Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สวัสดีครับรบกวนสอบถามเห็ด coprinus ครับ

2 posters

Go down

สวัสดีครับรบกวนสอบถามเห็ด coprinus ครับ Empty สวัสดีครับรบกวนสอบถามเห็ด coprinus ครับ

ตั้งหัวข้อ  okung3036 Mon May 14, 2012 9:18 am

พอดีผมได้ทำวิจัยเกี่ยวกับเห็ดน้ำหมึกในการควบคุมไส้เดือนฝอยรากปม ผมได้ทดลองแล้วผมว่าเห็ดโคนน้อยที่เพาะกันในบ้านเราไม่สามารถควบคุมไส้เดือนฝอยรากปมได้ ผมได้เคยลองไปสอบทางทางศูนย์ biotec เพื่อสอบถามกับนักวิจัยในเรื่องเชื้อเห็ดตัวนี้ แต่ได้รับคำตอบกลับมาว่าทางนักวิจัยไม่ทราบเหมือนกันว่าตัวไหน เพราะที่มีทางเขาได้จำแนกเพียง coprinus spp. ทั้งหมด มีประมาณ 25 isolate ต้องนำไปเลี้ยงใน pda เพื่อตรวจอีกทีผมก็รอเป็นเดือนเลย สรุปเขาไม่ได้ตรวจให้ ครั้นจะสั่งเชื้อมาทั้งหมดก็ไม่ไหว เชื้อละ 500 บาท
ตัวที่ผมอยากได้จริงๆ คือ coprinus comatus แต่ผมไม่สามารถหาได้เลย///(ผมเคยได้รับเชื้อจากฟาร์มเห็ดเชียงใหม่แถวหนองหอย เคยพบว่ามีสายพันธุ์หนึ่งน่าจะเป็น comatus แต่ได้สูญหายไประหว่างหารย้ายห้องปฏิบัติการ) ปัจจุบันผมมีความจำเป็นมากที่จะต้องได้เชื้อตัวนี้ ไม่ทราบว่าผมจะสามารถหาได้จากไหนได้เร็วที่สุดครับ

ขอบคุณครับ

okung3036

ขึ้นไปข้างบน Go down

สวัสดีครับรบกวนสอบถามเห็ด coprinus ครับ Empty ติดต่อสายพันธุ์เห็ดต่างๆได้ที่ศูนย์รวบรวมพันธุ์เห็ดของกรมวิชาการเกษตร

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Mon May 14, 2012 11:28 am

ลองติดต่อไปยังศูนย์รวบรวมพันธุ์เห็ดของกรมวิชาการเกษตรดูสิ เพราะเขามีเห็ดที่เพาะได้ทุกชนิดบริการอยู่แล้ว ยิ่งเป็นการศึกษาวิจัยแล้วล่ะก็ เขาน่าจะสนับสนุนเต็มที่ เขาอยู่ที่เกษตรกลางบางเขน ที่เดียวกับ ม.เกษตร
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

สวัสดีครับรบกวนสอบถามเห็ด coprinus ครับ Empty Re: สวัสดีครับรบกวนสอบถามเห็ด coprinus ครับ

ตั้งหัวข้อ  okung3036 Mon May 14, 2012 2:25 pm

ครับผมจะได้ลองติดต่อไปที่นั่นดูครับ พูดแล้วยังเสียดายไม่หายเลยครับ หายากมากเลยในบ้านเรา comatus

okung3036

สวัสดีครับรบกวนสอบถามเห็ด coprinus ครับ Empty Re: สวัสดีครับรบกวนสอบถามเห็ด coprinus ครับ

ตั้งหัวข้อ  okung3036 Wed Aug 08, 2012 4:11 pm

หลังจากที่ผมได้ติดต่อไปทาง biotech ได้ความว่าเชื้อ coprinus ที่จัดเก็บในศูนย์วิจัยที่มีอยู่เป็น coprinus sp. ทั้งหมดเลย(ยัง งงๆ) จริงๆแล้วตัวที่อยากศึกษาคือ coprinus comatus ซึ่งมีโครงสร้าง ดังรูป

ซึ่งจากการทดลองในระดับหนึ่ง coprinus ที่มีการเพาะเลี้ยงเชิงการค้าคือ coprinus fimertarius นั้นไม่พบโครงสร้างดังกล่าว

สวัสดีครับรบกวนสอบถามเห็ด coprinus ครับ Z

ผมจะสามารถติดต่ออาจารย์ท่านใดโดยตรงได้บ้างครับ ขอบคุณครับ

okung3036

ตั้งหัวข้อ  okung3036 Thu Aug 09, 2012 3:40 pm

ถ้าที่่ร้านพอจะมี หัวเชื้อเห็ดโคนน้อยจำหน่าย อย่างไรผมจะได้ติดต่อสั่งซื้อครับผม
รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

okung3036

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics