมาณเยอะๆ คนดูแลให้เห็ดออกดอก พอเจ้าของมาอบรมเห้ดไปไม่กี่วัน แล้วไปกำชับให้ฝ่ายเปิดดอกว่า ต้องระวังรักาาความชื้นให้ดี อย่าให้แห้ง เท่านั้นแหละ คนที่รดน้ำ แกก็ขยันรดน้ำจังเลย ปรากฎว่า แทนที่เห็ดออกวันละเป้นตัน กับออกมาไม่ถึง 20 กก. ผลสุดท้ายโครงการก็เจ๊งไปอย่าไม่มีท่า ทางธนาคารก็มาเร่งรัดหนี้ เจ้าของก็เลยไม่รู้จะทำไงดี ก็เลยตัดสินใจแขวนคอตาย ปรากฎว่า คนงาน ลูกน้องทุกคนต่างตกใจ แล้วพากันไปร่วมงานศพ โดยหยุดกิจกรรมของฟาร์มไป โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เจ้าที่ขยันเกินเหตุ ที่รดน้ำตลอดอย่างไม่ขาดสาย ไม่ให้หน้าเห็ดมันแห้ง พอแกไปงานศพ แล้วไม่ได้รดน้ำเห็ด คล้อยหลังไปยังไม่ถึงวันเลย ดอกเห็ดจากทุกถุง ที่ไม่เคยออกดอกเลย รดน้ำมากเท่าไหร่ก็ไม่ออก แต่พอไม่รดน้ำ มันออกทุกถุง นี่ไงที่เขาบอกว่า ขยันแต่ไร้กึ๋น ก็ไม่ได้ช่วยอะไร เช่นเดียวกัน สิ่งที่เกิดเสมอกับทางอานนท์ไบโอเทค ที่มีคนงานที่ขยันมาก แต่ก็สร้างความปวกเศียรเวียนเกล้าให้แก่ ดร.อานนท์ไม่น้อย จนท่านปล่อยมือแทบไม่ได้เลย เพราะหมู่นี้ หลังจากน้ำท่วมแล้ว ก็ต้องเร่งปลูกอะไรต่ออะใหม่ทดแทน แล้วจะต้องคอยดู คอยให้ความรู้แก่คนงานว่า เจ้านี้น๊ะมันชื่อนี้ และทำการปลูกที่นี้ เวลามันงอกออกมาแล้วมันจะเป็นแบบนี้ แล้วจึงจะอนุญาตให้คนขยันมาช่วยถอนหญ้า พรวนดิน ไม่เช่นนั้น พอสั่งให้ถอนหญ้าพรวนดินทีไร ท่าน(ตอนนี้ ต้องใช้สรรพนามแก่คนงานว่าท่านน๊ะครับ เพราะที่ผ่านมา เราก็คุยกันแบบเป็นกันเองว่ามันอย่างนั้นอย่างนี้ ปรากฎว่า ผู้อ่านบางคนทนไม่ได้ว่า เราไม่ให้เกียรติคนงาน เอาเป็นว่า จากนี้ไป ก็คงจะใช้สรรพนามแทนการเรียกคนงานว่า ท่านก็แล้วกัน)ก็ทำตามคำสั่ง ถอนทุกสิ่งทุกอย่างที่ขวางหน้า โดยไม่สนใจว่า ไม้บางต้น กล้าบางอย่าง สั่งมาจากต่างประเทศราคาแพงมากๆ ก็โดนท่านคนงานถอนทิ้งไปอย่างไม่ใยดีเลย ฉันใด สิ่งที่คุณขยันนั้น ก็ดีแล้ว และบางครั้งสิ่งที่คุณเห็นว่าตัวปัญหา ไม่ว่า คางคก งู แมลงสาบ อะไรทำนองนั้น หากปิดโรงเรือนให้มิชิดแล้วจะแก้ปัญหาได้ พวกนี้ มันมีวิธีของมันที่จะเข้าไปได้ โดยคุณยังไม่ได้คำนึงถึง เห็ดของคุณ ที่คุณเคยแทบจะบ้าไปแล้ว เมื่อเห็ดไม่ออกดอก ไม่ทราบว่า คุณเคยเรียน หรือเคยเข้าใจหลักการเกี่ยวกับความร้อน และการหมุนเวียนของอากาศไหม อย่าว่าเป็นการสอนสังฆราชเลย เอาเป็นว่า อยากจะเอาความรู้พื้นฐานมาเล่าให้ฟังกันใหม่ว่า อากาศที่ร้อนกว่า จะเบากว่า และจะลอยไปข้างบน ส่วนอากาศที่เสีย และหนักกว่า หรืออุณหภูมิต่ำกว่า จะอยู่ด้านล่าง ดังนั้น การที่คุณจะเปิดเฉพาะข้างบน แม้ว่า จะใส่ตาข่ายอะไรก็แล้วแต่ อากาศที่ร้อนย่อมออกไปได้แน่ แต่อากาศที่เสีย ที่หนักกว่า ก็ยังออกันอยู่ด้านล่างอยู่ดี ดังนั้น ตรงไหนก็ตาม ที่คุณกลัวงู กลัวแมลงสาบ กลัวมด กลัวคางคกเข้า แล้วคุณก็ปิดด้านข้างเสียสนิทเลย ยังไม่พอแถมเอาดินทับอีกที เพื่อไม่ให้พลาสติกมันเผยอนั้น ด้านในโรงเรือนบริเวณย่อมขาดอากาศ หรือมีการสะสมของอากาศเสีย นี่คือ สาเหตุว่า ทำไมดอกเห้ดของคุณ มันยังยาวอย่างกะเขียดตากแห้ง แต่ก็พอมองเห็นบางจุดในรูปที่ลักษณะดอกเห็ดออกมาดีทีเดียว ดังนั้น ด้านข้างทั้งหมด ควรยกเอาผ้าพลาสติกทึบขึ้นอย่างน้อย 30-40 ซม. แล้วใช้มุ้ง หรือแสลนปิดกันลมแทน ทีนี้หากคุณกลัวงู คุณก็เอาตาข่ายตักปลาเส้นเล็กๆใส่รูปอีกที ทีนี้ไม่ต้องกลัวเรื่องงูเลย เพราะเวลางูมันเจอตาข่ายเส้นเล็กๆแล้ว มันจะติดตาข่ายได้ ความรู้นี้ได้จากฟาร์มเห็ดคุณนิฐิ ที่ภูเก็ต เมื่อปี 2522 เอาอย่างนี้ก็แล้วกัน หากคุณอยากรู้ว่าจุดไหนอากาศอับหรือไม่ถ่ายเทบ้าง ก็ให้สังเกตดูจากควันธูปหรือบุหรี่ก็ได้ ลองจุดแล้วเอาไปตรวจสอบตามจุดต่างๆ หากมีควันลอยจากข้างล่างขึ้นข้างบนเป็นแนวเฉียงสัก 45 องศา แสดงว่า ลมผ่านได้ แต่หากว่าควันยังตลบอบอวนอยู่เฉพาะบริเวณนั้นไม่ไปไหนเลย ตรงนั้น อากาศอับแน่ๆ(อ้อ ลืมบอกไปว่า เวลาจุดธูปนั้น เทียนไม่ต้อง) หากคุณทำได้เช่นนี้ เรื่องของอากาศถ่ายเทก็คงไม่มีปัญหาอะไร ทีนี้ พอได้เรื่องอากาศถ่ายเทแล้ว ก็ต้องดูเรื่องความชื้นด้วย อย่าไปลุ่มหลงเฉพาะตัวช่วยว่า ต้องใช้อาหารเสริม 108 เท่านั้น เราต้องดูเรื่องความชื้นด้วย เวลาลมฌโกรกมาก ความชื้นก็จะหายไปเร็ว ต้องระวังให้ดี แต่ก็ใช่ว่าจะรดน้ำทั้งวันทั้งคืนเหมือนที่ทางฟาร์มเห็ดของฟิลิปปินส์ที่ยกตัวอย่างมานั้น แล้วอย่าลืมว่า เห็ดขอนขาวหรือเห้ดขอนดำนั้น เป็นเห้ดตระกูลเดียวกับเห็ดหอม คือ อยู่ในตระกูล Lentinus เหมือนกัน ดังนั้น เวลาคุณรดน้ำ อย่าได้บรรจงรดด้วยความนุ่มนวล เห็ดพวกนี้ เวลาคุณนุ่มนวลกับมันๆก็จะไม่ค่อนสนใจอะไร การเกิดดอกก็ออกบ้างไม่ออกบ้าง แบบไม่เต็มใจที่จะออก แต่พอคุณไปกระแทกมัน ไปตบหน้ามัน ไปรดน้ำถูกก้อนมันจนสั่นสะเทือน ชนิดที่ปวดร้าวไปถึงกระดองใจแล้วล่ะก่อ พรุ่งนี้ มันก็จะออกดอกให้คุณ หรือไม่เช่นนั้น หากคุณอยู่บ้านนอก หากจะบ้านคนอื่นมากๆ เวลาคุณเหงาๆ คุณก็เอาเครื่องเสียง แล้วเปิดเพลงที่มันมีเสียงเบสแรงๆ เช่น เพลง ร๊อคคองคอย เปิดให้มันฟัง เวลามีเสียงเบส ทั้งก้อน ทั้งโรงเรือนถึงกับสั่นได้ อย่างนี้มันชอบครับ แต่ต้องระวังข้างบ้านด้วย เดียวจะโดนก้อนหินหรือไม้หน้าสามลอยมา หรืออาจจะมองในแง่ดีว่า หากมีก้อนหินหรือไม้หน้าสามลอยมาจากข้างบ้าน แสดงว่า เสียงดังพอที่จะทำให้เห็ดขอนขาวขอนดำเกิดดอกได้แล้ว เห็นไหมว่า เรื่อง เห็ดนั้น แม้แต่เห็ดขอนขาว เห็ดขอนดำ มันก็มีเคล็ดเล็กๆน้อยๆที่จะนำไปสู่ความสำเร็จได้ ตรงนี้เอง ที่ทางอานนท์ไบโอเทค จำเป็นต้องทำการอบรมเป็นประจำ เพราะมีผู้เพาะเห็ดอีกจำนวนไม่น้อย ที่ทำการเพาะเห็ด เพราะไปดูเขามา หรือเขาเล่ามา หรือบางครั้งไปอบรมกับฟาร์มเห็ดที่เขาสอนแค่การทำก้อน นึ่ง และเปิดดอกเท่านั้น โดยเขาไม่ได้สอนถึงความรู้เบื้องต้นหรือความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับเห็ดเลย เดี๋ยวนี้ มีการป่าวประกาศอบรมการเพาะเห็ดกันทั่วบ้านทั่วเมือง จนอาจจะมากกว่า คนเพาะเห็ดเสียอีกด้วยซ้ำ แต่ละสำนักก็ล้วนแล้วแต่เก่งที่สุดในโลกทั้งน้าน

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก Empty สวัสดีครับ พี่ Apaiso

ตั้งหัวข้อ  sakeson Sat Apr 21, 2012 9:59 am

[b]ผมขอแชร์ประสบการด้วยคนครับ ผมเองก็เริ่มเพาะเห็ดถุงเหมือนกัน ต่างกันตรงที่ผมทำก้อนเองเลยแต่กว่าผมจะทำก้อนเองก็ได้ศึกษาข้อมูลจากการตอบคำถาม ของอาจารย์อานนท์+คุณไผ่ ตลอดจนศิษย์พี่ทั้งหลาย และจากหนังสือ เอกสารต่าง ๆเกี่ยวกับความต้องการพื้นฐาน และวงจรชีวิตเห็ด แต่ผมเหมือนกับพี่ตรงที่ ได้รับความช่วยเหลือด้านข้อมูลและเทคนิดจากคุณไผ่ ผมได้ส่งรูปเห็ดขอนดำที่ผมทำก้อนเอง+เชื้อเอง + ความรู้ที่ได้คำแนะนำจากคุณไผ่ มาให้พี่ Apaiso ดูครับ ผมทำจำนวน 325 ก้อน ถ้าจำไม่ผิด เปิดดอก 8 มีนาคม55 จนถึงวันนี้ เก็บได้ 35.7 กก. ครับ
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก 37584715

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก 15464931

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก 53854167

sakeson
sakeson

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ Tue Apr 24, 2012 10:31 am

เปิดดอก 8 มีนาคม55 จนถึงวันนี้ เก็บได้ 35.7 กก. ครับ
by sakeson on Sat Apr 21, 2012 9:59 am
หมายความว่า 29 วันเพาะเห็ดได้ 35.7 กก. แสดงว่าเห็ดออกดอก 1.23 กก./วัน จากจำนวน 325 ก้อน ใช่หรือไม่..

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก Empty ขอนดำ รีเทิร์น

ตั้งหัวข้อ  Apaiso Tue Apr 24, 2012 10:44 am

ผม นายวรชัย อภัยโส มีอีกแล้วครับท่าน

คราวนี้มารายงานตัวอีกเช่นเคยหลังจากไปฟักตัวมาอีกรอบ + ความตื่นเต้นสดๆร้อนๆเมื่อคืนนี้เอง งู เจ้าประจำมาอีกแล้วคราวนี้มาคาตาเต็มขาผมเลย แต่โทษทีไม่สามารถเก็บภาพประทับใจมาฝากได้เพราะตอนนั้นผมเข้าใจนั่งจดๆจ้องๆน้องเห็ดตอน 5 ทุ่มครับ เลยไม่คิดจะได้เจอขาประจำ มันเลื้อยผ่านขาผมหน้าตาเฉยเลยซึ่งผมตอนนั้นก็ไม่ทันระวังตัว เพราะมัวแต่จ้องน้องเห็ดอยู่ เรื่องของเรื่องคืน มันจะไปกินคางคงที่อยู่อีกฝั่งหนึ่งของโรงเห็ดนะครับ แล้วบังเอิญผมไปขวางทางมันพอดี..(ซึ่งจริงๆผมนั่งอยู่ตรงนั้นนานแล้วนะครับ) มันเป็นความผิดของผมเองแหละ ที่ไปขวางมัน ผมสิ ตกใจ หัวใจแทบวาย ตัวใหญ่พอดู เลยแหละครับ ผมเลยรีบวิ่งออกนอกโรงเห็ดไปเลยไปเอากล้อง กลับมาอีกทีมันหายไปละ....T T อุปสรรค (พระเจ้าจอร์จ)

เห็ดกระทู้ของคุณเสกแล้วเหมือนฟ้ากับเหวครับ เพราะผมก็เปิดดอกหลังคุณเสกไม่เท่าไหร่ แต่ ความต่างคือ 6 เท่า จะบ้าตายครับ รบกวนคุณเสก ขอคำแนะนำผมด้วยครับ เห็นกระทู้ผมแล้วก็ ....

เมื่อเช้าไม่อยากบอกเลยว่าได้ 1.8 กิโล ผมดีใจจะตายครับ...

แต่ก็นะครับ ผมก็กำลังพยายามอยู่ว่ามันมีอะไรผิดปกติอีก พยายามดูหลายๆอย่างครับ พร้อมรูปภาพประกอบการตัดสินใจ แต่ก็มีบางเรื่องที่ผมคิดว่าเป็นอุปสรรคไม่เปลี่ยนแปลงครับ ที่นี่ครับเวลาร้อน ช่วงเที่ยงๆบ่ายๆ จะประมาณ 40+ องศาครับ ซึ่งผมก็กำลังพยายามลดๆอยู่ เพราะมันไม่ควรเกิน 38 แต่ก็ยังดีกว่าแต่ก่อน นะครับ นั้นนะประมาณ 45+ องศา ตอนนี้กำลังพยายามเปิดช่องลมเยอะๆอยู่ครับ ที่จริงอยากทำทำคำแนะนำคุณไผ่บอกเป๊ะๆแหละ แต่ว่าเรื่องยกพื้นเปิดช่องลมด้านล่าง 30-40 เซ็นไม่ได้เลยครับ เพราะโครงสร้างไม่เหมาะสมมันไม่มีที่ยึด อีกทั้ง อุปกรณ์เเสลนต่างๆก็หมดละ เงินทุนก็หมดละ ไม่มีตังค์จะซื้ออะไรเพิ่มละ ก็เลยใช้วิธี ขุดลงดินไปนิดหน่อย ตามรูป แล้วก็ไปหาตาข่ายเก่าๆของเล้าไก่ของเพื้นบ้านแถวๆนั้นที่เค้าไม่ใช่แล้วเอามาล้างๆแล้วก็ปิดหลายๆช่องเอา แล้วก็ยังอุตส่าห์เจาะ ด้านข้างด้วย ซึ่งปกติไม่มีนะครับ เพิ่งเจาะสดๆร้อนๆเมื่อวานนี้เอง (ที่จริงก็ไม่รู้ว่าควรทำรึเปล่า แต่อยากทำอีกก็ไม่ได้ละ เพราะแสลนหมดละ คงต้องหาวิธีอื่นเอา...

ส่วนเรื่องหลังคาก็ตามภาพแหละครับที่ผมบอกว่าเอาแสลนไปขึงซ้อนด้านใน เพื่อลดแสงลงหน่อยแล้วก็หวังว่าจะช่วยไดบ้างเรื่องอุหณภูิมิซึ่งปัจจุบันประมาณ ไม่เกิน 41 องศา (ไมใช่ทุกวันนะครับ ส่วนใหญ่จะ ประมาณ 38-40)

สุดท้ายเก็บความตะลึงไปกับคุณเสก 325 ก้อน 35.7 กิโล ของผม 1000+ ได้ 6.6 (โอว์แม่เจ้า)
สุดท้ายจริงๆ พร้อมรับคำแนะนำเพิ่มเติมเพื่อเพิ่มผลผลิตครับจากผู้ใจบุญครับ

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010391
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010392
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010393
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010394
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010395
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010396
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010397
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010398
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010401
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010402
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010403
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010404
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010405
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010406
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010407
Apaiso
Apaiso

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก Empty สวัสดัพี่หมู

ตั้งหัวข้อ  sakeson Tue Apr 24, 2012 2:02 pm

ไม่ใช่ 29 วันนะครับ 8 มีนา - 20 เมษา ประมาณ 40 กว่าวัน ครับ
เฉลี่ยแล้ว วันละ 8-9 ขีด แต่ช่วงแรกของการเก็บผลผลิตค่อนข้างได้เยอะ เพราะดอกเห็ดก้านใหญ่และยาว (1.2-1.5 กก/วัน 10 วันแรก)
หลังจากนั้นมาเห็ดมีขนาดเล็กลง แต่ยังออกดอกเยอะเหมือนเดิม (เฉลี่ย 7-9 ขีดต่อวันครับ) อาจเป็นเพราะว่าผมไม่ได้ฉีดอาหารเสริม และไม่เคยให้เห็ดพักก้อนเลย กระตุ้นให้เห็ดออกดอกตลอดเวาลา (จำนวน 35.7 กก.ยังไม่นับรวมที่ผมกลับต่างจังหวัด ลูกน้องเก็บ ขาย+กิน เป็นเวาลา 7 วัน ลูกน้องบอกว่าออกเยอะมากกินไม่หมดเลยต้องขาย)
sakeson
sakeson

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก Empty สวัสดีครับพี่ วรชัย

ตั้งหัวข้อ  sakeson Tue Apr 24, 2012 2:42 pm

พี่ลองใช้วิธีผมดูมั่ย การกระตุ้นดอกเห็ด
ผมเอาความรู้จากคุณไผ่ + ความรู้ที่ผมได้จากแหล่งอื่นมาผสมกัน ค่อนข้างได้ผลครับ
คือว่า
1.เอาขวดเบียร์ตบหน้าก้อนเห็ด (จำคำคุณไผ่มา) ให้แรง 1-2 ครั้ง หน้าก้อนเห็ดจะนิ่ม
2.ปิดโรงเรือนให้สนิทในช่วง 12.00 - 16.00 น. อุณหภูมิในโรงเรือนจะอยู่ระหว่าง 38-45 องศา
3.หลังจาก 16.00 น.ให้พี่เปิดโรงเรือนททิ้งไว้ ให้อากาศบริสุทธิ์เข้าไปให้ได้มากที่สุด ประมาณ 0.5-1 ชม.
4.ใช้สายยางฉีดหน้าก้อนให้แรงเท่าที่จำทำได้ ตลอดจนฉีดหลังคาโรงเรือน+ผนังให้เกิดความชื้น
5.เปิดประตูเห็ดทิ้งไว้ไม่ต้องปิดจนถึงเช้า

ปล. การที่เราเอาขวดตบหน้าก้อน คุณไผ่บอกว่าจะเป็นการกระตุ้นให้เห็ดออกดอก ส่วนการปิดโรงเรือนในตอนกลางวันและเปิดรดน้ำให้ชุ่มในตอนเย็น เพราะผมได้อ่านเจอบทความของท่านนักวิชาการท่านหนึ่ง เขาเบอกว่า เห็ดขอนจะออกดอกได้ดีถ้าอุณหภูมิเปลี่ยนแปลงอย่างฉับพลัน (อุณหภูมิกลางวันแตกต่างกับกลางคืนมากๆ เช่น กลางวัน 38-45 องศา กลางคืน 28-30 องศา) จึงเป็นเหตุผลที่เราต้องปิดโรงเรือนในตอนกลางวันและลดอุณหภูมิให้เย็นลงในตอนเย็นโดยการรดน้ำให้ชุ่ม ทำตามข้อ 2-5 ไปเรื่อยๆ จนกว่าเห็ดขอนจะออกดอกครับ

ลองดูนะครับพี่วรชัยอาจจะช่วยกระตุ้นดอกเห็ดของพี่ให้ออกดอกได้ดีขึ้นครับ หรือมาแลกเปลี่ยนประสบการกับผมก็ได้ครับ แต่ต้องขอบอกก่อนนะครับว่าผมก็เพิ่งทำเห็ดถุงเป็นครั้งแรกเหมือนกัน 087-5167171
sakeson
sakeson

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ Tue Apr 24, 2012 4:06 pm

[/quote]พี่ลองใช้วิธีผมดูมั่ย การกระตุ้นดอกเห็ด
เป็นข้อมูลที่ดีมากๆ..ขอบคุณครับเดี๋ยวผมขอลองใช้ดูบ้าง...
ผมขอคำแนะนำจากคุณ sakeson ดังนี้ครับ
1.มีปัญหาเรื่องตัวไรเห็ด..บ้างหรือเปล่าครับ...ถ้ามีแก้ไขได้อย่างไรบ้าง...

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก Empty ต้องขอแก้ข่าวว่า ไม่เคยบอกให้เอาขวดเบียร์ไปตบหน้าก้อน แต่ให้ใช้ไม้หน้าสาม หรือรองเท้าฟองน้ำแทนจะดีกว่า เพราะหากใช้ขวดเบียร์เดี๋ยวขวดจะแตก

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Tue Apr 24, 2012 8:54 pm

เคยพูดมาหลายครั้งว่า หากต้องการที่จะให้เห็ดขอนขาว เห้ดขอนดำออกดอกนั้น ต้องทำให้มันสั่นสะเทือน ด้วยการรดน้ำแรงๆ หรือเปิดเพลงที่มีเสียงทุ้มมากๆ หรือใช้ไม้หน้าสามตีหน้าก้อนเห็ด หากไม่มีไม้หน้าสามก็ใช้พวกรองเท้า(ล้างให้สะอาดก่อน ใช้ของใหม่ทีละข้างได้ยิ่งดี) ส่วนเรื่องขวดเบียร์ ดูเหมือนว่า ยังไม่เคยแนะนำไปเพราะมันเสี่ยงมาก เกิดตีแรงไป หรือตีไปถูกของแข็ง มันอาจจะแตกก็ได้ อันตรายมากครับ หรือหากขวดเบียร์มีเบียร์อยู่ข้างใน เดี๋ยวคนตีจะเมาก่อนเห็ด หรือเห้ดอาจจะเมาก่อนคนก็เป็นไปได้ครับ ส่วนดอกเห็ดรุ่นหลังๆมีขนาดเล็กลง ก้เพราะคุณกระตุ้นให้มันออกดอกบ่อย อาหารสะสมไม่ทัน แก้ปัญหาได้โดยง่ายด้วยการใช้นิวคลีโอไทด์ 108 ฉีด จะได้ดอกเห็ดมีขนาดโต หมวกดอกไม่ช้ำง่าย น้ำหนักดีตลอดเวลาที่ใช้ พอฉีดเข้าไปในดอกเห้ด เพียง 2-3 ชั่วโมงก็จะเห็นผลทันที

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก Empty การรดน้ำเห็ดขอนขาว

ตั้งหัวข้อ  Rachya D Tue Apr 24, 2012 9:06 pm

สวัสดีค่ะ คุณไผ่
การรดน้ำเห็ดขอนขาวสามารถรดได้เลยหลังจากเปิดก้อนใหม่วันแรกเลยไหมค่ะ พอดีเพิ่สั่งเห็ดขอนขาวมาลง 4000ก้อนค่ะ
แต่ยังไม่เคยมีประสบการณ์ในการเพาะเห็ดเลย และสนใจตัวผลิตภัณท์เสริมอาหารเห็ดและป้องกันไรและแมลงด้วยค่ะ ไม่อยากเสี่ยงกับไรไข่ปลาและแมลงอื่นๆอยากรุ้วิธ๊ใช้ด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ
Rachya D
Rachya D

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก Empty ขอนดำรีเทิร์น

ตั้งหัวข้อ  Apaiso Fri Apr 27, 2012 2:43 pm

ผม นายวรชัย อภัยโส มีอีกแล้วครับท่าน (2)

หลังจากคราวที่แล้วผม ได้ 1.8 กิโลไปแค่นี้ผมก็ดีใจจะแย่แล้วครับ และได้รับคำแนะนำอันมีประโยชน์มากมายจากเพื่อนๆที่เป็นลูกศิษย์อาจารย์เดียวกันขอผลบุญนี้จงสถิตอยู่แก่ตัวท่านเถิดครับ

ภาคสองนี้ผมดีใจยิ่งขึ้นไปอีกครับ เพราะคราวนี้ผลผลิตผมเ้พิ่มขึ้นอีกแล้วครับจากคำแนะนำของคุณ เสก พี่หมู คุณไผ่ เห็นผลจริงๆครับ จาก 1.8 เป็น 2 กว่าๆ มา 4-5 วันแล้วครับ และ มีแนวโน้มที่ผลผลิตจะเพิ่มขึ้นอีกครับ แต่.........................................

ยังมีปัญหาที่อาจจะรอคอยผมอยู่อีกนั้นแหละครับ
1. ผมพ่น ฟังค์แบคทุกวันเลยนะครับ แต่รู้สึกจะมีไ่รเห็ดเหมือนกันนะครับเริ่มมีให้ผมได้เห็นแล้วครับ ส่วนใหญ่ต่อก้อนจะยังน้อยอยู่ แต่บังเอิญผมไปเห็นก้อนหนึ่งครับน่ากลัวมาก เป็นร้อยเลยเชียว ผมตัดสินใจโยนทิ้งไปเลยครับ (เอาไปทิ้งในทุ่งนาห่างจากที่พักโขอยู่ครับ) ไม่ทราบว่ามันพอจะมีวิธีแบบเบ็ดเสร็จเด็ดขาดมั๊ยครับที่จะทำให้มันสูญพันธ์ไปเลยครับ (คำถามนี่น่าจะถามถึงคุณไผ่โดยตรงเลยจะเหมาะกว่าครับ) หรือว่าไม่มีเบ็ดเสร็จเด็ดขาดเลย ถ้าผมเพิ่มความขยันเข้าไปอีก พ่นมันเลย เช้า เที่ยง เย็น แบบนี้ มันจะดีขึ้นรึเปล่าครับ (หมายถึงอัตาการสูญพันธ์ของมันเพิ่มสูงขึ้น)
2. อันนี้มีรูปให้ดูครับ ที่เป็นเหลืองๆที่ก้านนี่คืออะไรเหรอครับ เข้าใจว่าคงไม่ดี (แต่ไม่รู้ว่าอะไร ทั้งโรงเพิ่งเห็นจากก้อน ก้อนเดียวเท่านั้นแหละครับ

3. อันนี้ไม่มีอะไร อันนี้คาดว่าเป็นหนึ่งในอุปกรณ์ในการเพิ่ม ผลผลิต ที่เห็นอยู่ในรูปนั้นคืออาวุธของผมเอง ไม่ทราบมันจะโหดไปรึเปล่าครับ เพราะผม เดินหน้าฟาดมันทั้งโรงเลย เกรงว่าอาจจะเกิดการบาดเจ็บล้มตายจากผมไปซะก่อนนะครับ

4. อันนี้เป็นการคาดเดาของผมเองนะครับ คือผมสังเกตว่าเห็ดขอนดำและขอนขาวเมื่ออยู่ในตำแหน่งเดียวกันแล้ว (บริเวณทางเข้าโรงเห็ด) แต่ปริมาณการออกดอกรู้สึกแบบเห็นได้ชัดเลยว่า (เห็ดขอนขาวมีน้อยกว่ามากครับแค่ร้อยกว่าก้อน) เห็ดขอนขาวออกดอกดีกว่า อันนี้อยากทราบว่าเป็น ธรรมชาติของมันเองหรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นอุปทานของผมเอง + กับตำแหน่ง และปัจจัยที่ต่างกันของเห็ด (เห็ดขอนขาวอยู่้ด้านซ้ายของโรง ขอนดำอยู่ด้านขวาของโรง เมื่อเดินเข้าไป)

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010403-1
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010391-1
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010395-1
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010396-1
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010397-1
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010398-1
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010399
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010400
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010401-1
ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก P1010402-1

แต่ที่เป็นห่วงสุดๆคือ กลัวไรนี่แหละครับ

แก้ไขล่าสุดโดย Apaiso เมื่อ Fri Apr 27, 2012 2:51 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Apaiso
Apaiso

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก Empty ขอนดำรีเทิร์น ซ้ำครับ

ตั้งหัวข้อ  Apaiso Fri Apr 27, 2012 2:50 pm

ซ้ำครับ

แก้ไขล่าสุดโดย Apaiso เมื่อ Fri Apr 27, 2012 3:24 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Apaiso
Apaiso

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก Empty ซ้ำครับ

ตั้งหัวข้อ  Apaiso Fri Apr 27, 2012 2:59 pm

ซ้ำครับ

แก้ไขล่าสุดโดย Apaiso เมื่อ Fri Apr 27, 2012 3:25 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
Apaiso
Apaiso

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก Empty สวัสดีครับพี่ วรชัย

ตั้งหัวข้อ  sakeson Fri Apr 27, 2012 3:20 pm

ดีใจด้วยนะครับ แต่อย่าดีใจจนเพลินนะครับเพราะว่านี่เป็นเพียงแค่การเริ่มต้น
sakeson
sakeson

ตั้งหัวข้อ  นายหมูคนเมืองแพ Sat Apr 28, 2012 8:09 am

ก่อนอื่นขอแสดงยินดี..ด้วยครับ...ในฐานะคนเพาะเห็ดด้วยกัน...สิ่งสำคัญคือการรู้จักให้...รู้จักแบ่งปัน..ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน...ผมหวังว่า..สิ่งดีๆเหล่านี้จะอยู่กับเรา.ตลอดไป...ครับ

ส่วนเรื่องไรเห็ด...ผมก็เจอครับ..ช่วงแรกๆจะน้อยตัว...ผ่านไปย่างเข้าสู่เดือนที่ 2 มาเต็มหน้าก้อนเลยแสดงว่ามันขยายพันธุ์ได้รวดเร็วมาก และกัดกินเห็ด..ขายไม่ได้ราคา..ส่วนวิธีแก้ไข เบื้องต้นผมใช้เครื่องดูดฝุ่น..ดูดบริเวณหน้าก้อน..ช่วยได้นิดหน่อยคือ ลดปริมาณตัวไรเห็ด..จากมาก มาหาน้อย...อีกอย่างให้ระวังเรื่องหน้าก้อนเห็ดเน่าเสียหรือน้ำเข้าไปในก้อนด้วย..

นายหมูคนเมืองแพ..

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก Empty ปัญหาขอนดำ

ตั้งหัวข้อ  Apaiso Sun May 06, 2012 2:48 pm

กราบเรียน ท่านอาจารย์ ดร. อานนท์และเพื่อนๆ พี่ๆที่เคารพ

รอบนี้กลับมาอีกแล้วครับ แต่คราวนี้มาพร้อมปัญหาเหมือนเคยๆ

คือที่จริงแล้วมาวันนี้ก็มีรูปมานะครับจะให้ดู ที่ปรับปรุงโรงเห็ด แต่เกิดปัญหาเรื่อง ไวรัส อะไรสักอย่างที่ ไดรฟ์นะครับเลย ก็อปมาไม่ได้
คราวนี้มีปัญหา ที่อยากทราบเพิ่มเติมนะครับ

คือจากคราวที่แล้วที่ผมโพสรูปไปที่ก้าสดอกเห็ดมีสีเหลือง เมือกๆ อย่างนั้นนะครับ ไม่ทราบว่าเป็นอาการของอะไรครับ คิดว่าไม่ดี จนป่านนี้ก็ยังไม่รู้เลยครับว่าเป็นอะไรกันแน่

อีกอย่าง เรื่อง ปริมาณเห็ด ตอนแรกๆ ก็ดูเหมือนจะดี ขึ้นที่ผม แต่ไปๆ มาๆ เหมือนเดิมแล้วครับ ไม่ทราบว่าผมต้องแก้ไขหรือดูที่ตรงไหนเป็นพิเศษรึเปล่าครับ ความเห็นที่ผมพอจะมีเป็นดังนี้นะครับ

1. อุณหภูมิ คิดว่าดีแล้วนะครับ ตอนนี้ไม่เคยเกิน 40 องศาเลย ครับ อยู่ราวๆ 30-40
2. ความชื้น อันนี้หายห่วงครับ ผม มียู้เร็มกระจายน้ำฝอย เกือบทั้งวัน ตั้งเวลา ระยะ 30 นาทีทำงานครั้งหนึ่งครับ (ครั้งละ 4 นาทีจะไปละอองน้ำ) อันนี้ก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ
3. เรื่องของอากาศ อันนี้ก็คิดว่าไม่มีปัญหานะครับ เพราะคราวที่แล้วที่มันดีขึั้นนั้นผมยังปรับปรุงโรงเรือนเรื่องการเปิดช่องอากาสยังไม่เสร็จดีด้วยซ้ำ ผลผลิตก็เพิ่มขึ้นแล้วครับ แต่คราวนี้ผม ทำเป็นอย่างดี เปิดสารพัดช่องเพื่อให้อากาศถ่ายเทได้เป็นอย่างดี โดยแน่ใจว่า ความชื้นไม่สูญเสียมากไป
4 แสงอันนี้ก็ตามรูปคราวก่อนเลยครับ

เท่าที่ทำๆ มาก็ประมาณนี้แหละครับ แต่ทำไมสถานการณ์ยังไม่ดีขึ้นเลยครับ รบกวนทีครับ อาจารย์ หรือผมต้องดูอะไรอีกเป็นพิเศษครับ
Apaiso
Apaiso

ขอนดำ+108 ไม่ออกดอก Empty แก้ปัญหาเรื่องเห็ดไม่ออกดอก พอทำตามคำแนะนำใหม่ๆดูเหมือนจะได้ผล แต่นานเข้าก็ไม่ออกดอกเหมือนเดิม

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Mon May 07, 2012 11:18 am

ผมก็พอแนะนำเท่าที่ผมพอมีความรู้ คราวนี้ คุณก็มีปัญหาอีก ผมจำเป็นต้องไปขอความรู้จากพ่อผม(ดร.อานนท์)มาตอบ เพราะผมไม่กล้าที่จะแนะนำมากไปกว่านี้แล้ว และก็ได้คำตอบจากพ่อผมมาทันทีว่า
พ่อดูโหงวเฮ้งคนจากรูปแล้วว่า คุณเป็นคนเอาการเอางานที่จริงจังมาก และด้วยความที่เป็นคนจริงจัง ก็ดูเหมือนจะเป็นคนที่อมทุกข์ไว้ไม่น้อยทีเดียว ตรงนี้ไง ที่พ่อบอกว่า คนที่ผ่านการอบรมไปแล้ว กับคนที่คิดว่า จะรออ่านหรือรอฟังเขาว่าแต่เพียงอย่างเดียวมันต่างกัน เพราะการที่คุณไปทำอะไร ไม่ว่าจะเพาะจะปลูก จะเลี้ยงสิ่งมีชีวิตนั้น ใช่ว่า คุณจะมีความรู้แล้วจะทำงานนั้นสำเร็จ ดูจากบรรดาอาจารย์ทั้งหลาย ไม่ต้องดูอื่นไกล เอาแค่เห็ดก็แล้วกัน มีอาจารย์เต็มบ้านเต็มเมือง บางคนแค่มาด้อมๆมองๆ ในชีวิตอาจจะแค่ซื้อก้อนเห็ดไปเปิดในห้องน้ำพอเห็ดออกดอกมาดอกสองดอก ก็เป็นอาจารย์สอนเห็ดกันเต็มบ้านเต็มเมือง แล้วไง ก็แล้วก็ทุกคนก็คิดแบบคุณนี่แหละ ที่บอกว่า การจะทำให้เห็ดออกดอกดี ต้องมีอาหารที่ดี มีอากาศที่ดี มีความชื้นที่ดี มีแสงสว่างที่ดี โอ้ไอ้เรื่องอย่างนี้ เด็กอนุบาลเขาก็เข้าใจ เพียงแต่เขาอธิบายไม่เป็นเท่านั้น ดูจากเหตุผลที่คุณให้มาสิ ดูเหมือนว่า อะไรคุณก็ทำดีหมด แต่ที่ไม่ดีมีอย่างเดียว คือ เห็ดมันไม่ดีเอง ที่มันไม่ได้ออกดอกมาให้คุณใช่ไหม ย้อนกลับไปสิ ไปหาท่านผู้การภักดีสิ ดูแค่เห็ดแครงนั้น หากทำแบบที่คุณคิด ป่านนี้ใครๆก็รวยกันหมด เพราะเราคิดว่า ปัจจัยทุกอย่างเราเก่งแล้ว เราควบคุมมันได้แล้ว เครื่องยูเล็มยูแลมก็เอามาติดมาตั้งเหมือนกับคนอื่นที่เขามีแล้ว ผู้การภักดีสิตัวจริง ท่านสังเกตถึงขนาดว่า เอาน้ำบาดาลไปรดเห็ดแครง รดอย่างไรมันก็ไม่โต แต่พอฝนตกแค่คืนเดียว ไอ้ที่เหี่ยว ไอ้ที่ฝ่อ กลับฟื้นคืนชีวิตขึ้นมา นี่แหละ เขาถึงเรียกว่า เป็นนักวิชาการหรือผู้เฝ้าคอยสังเกตอย่างแท้จริง แล้วอย่างนี้ ทำไมคุณไม่ไปสังเกตดูว่า ตอนที่คุณได้รับคำแนะนำไปใหม่ ๆแล้วทำไมเห็ดมันถึงออกดอกดีล่ะ แต่พอคุณตั้งใจทำให้มันดี ให้น้ำสม่ำเสมอแต่มันดันไม่ออก แค่นี้คุณก็น่าจะจับจุดได้แล้วว่า ทางอานนท์ไบโอเทค ไม่เคยสอนลูกศิษย์ลูกหาว่า การเพาะเห็ดนั้น คุณต้องไปหาซื้อเครื่องไม้เครื่องมืออะไรก็ไม่รู้เอามาใช้ แล้วก็มองที่ปัจจัยเดียวมันไม่ได้ ดร.อานนท์พูดเสมอว่า ทุกอย่างต้องดูที่องค์รวม แล้วเวลาเห็ดไม่ได้ความชื้นมากไป มันไม่ได้รับการกระตุกหรือกระตุ้นบ้าง มันก็นอนหลับสิ มันไม่ตื่นออกมาให้คุณเก็บหลอก ดูจากคนงานผมสิ พอรู้ว่ารัฐบาลเขาประกาศขึ้นเงินเดือนหรือค่าแรงเท่านั้น พอเราขึ้นช้าเข้าไปหน่อยงานไม่เดินเลย แต่พอเราบอกว่า เราไม่ขึ้นค่าแรงน๊ะ เพราะเราขาดทุนอยู่แล้วจนจะปิดอานนท์ไบโอเทคอยู่แล้ว เพราะหาเงินจ่ายหนี้ไม่ทัน แต่เราจะให้งานเหมาเป็นชิ้นงาน และเพิ่มราคางานเหมาขึ้นไปอีก 20% เท่านั้นเอง คนงานของเราท่าน(ใช้คำว่ามันไม่ได้ เพราะคนอ่านเวปบางท่านเป็นผู้ดี ห้ามใช้คำว่ามันกับคน) ขยันทั้งวันทั้งคืน วันหยุดวันโกนท่านก็ทำตลอเเวลา เห็นไหม ตอนเห็ดคุณไม่ออก ก็เพราะเขานอนหลับมานานแล้ว พอคุณเปลี่ยนบรรยากาศเขา เขาถึงออกใช่ไหม แล้วคุณก็ทำให้เขาเสียนิสัยในบรรยากาศใหม่อีก แบบนี้ เขาก็นอนอย่างเดียวสิ เอาโบนัสเพิ่มเข้าไปสิ โบนัสนั้น อาจจะเป็นไม้เรียว ไม้หน้าสาม หรือให้มันอด ให้มันหิวบ้างสิ แล้วก็เชิญมันออกมาบ้างสิ พอแล้วล่ะ สิ่งที่คุณเรียนมาทางภาคทฤษฎีนั้นมันเยอะไปแล้ว ลงไปปฎิบัติแบบผู้การภักดีบ้าง อ้อ พอพูดถึงผู้การภักดีนั้น ท่านมียศที่ถูกต้องตามกฎหมายและได้รับพระราชทานมา แล้วท่านก็เป็นผู้ใหญ่มาก แม้ว่าท่านจะเคยมาเรียนกับผมซึ่งผมมีอายุน้อยกว่าท่าน แต่เราก็เคารพกัน ดังนั้น สมาชิกรุ่นลูกรุ่นหลานทั้งหลาย ขอบิณฑบาตรเถอะ ให้เกียรติท่านบ้าง อย่าได้ไปตีตนเสมอท่านเลย ขอให้รักษาขนบธรรมเนียมประเพณีที่ได้กระทำกันอย่างดีมาโดยตลอด ท่านน่าจะเป็นหนึ่งในอาจารย์ของพวกเรา ที่ท่านมีอะไรดีๆท่านก็เอามาบอก และท่านยังเชิญชวนให้สมาชิกไปดูไปชมของท่าน ซึ่งหายากมากในสังคมไทย ฉะนั้นขอร้องเถอะ ให้เกียรติเรียกท่านตามยศตามตำแหน่งของท่าน คือ พอ.ภักดี หรือ ผู้การภักดีเถอะ แล้วบรรดานิรนามทั้งหลายที่เข้ามาถามในกระทู้นี้ก็เช่นกัน ขอร้องกันหน่อยเถอะ แม้ว่าจะไม่ได้เป็นสมาชิกที่ผ่านการอบรมจากอานนท์ไบโอเทคไปก็ตาม เราก็ยินดีจะแลกเปลี่ยนประสบการณ์ให้แก่กัน จึงขอให้ท่านอย่างน้อยแจ้งชื่อแจ้งแซ่มาให้กันบ้าง เพราะอย่างน้อย ก็เป็นกำลังใจให้พวกเราที่ต้องมาตอบคำถามหรือเล่าสู่กันฟังโดยไม่มีวันหยุดเลย

ขึ้นไปข้างบน