Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ต้องเพิ่มดีเกลืออีกหรือไม่

2 posters

Go down

ต้องเพิ่มดีเกลืออีกหรือไม่ Empty ต้องเพิ่มดีเกลืออีกหรือไม่

ตั้งหัวข้อ  areerat Wed Jun 13, 2012 12:25 pm

สวัสดีค่ะคุณไผ่ และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน
ดิฉันมีข้อข้องใจอยากเรียนถามคุณไผ่ดังนี้ค่ะ
วัสดุเพาะเห็ดสำเร็จรูปkat 301
ต้องเพิ่มดีเกลืออีกหรือไม่ หรือเพิ่มแค่ความชื้น
แล้วกรอกถุงได้เลย
อาหารเสริมเห็ดนางฟ้า kat 101
ใช้ดีเกลือแทนkat 901 ต้องใช้เท่าไหร่ค่ะ
ดิฉันมีดีเกลืออยู่แล้วเลยจะไม่ใช้ kat 901
อบรมมานานแล้วชักงง
ถ้ามีโอกาสจะไปอบรมเพิ่มเติมแน่นอนค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

areerat

ขึ้นไปข้างบน Go down

ต้องเพิ่มดีเกลืออีกหรือไม่ Empty ถามเองตอบเอง

ตั้งหัวข้อ  areerat Wed Sep 05, 2012 5:46 pm

[quote="areerat"]สวัสดีค่ะคุณไผ่ และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน
ดิฉันมีข้อข้องใจอยากเรียนถามคุณไผ่ดังนี้ค่ะ
วัสดุเพาะเห็ดสำเร็จรูปkat 301
ต้องเพิ่มดีเกลืออีกหรือไม่ หรือเพิ่มแค่ความชื้น
แล้วกรอกถุงได้เลย
อาหารเสริมเห็ดนางฟ้า kat 101
ใช้ดีเกลือแทนkat 901 ต้องใช้เท่าไหร่ค่ะ
ดิฉันมีดีเกลืออยู่แล้วเลยจะไม่ใช้ kat 901
อบรมมานานแล้วชักงง
ถ้ามีโอกาสจะไปอบรมเพิ่มเติมแน่นอนค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
[/quoteก่อนทำก้อนแวะเข้ามาอ่านเพื่อความมั่นใจ
แต่ไมมีคำตอบจากอาจารย์เลย
ก็เลยทำตามความเข้าใจของตัวเอง
kat 301 ใส่ดีเกลือ 0.5 ขีด/กระสอบ น้ำ 40 ลิตร
ผลที่ได้รับการเดินของเส้นใย 25-30 วัน เดินเต็มก้อน
การเกิดดอกปกติค่ะ
ขี้เลื่อย 100 ก.ก.
kat 101 6 ก.ก.
แป้ง 2 ก.ก.
ดีเกลือ 1 ขีด
ผลที่ได้รับ การเดินของเส้นใย 25-30 วัน เดินเต็มทุกก้อน
การเกิดดอกชุดแรกปกติค่ะ
ผลต่างระหว่าง kat 301 กับ kat101
น.น. เห็ดที่ใช้ kat 301 ดีกว่า kat 101
ดิฉันใช้ขี้เลื่อยไม้ผสมหมักกับปูนขาวค่ะ

areerat

ต้องเพิ่มดีเกลืออีกหรือไม่ Empty Re: ต้องเพิ่มดีเกลืออีกหรือไม่

ตั้งหัวข้อ  ChinnakritFarm Thu Sep 06, 2012 12:03 pm

ถ้าพี่จะให้เส้นใยเดินแข็งแรงให้ใส่ ไตรโคซานตัวฮอร์โมนเขียว 60 ซีซี--> ผสมในน้ำ--> สำหรับขี้เลื้อย 100 กิโล เข้าไปหน่อยแล้วเส้นใยจะแข็งแรง หรือถ้ามีเศษเห็ดที่เหลือจากการตัดดอกเห็ดขายในตลาดก็ใส่เข้าไปด้วยในขั้นตอนการหมัก 1 คืน เพื่อเพิมโปรตีน ลองทำดูแล้วได้ผลดีค่ะ

Smile

แก้ไขล่าสุดโดย ChinnakritFarm เมื่อ Thu Sep 06, 2012 12:03 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง (Reason for editing : เขียนผิดครับ)

ChinnakritFarm

ต้องเพิ่มดีเกลืออีกหรือไม่ Empty Re: ต้องเพิ่มดีเกลืออีกหรือไม่

ตั้งหัวข้อ  areerat Fri Sep 07, 2012 8:05 pm

ChinnakritFarm พิมพ์ว่า:ถ้าพี่จะให้เส้นใยเดินแข็งแรงให้ใส่ ไตรโคซานตัวฮอร์โมนเขียว 60 ซีซี--> ผสมในน้ำ--> สำหรับขี้เลื้อย 100 กิโล เข้าไปหน่อยแล้วเส้นใยจะแข็งแรง หรือถ้ามีเศษเห็ดที่เหลือจากการตัดดอกเห็ดขายในตลาดก็ใส่เข้าไปด้วยในขั้นตอนการหมัก 1 คืน เพื่อเพิมโปรตีน ลองทำดูแล้วได้ผลดีค่ะ

Smile
ขอบคุณมากค่ะสำหรับคำแนะนำ

areerat

ขึ้นไปข้างบน