Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ตัวอย่างเห็ด

Go down

ตัวอย่างเห็ด Empty ตัวอย่างเห็ด

ตั้งหัวข้อ  สมาชิกทั่วไป Wed Jul 07, 2010 11:26 am

สวัสดีครับ อาจารย์

ผม ชื่อ มงคล เมืองสนธิ์ ครับ ผมเคยผ่านการอบรม การเพาะ เห็ดถุง เมื่อ
วันที่ 19 มิ.ย
ที่ผ่านมาครับ คือ เมื่อสัปดาห์ที่แล้วผมมีโอกาศ ได้กลับไปบ้าน แฟนที่จังหวัด
สกลนคร มาครับ ผมได้ไปเจอเห็ดชนิดหนึ่ง และได้นำรูปมาให้อาจารย์ ดูด้วย
ว่าใช่เห็ด เป็นยาที่อาจารย์ สอนหรือเปล่า ถ้าเป็น เขาเรียกว่าเห็ด อะไรครับ
และ วิธีการทำให้มัน
เป็นยา ทำอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
มงคล เมืองสนธิ์
สมาชิกทั่วไป

ขึ้นไปข้างบน Go down

ตัวอย่างเห็ด Empty Re: ตัวอย่างเห็ด

ตั้งหัวข้อ  สมาชิกทั่วไป Wed Jul 07, 2010 11:28 am

ขอบคุณครับคุณมงคล รู้เห็ดที่ส่งมาเป็นเห็ดหลินจือบ้านเรานี่เอง
คุณภาพก็มิได้น้อยไปกว่าเห็ดหลินจือจากต่างประเทศเลย คุณนับว่าโชคดีที่สุด
ที่เป็นเขยสกลนคร เพราะจังหวัดนี้ มีเห็ดป่าธรรมชาติที่ทั่วโลกต้องการ เช่น เห็ดเค็ง เห็ดจิก เห็ดพิมาน
ซึ่งมีคุณสมบัติสร้างภูมิต้านทานแก่คน ลดความดัน บำรุงตับอ่อน เร่งการสร้างอินซูลิน แก้ปัญหาผู้ป่วยโรคเบาหวานได้เป็นอย่างดี
เสียดายที่พวกเราไม่ค่อยใส่ใจเรื่องนี้ จึงเป็นเหตุให้ชาวต่างชาติ มาจ้างคนไทยราคาถูกๆ กว้านเก็บเห็ดธรรมชาติจากจังหวัดของภรรยาคุณด้วยราคาไม่กี่บาสท แต่เอาไปขายได้เงินเป็นหลักหมื่นหลักแสน ตอนนี้ ผมได้ไปบรรยายให้แก่หมอพื้นบ้านทั่วประเทศได้รับทราบแล้ว คาดว่า จากนี้ไปน่าจะมีการนำเอาเห็ดพวกนี้มาใช้เป็นประโยชน์ทางยาให้แก่คนไทย อย่างไรก็ตามขั้นตอน วิธีการใช้ บางคนอาจจะไม่เข้าใจ ก็ให้ถามมาก็แล้วกัน(ไม่ถาม ก็ไม่ตอบ)

ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน