Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

วัสดุเพาะเห็ดสำเร็จรูป

2 posters

Go down

วัสดุเพาะเห็ดสำเร็จรูป Empty วัสดุเพาะเห็ดสำเร็จรูป

ตั้งหัวข้อ  pacom00000 Tue May 29, 2012 12:36 pm

สวัสดีครับ คุณไผ่ วันนี้มีเรื่องมารบกวนปรึกษาอีกแล้วครับยังไงรบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ เข้าเรื่องเลยละกันครับ คือผมมีก้อนเก่าอยู่ 7000ก้อน อายุมันก็ 2เดือน ผลผลิตไม่ค่อยดี ฉีดอาหารเสริมหลายๆตัวแล้วก็ยังเหมือนเดิม (ฮอร์โมนเขียว+นิวคลีโอไทด์ก็ลองหมดแล้ว) จะทิ้งก็เสียดายก็เลยอยากนำมันมาตีแล้วทำก้อนใหม่แต่ผมเองก็ไม่มีความรู้เรื่องการทำก้อนแบบจริงๆจังสักครั้งก็ได้แต่หาอ่านตามบอร์ดแห่งนี้และก็สอบถามจากหลายๆท่าน ก็ตั้งใจว่านี่ละเป็นโอกาสของเราแล้วที่จะได้ลงมือทำจริงๆ ที่นี้ผมไม่ทราบว่าตัว kat301เนี่ยน้ำหนักกระสอบละกี่กิโลครับ อัตราส่วนผสมกับก้อนเก่าใช่ 50/50 ป่าวครับ อยากทราบเพื่อจะได้ไปคำนวณต้นทุนการผลิต แล้วตัวก้อนเก่าผมต้องใช้ ไบโอวันหมัก นานเหมือนขี้เลื้อยใหม่ไหมครับ ผมเองกะว่าจะใช้ เตาลูกทุ่งนึ่ง นะครับเห็นว่าที่ ศูนย์ไทยไบโอเทค มีขายด้วยใช่ไหมครับถ้าผมจำไม่ผิด แล้วราคาตกลูกละกี่บาทครับ รบกวนอธิบายขั้นตอนการหมักละเอียดหน่อยนะครับ (ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป) อ๋อเกือบลืมครับแล้วตัว kat901 ต้องใส่ด้วยใช่ไหมครับหรือไม่ใส่ก็ได้ยังไงรบกวนขออย่างละเอียดเลยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

pacom00000

ขึ้นไปข้างบน Go down

วัสดุเพาะเห็ดสำเร็จรูป Empty การใช้วัสดุเพาะเห็ดสำเร็จรูป KAT 301 ผสมกับก้อนเก่าครึ่งต่อครึ่งดีไหม

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Tue May 29, 2012 11:40 pm

ก็ขอเข้าเรื่องเลยเช่นกันว่า ใช้ได้ครับในการที่จะใช้วัสดุเพาะเห็ดสำเร็จรูป KAT301 ผสมกับวัสดุเพาะเห็ดที่ออกดอกนาน 2 เดือนแล้ว แต่ต้องยืมคำจาก ดร.อานนท์ มาอธิบายต่อว่า จากคำที่ตอบว่าได้นั้น หมายความว่า เอาไปเพาะเลี้ยงเส้นใยเห็ดให้เจริญเตฺบโตได้ดีพอสมควร ออกดอกเร็ว ดอกสมบูรณ์ การออกดอกก็สมบูรณ์ ระยะการออกดอกก็อาจจะเร็ว แต่อายุของก้อนเชื้ออาจจะสั้น ผลผลิตอาจจะต่ำ อาจจะได้ไม่คุ้มเสีย ดังนั้น จึงขอให้คุณกรุณาไตร่ตรองให้ดีว่า เราจะพิจารณาจุดที่ว่า เพื่อเป็นการประหยัดการใช้วัสดุเพาะเท่านั้นหรือ ต้องอย่าลืมว่า วัสดุเพาะนั้น มีสัดส่วนของต้นทุนการผลิตไม่เกิน 30% ของทั้งหมด ที่เหลืออีก 70% เป็นเรื่องของวัสดุ อุปกรณ์อย่างอื่น เช่น ถุงพลาสติก คอขวด สำลี เชื้อเพลิง หัวเชื้อ การเสียเวลา การเสียโอกาสอีกมากมายหลายอย่าง หรือยกตัวอย่างให้เห็นภาพชัดๆว่า หากต้นทุนของการผลิตก้อนเชื้อเห็ดอยู่ที่ 5 บาท จะเป็นค่าวัสดุเพาะแค่ 2 บาท ถ้าหากอาหารเสริมอะไรต่างๆออกเสีย ก็อาจจะเหลือประมาณ 1.80. บาท ฉะนั้น หากคุณเอาก้อนเก่าใส่ไปครึ่งหนึ่ง ก็เท่ากับว่าคุณลดต้นทุนไปแค่ 0.90 บาทเท่านั้น หรือแค่ 15-16% ของต้นทุนเท่านั้น แล้วถ้าผลผลิตมันน้อยลง เช่น ปกติ 1 ถุง จะได้ผลผลิต 300 กรัม สมมุติว่า ขายได้ กก.ละ 40 บาท ก็จะได้ 12 บาท แต่หากคุณเอาของเก่าผสม แล้วได้ผลผลิต 200 กรัม หรือคิดเป็นเงิน 8 บาท เท่านั้ัน รายได้หายไปตั้ง 4 บาท ขณะที่คุณใช้ขี้เลื่อยเก่าประหยัดไปแค่ 0.90 บาท เท่านั้น เราต้องเอาจุดนี้มาคิดด้วย เพราะจากประสบการณ์ที่ผ่านมา และเกิดวิวาทะกันมากมาย ที่คนซื้อก้อนเชื้อเห็ดไปเปิด ผู้ผลิตเชื้อบางรายอาจจะเอาก้อนเก่าผสมเข้าไปด้วย เพื่อต้องการลดต้นทุนการผลิต แต่ผู้ซื้อก้อนไป มักจะขาดทุน เพราะก้อนหมดเร็ว และผลผลิตต่ำ อย่างไรก็ตาม นี่เป็นเพียงข้อคิดเห็น ที่เราเคยทำมาแล้ว ซึ่งผลผลิตจะไม่คุ้มมากกว่าเสียครับ คุณอาจจะเอาขี้เลื่อยดังกล่าวตีแยกถุงออกก่อน แล้วเอามาทดสอบลงดูสักส่วนหนึ่งก่อน หากดี ก็ค่อยเอาส่วนใหญ่ไปใช้ในคราวต่อไปหรือทีหลังได้ครับ แต่เราไม่อยากให้คุณเสี่ยง เอาทั้ง 7,000 ถุงไปใช้เลยครับ
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน