Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

เห็ดนางฟ้าภูฏานของผมเป็นโรคอะไรครับ

2 posters

Go down

เห็ดนางฟ้าภูฏานของผมเป็นโรคอะไรครับ Empty เห็ดนางฟ้าภูฏานของผมเป็นโรคอะไรครับ

ตั้งหัวข้อ  yodrak992 Wed Jul 04, 2012 2:58 pm

เรียนท่าน อาจารย์ ดร.อานนท์ และคุณไผ่ครับ

อยากเรียนถามว่ามันเป็นโครอะไรครับ
- คือว่าตอนซื้อก้อนมาก็เดินปกติเหลือตรงก้นถุงนิดเดียวเลยพักไว้ก่อนยังไม่เปิดถุงทิ้งไว้ประมาณ 2 อาทิตย์ เนื่องจากไม่มีเวลาเปิดดอกครับ พอมาดูอีกทีปรากฎว่าบางก้อนสีเหมือนขี้เลื่อยอย่างเดียวเลย(ก้อนกลาง)
[img]เห็ดนางฟ้าภูฏานของผมเป็นโรคอะไรครับ Dsc0120ok [/img]
บางก้อนมองเห็นเหมือนเป็นหนอนตัวๆแต่มันไม่กะดุกะดิกเลยครับ
[img]เห็ดนางฟ้าภูฏานของผมเป็นโรคอะไรครับ Dsc0122tx [/img]
บางก้อนก็มองเห็นแต่ขี้เลื่อยอย่างเดียว
[img]เห็ดนางฟ้าภูฏานของผมเป็นโรคอะไรครับ Dsc0123pp [/img]
ตอนนี้มันลามมาถึงก้อนที่ทำเองแล้วครับ มี 2 ก้อน จาก150 ก้อน ครับ
ก้อนชุดที่เปิดดอกไปแล้วและออกดอกแล้วไม่มีปัญหาครับขาวสวยเหมือนเดิม
แต่ก้อนชุดที่เพิ่งเปิดดอกและยังไม่ได้เปิดดอกมีครับและได้แยกส่วนที่เป็นออกมาแล้วครับ รบกวนช่วยหาสาเหตุให้ด้วยครับ

yodrak992
yodrak992

ขึ้นไปข้างบน Go down

เห็ดนางฟ้าภูฏานของผมเป็นโรคอะไรครับ Empty ก้อนเชื้อเห็ดนางฟ้าที่ส่งรูปมาให้มันเป็นโรคอะไร

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Wed Jul 04, 2012 6:59 pm

จากการดูรูปแล้ว คุณน่าจะหาแว่นขยายมาส่องดู อาจจะเห็นมีไรตัวเล็กยุบยิบไปหมด ระยะนี้ หรือหน้านี้ เป็นหน้าฝน เป็นช่วงที่สารพัดแมลงระบาดอย่างหนัก โดยเฉพาะอย่างยิ่งพวกไรหลายๆอย่าง รวมทั้งไรไข่ปลาด้วย ดังนั้น ช่วงนี้ ควรฉีดสารไล่แมลงและฟังแบคคิวบ่อยๆหน่อย เพื่อป้องกันไรระบาด
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

เห็ดนางฟ้าภูฏานของผมเป็นโรคอะไรครับ Empty Re: เห็ดนางฟ้าภูฏานของผมเป็นโรคอะไรครับ

ตั้งหัวข้อ  yodrak992 Thu Jul 05, 2012 9:08 am

ขอบคุณมากครับ
เดี๋ยวเย็นนี้จะไปตรวจสอบครับ
yodrak992
yodrak992

ขึ้นไปข้างบน