Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ขี้เลื่อยที่มาจากไม้ที่ทำเฟอนิเจอ

2 posters

Go down

ขี้เลื่อยที่มาจากไม้ที่ทำเฟอนิเจอ Empty ขี้เลื่อยที่มาจากไม้ที่ทำเฟอนิเจอ

ตั้งหัวข้อ  patiphan Thu May 24, 2012 7:53 pm

อาจารย์ครับผม ปฏิภาณ อบรมกับอาจารย์รุ่นp103 ผมขอถามว่า เราสามารถตรวจสอบได้ไหมครับว่าขี้เลื่อยที่เราสั่งมามีสารฆ่าเชื้อรารึเปล่าครับ ถ้ารู้ว่ามีแล้วเราสามารถใช้ได้รึเปล่าครับหรือควรมีกรรมวิธีก่อนใช้งานครับ

patiphan

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขี้เลื่อยที่มาจากไม้ที่ทำเฟอนิเจอ Empty การตรวจสอบว่าขี้เลื่อยจากโรงงานเฟอร์นิเจอร์ใช้เพาะเห็ดได้หรือไม่

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Sun May 27, 2012 10:50 am

โดยปกติในการที่นำไม้มาทำเฟอร์นิเจอร์สมัยนี้นั้น เขานิยมใช้ไม้เนื้ออ่อน หรือไม่ที่ตัดมาใหม่ๆ แล้วก็ทำการฉีดน้ำยาเข้าไปในเนื้อไม้ เพื่อป้องกันทั้งแมลง และเชื้อรา ดังนั้น ขี้เลื่อยพวกนี้ ไม่สามารถนำเอาไปเพาะเห็ดได้ เว้นเสียว่า ปล่อยทิ้งไว้นานๆ จนกระทั่งมันเริ่มสลายตัว แสดงว่า สารเคมีที่ใช้ยับยั้งการเจริญเติบโตของเชื้อราหรือเชื้อเห็ดเริ่มเสื่อมสลายลงไปแล้ว ดังนั้น วิธีสังเกตง่ายๆ คือ แม้ว่า เราไม่รู้ว่า ขี้เลื่อยนั้น มีสารป้องกันเชื้อรา หรือบางที คนขายขี้เลื่อย ก็มักง่าย เอาขี้เลื่อยที่มีสารฆ่าเชื้อรา หรืออาบน้ำยาใส่ปนเข้าไปด้วยก็มี ดังนั้น ให้สังเกตดูว่า หากเราเอาขี้เลื่อยต่างๆเหล่านี้มากองไว้ รดน้ำให้มีความชื้นขนาดใช้มือบีบแรงๆ มีน้ำเล็ดออกมาจากง่ามมือเล็กน้อย แสดงว่าความชื้นพอดี ให้สังเกต ดูว่ามันมีความร้อนมากไหม หลังจากที่ทำกองไว้ 1-2 วัน หากว่าเกิดขึ้นนิดหน่อย แสดงว่า มียาหรือสารพิษอยู่ หากต้องการจะใช้ ให้ใช้ไบโอวันแล้วเอาฟางหรือเปลือกผลไม้ใส่ผสมเข้าไปบ้าง เชื้อไบโอวัน จะมีเชื้อยีสต์ตัวเก่ง ได้แก่พวก Pichia ซึ่งเชื้อยีสต์ตัวนี้ มันจะสามารถช่วยไปทำลายสารพิษต่างๆได้ ทำการกลับกองประมาณ 4-6 ครั้ง ด้วยการกลับกองทุกวัน หรือ 1-2 วันต่อครั้ง กองให้สูงไม่เกิน 1 เมตร ประมาณ 14-18 วัน ก็จะสามารถนำเอาขี้เลื่อยไปเพาะเห็ดได้ อย่างไรก็ดี มันอาจจะมีสารพิษหลงเหลืออยู่ จึงไม่ควรนำไปเพาะเห้ดที่เจริญเติบโตช้า เช่น เห็ดเป๋าฮื้อ เห็ดหอม เห็ดโคนญี่ปุ่น เพราะเห็ดพวกนี้ ไวต่อสารพิษค่อนข้างมาก และหากเป็นไปได้ ก็ไม่ควรใช้วัสดุเหล่านี้แต่เพียงอย่างเดียว อาจจะนำไปผสมกับฟาง หรือขี้เลื่อยที่ไม่มีสารหรือยาฆ่าราในอัตราครึ่งต่อครึ่งโดยปริมาตรจะดีกว่า
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ขี้เลื่อยที่มาจากไม้ที่ทำเฟอนิเจอ Empty Re: ขี้เลื่อยที่มาจากไม้ที่ทำเฟอนิเจอ

ตั้งหัวข้อ  patiphan Sun May 27, 2012 12:47 pm

ขอบคุณครับอาจารย์ คำตอบช่วยได้มากเลยครับเพราะว่าขี้เลื่อยราคาแพงเหลือเกินถ้าได้เจ้าที่ไม่มีความรับผิดชอบมาก็หมดกันครัลบ

patiphan

ขี้เลื่อยที่มาจากไม้ที่ทำเฟอนิเจอ Empty การเก็บขี้เลื่อยที่หมักแล้วให้ได้นานฯ

ตั้งหัวข้อ  patiphan Sun May 27, 2012 11:08 pm

อาจารย์ครับ การเก็บขี้เลื่อยที่หมักแล้วให้สามารถใช้ได้นานฯนั้น แบบเดียวกันกับที่อาจารย์ทำใส่ถุงนะครับ (เพื่อที่ผมสามารถบริหารจัดการกับขี้เลื่อยราคาแพงอันนี้ได้) ผมได้อ่านในหนังสือแล้วแต่ผมมีความสนใจที่จะขอดูขั้นตอนการปฏิบัติจริงกับทางอาจารย์ครับ ผมขออนุญาติเข้าไปศึกษากับทางศูนย์จะได้ไหมครับหรือผมติดต่อใครได้บ้างครับ
ขอบคุฌมากครับ

patiphan

ขี้เลื่อยที่มาจากไม้ที่ทำเฟอนิเจอ Empty Re: ขี้เลื่อยที่มาจากไม้ที่ทำเฟอนิเจอ

ตั้งหัวข้อ  patiphan Wed May 30, 2012 9:28 pm

ขอบคุณมากครับที่ตอบคำถามครับอาจาร์ย ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ตามที่ต้องการทั้งหมดแต่การตอบคำถามที่ผ่านมาก็ช่วยได้เยอะมากครับ ส่วนปัญหาที่เหลือคงหาทางออกต่อไปครับ

patiphan

ขึ้นไปข้างบน