Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ก้อนเชื้อเห็ดแครง

packdee58
Pram129
6 posters

Go down

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Empty ก้อนเชื้อเห็ดแครง

ตั้งหัวข้อ  Pram129 Sun Jul 22, 2012 8:40 am

ผมชื่่อปราโมทย์ อยู่พิษณุโลก ไม่เคยเพาะเห็ดมาก่อน อยากจะลองเริ่มเพาะเพื่อฝึกหัด เรียนรู้นิสัยของเห็ด
โดยจะเริ่มจากเห็ดแครง เพราะได้ลองกินแล้วติดใจ และคาดว่าก้อนเชื้อน่าจะคงทนที่สุด จากที่ตัวเห็ดเองเมื่อแห้งไปก็ไม่ตาย กลับมาเติบโตได้อีกเมื่อได้น้ำ
ผมต้องการได้ก้อนเชื้อเห็ดแครงเพื่อทดลองสัก 10 - 20ก้อน
ไม่ทราบว่าคุณภักดี หรือคุณบรรลุ หรือทางอนนท์ไบโอเทค พอจะมีแบ่งขายให้ได้หรือไม่ครับ

Pram129

ขึ้นไปข้างบน Go down

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Empty Re: ก้อนเชื้อเห็ดแครง

ตั้งหัวข้อ  packdee58 Sun Jul 22, 2012 11:48 am

ถุงเห็ดแครงให้ดอกได้ดีชุดแรกเท่านั้น
ต่อไปอีกสองชุดได้ดอกเห็ดประปราย
ตามธรรมชาติจะมีดอกเห็ดขึ้นชุดเดียว
แต่แห้งแล้วไม่ตายพอได้ฝนก็ฟื้นใหม่

ทำถุงเห็ดแครง ให้เท่าขนาดถุงเห็ดปกติก็มีปัญหา
เส้นใยยังเดินไม่ถึงก้นถุง ดอกเห็ดแทรกขึ้นปากถุง
ต้องบ่มถุงเห็ดแครงในห้องมืด อากาศถ่ายเทได้ดี
ขณะเส้นใยเห็ดแครงเดินมีกลิ่นแปลก ๆ ออกมา
พอออกดอกมีแมลงปีกแข็งสีดำขอบเข้ากัดกิน

แต่ผมก็ยังรักที่จะทำเห็ดแครง เพราะกินอร่อย
ผมกำลังทดลองเจาะรูหยอดหัวเชื้อลงกลางถุง
ให้เส้นใยเดินขยายขึ้นและลงพร้อม ๆ กันในถุง

คุณปราโมทย์ สั่งหัวเชื้อไปทดลองทำเองก็ได้
อาศัยคนที่ทำถุงเห็ดอื่นอยู่แล้ว แต่ต้องเพิ่ม
อาหารให้พลังงาน เช่นปลายข้าว เข้าไปอีก

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  S01p

packdee58
packdee58

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Empty ก้อนเชื้อเห็ดแครง_ทำอย่างไรให้เห็ดแครงแห้งบนซากต้นมะขาม คืนชีพ

ตั้งหัวข้อ  Pram129 Mon Jul 23, 2012 8:48 am

ขอขอบคุณคุณภักดีที่ตอบครับ
ผมพอสรุปได้ว่าขณะนี้ก้อนหรือถุงเพาะเห็ดแครงที่คุณภักดีทำ ยังไม่นิ่งพอที่จะจำหน่ายได้ใช่ไหมครับ ถ้าพร้อมจำหน่ายได้ ขอกรุณาแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ
ที่แนะนำให้ผมนำหัวเชื้อไปทำเอง ตอนนี้ยังอยากหาประสพการณ์ในการเลี้ยงก้อนเห็ดอยู่ครับ

อย่างไรก็ตามต้องการได้คำแนะนำในการคืนชีพเห็ดแครงแห้งบนซากต้นมะขามใหญ่ที่ยืนต้นตาย และมีเห็ดแครงขี้นเป็นแนวๆ แต่แห้งไปแล้วเมื่อฝนทิ้งช่วง พอมีวิธีทำให้เจ้าพวกนี้คืนชีพขึ้นมาทั้งต้นไหมครับ เท่าที่เห็นมีเห็ดแครงจะขึ้นดอกใหญตรงส่วนที่ยังมรเปลือกอยู่ ตรงส่วนที่เปลือกล่อนจะขึ้นเป็นดอกเล็กๆตามแนวแตกของลำต้น
ถ้าผมจะพ่นน้ำให้มะขามทั้งต้นบ่อยๆทุกวัน พอจะมีทางทำให้มีเห็ดแครงคืนชีพ ออกดอกในส่วนอื่นๆของลำต้นไหมครับ

ในการบ่มก้อนเห็ด ผมเห็นคำแนะนำว่าให้บ่มอยู่ในห้องมืดที่สุดเพื่อไม่ให้เชื้อรวมตัวกันเป็นตุ่มเห็ดเร็วเกินไป ซึ่งคิดว่าจะมีปัญหาในการเข้าไปตรวจดูเพราะมองไม่เห็น ไม่แน่ใจว่าเคยมีใครนำหลอด LED มาใช้กับงานเห็ดแล้วหรือไม่
หลอด LEDให้แสงออกมาเฉพาะคลื่นความถี่ของสีที่ใช้ เช่นหลอดสีเขียว ก็จะให้spectrumเฉพาะเขียวออกมา ไม่เหมือนหลอดชนิดอื่นซึ่งให้ะคลื่นความถี่spectrum อื่นๆออกมาด้วย จึงอาจเลือก แสงLEDที่ไม่มีผลกับเห็ดมาใช้ในห้องมืดดังกล่าว หรืออาจเลือกแสงLED ที่เห็ดชอบมาใช้กระตุ้นให้ดอกใหญ่โตเร็วก็ได้ครับ

Pram129

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Empty คุณปราโมทย์ เดี๋ยวผมส่งก้อนเชื้อเห็ดแครงไปให้ครับ

ตั้งหัวข้อ  Banlu Fri Jul 27, 2012 3:52 pm

ขออนุญาต อาจารย์อานนท์และคุณไผ่ ตอบข้อข้องใจของเพื่อนสมาชิกเรื่องเห็ดแครงหน่อยนะครับ

โรงบ่มก้อนเห็ดแครงที่คุณเข้าใจว่ามันต้องมืดสนิทนั้น ความเป็นจริงที่ผมทำมามันไม่จำเป็นต้องสนิทก็ได้ครับ เพียงแค่คุณนำก้อนเชื้อเห็ดแครงที่ต้องการบ่มใส่ตะกร้า แล้วนำซาแลนดำ 80% มาพันให้รอบสัก 3 ทบ ก็สามารถที่จะบ่มเชื้อให้มันเดินได้แล้ว โดยที่ไม่เกิดตุ่มดอกที่กลางถุง เพราะแสงส่องถึงก้อน .. แต่ถ้าคุณทำปริมาณมาก ๆ (แบ่งประสพการณ์กันนะครับไม่ได้สอน) คุณนำผ้าพลาสติกสีดำที่เขานำมาคลุมกองเห็ดฟาง มาตีเป็นสี่เหลี่ยม จะขนาดเล็กหรือใหญ่ขึ้นอยู่กับความต้องการของคุณ แล้วทำชั้นไว้ข้างใน แค่นี้ก็สามารถสร้างเงินมหาศาลให้คุณแล้วครับ .. ไม่ต้องใช้ไฟอะไรหรอกครับ (อ้อ ! ถ้าคุณอยากจะดูเส้นใยของก้อนเชื้อ ถ้าเป็นกลางวัน คุณเปิดโรงให้แสงเข้าไปเลย แล้วคุณก็เดินดูเส้นใยตามปกติจนกว่าคุณจะเมื่อย แล้วคุณก็เดินออกจากโรงบ่มแล้วก็ปิดผ้าลง... ผมทำอย่างงี้มาตลอดแหละครับ 5555++)

ปล. ไอ้ที่มันออกที่หัว เพราะความชื้นครับ ไม่ใช่เพราะแสง

อาจารย์อานนท์ต้องการเสริมหรือเพิ่มเติมอะไร รบกวนด้วยนะครับจะได้เป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิก ขอบคุณอย่างสูงครับ

บรรลุ
Banlu
Banlu

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Empty ก็เห็นพวกเราตอบกันดีแล้ว ต่อเลย อย่ามามัวรอแต่อาจารย์ เดี๋ยวจะไม่โตสักที

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Wed Aug 01, 2012 6:47 am

ดีแล้ว ที่ช่วยๆกันตอบ ต้องลดการพึ่งพาอาจารย์ลงไปบ้าง จริงๆแล้ว พวกเราก็เก่งๆกันทั้งน้านแล้ว ซึ่งคุณบรรลุเอง ก็บรรลุขั้นโสดาบรรณเรื่องนี้อยู่แล้ว ยิ่งได้ผู้การมาช่วยตอบได้ยิ่งแน่นขึ้นไปอีก อย่างไรก็ตาม อย่าไปคิดอะไรแบบยึดมั่นถือมั่นก็แล้วกัน เช่นว่า พอเราสนใจเรื่องอาหาร เราก็จะไปกุลีกุจอที่จะไปเอาอะไรต่ออะไรใส่เข้าไปให้มั่วไปหมด แน่นอน เห็ดแครงต้องการอาหารสูงมาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งพลังงานที่ย่อยง่าย เช่น แป้ง หรือน้ำตาล แต่ลองใส่เข้าไปเยอะสิ มันจะไม่ยอมเดินไปไหนเลย แล้วมันก็จะรีบออกดอกชิงสุกก่อนห่ามเอาเสียดื้อๆ ดังนั้น ที่ผู้การภักดีแนะนำว่าให้ใช้ฟางก็ดี เปลือกมันสำปะหลังก็ดีใส่เข้าไปด้วย ก็เพื่อที่จะป้องกันความคึกคะนองของเห็ดแครง ที่จะทำให้มันไม่ออกดอกเร็วเกินไป เพื่อจะให้เส้นใยของเห็ดแครงเจริญเข้าไปในวัสดุเพาะเยอะๆ แต่จากผลการทดลอง พบว่า ต้นข้าวโพด ต้นข้าวฟ่าง เมล็ดข้าวฟ่าง เชื้อเห็ดแครงจะเจริญได้ดี และกินเข้าไปได้มากกว่าก่อนที่มันจะออกดอก เอาเลย เอากระทู้นี้แหละมาระดมสรรพกำลังทางความคิดและประสบการณ์กัน ใครมีข้อคิดอะไรดีๆ มีประสบการณ์อะไรที่น่าสนใจเกี่ยวกับเห็ดแครงเข้ามาเลย เอากระทู้นี้แหละดี ไม่ต้องไป เฟซบุคอะไรให้เสียเวลา
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Empty ได้รับก้อนเห็ดแครงแล้วครับ

ตั้งหัวข้อ  Pram129 Mon Aug 06, 2012 6:20 pm

เรียนคุณบรรลุ

ผมได้รับก้อเชื้อนเห็ดแครงแล้วครับ ต้องขอขอบคุณมากๆ
ก้อนเชื้อที่ได้มา เชื้อกำลังเดินแต่ยังไม่เต็มถุง ผมคงต้องรอให้เชื้อเดินเต็มถุงเสียก่อนจึงจะเริ่มให้โดนแสงและกรีดเปิดดอกได้ถูกไหมครับ
ผมจะเเก็บไว้ในกล่องแบบเดิมที่ให้ไปจนเชื้อเดินเต็มก่อนนำไปใช้ตรับ

ตอนเปิดดอกจะพยายามให้ความชื้นสูงแต่ไม่ให้น้ำโดนหน้าก้อนเชื้อ

Pram129

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Empty กรีดได้เลย..ไม่ต้องรอ

ตั้งหัวข้อ  Banlu Mon Aug 06, 2012 7:50 pm

ก้อนเห็ดที่คัดไปให้พี่นั้นเชื้อค่อนข้างแก่ประมาณ 20 วัน สงเกตุได้ที่หัวมันจะเริ่มเหลืองหรือสีน้ำตาล เพราะฉะนั้น พี่ไม่ต้องรอให้เดินเต็มก้อน วันนี้สามารถนำมากรีดถุงได้เลย..ทำตามตัวอย่างก้อนที่ผมมัดปากไปให้พี่ 1 ก้อน พร้อมทั้งได้ขีดปากกาเป็นแนว ให้พี่ขีดตามแนวนั้นเลยครับ .. หรืออ่านคู่มือแล้วทำตามนั้นก็ได้ครับ ..เพราะชุดที่ผมส่งไปให้พี่นั้น ผมได้เปิดดอกและพร้อมเก็บดอกพรุ่งนี้แล้วครับ ดังนั้น พี่ไม่ต้องรออีกแล้วครับ นำออกมากรีดเปิดดอกให้โดนแสงได้เลย และเวลานำไปเปิดดอกให้มีแสงสว่างด้วยนะครับ (ไม่มืด)

ปล.. สำคัญที่ความชื้น ถ้าตัวเลขก็ 70-80%ความชื้นสัมพัทธ์ หรือ ประมาณความชื้นฝนตกต่อเนื่องกัน 3 วันแบบไม่ขาดเม็ดนั่นแหละครับ
ได้ผลอย่างไรก็โทรคุยกันได้ครับ หรือ post ภาพขึ้นกระทู้ได้เลยครับ

Banlu
Banlu

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Empty Re: ก้อนเชื้อเห็ดแครง

ตั้งหัวข้อ  petcharat nipatpichayakul Thu Aug 23, 2012 2:44 pm

Banlu พิมพ์ว่า:ก้อนเห็ดที่คัดไปให้พี่นั้นเชื้อค่อนข้างแก่ประมาณ 20 วัน สงเกตุได้ที่หัวมันจะเริ่มเหลืองหรือสีน้ำตาล เพราะฉะนั้น พี่ไม่ต้องรอให้เดินเต็มก้อน วันนี้สามารถนำมากรีดถุงได้เลย..ทำตามตัวอย่างก้อนที่ผมมัดปากไปให้พี่ 1 ก้อน พร้อมทั้งได้ขีดปากกาเป็นแนว ให้พี่ขีดตามแนวนั้นเลยครับ .. หรืออ่านคู่มือแล้วทำตามนั้นก็ได้ครับ ..เพราะชุดที่ผมส่งไปให้พี่นั้น ผมได้เปิดดอกและพร้อมเก็บดอกพรุ่งนี้แล้วครับ ดังนั้น พี่ไม่ต้องรออีกแล้วครับ นำออกมากรีดเปิดดอกให้โดนแสงได้เลย และเวลานำไปเปิดดอกให้มีแสงสว่างด้วยนะครับ (ไม่มืด)

ปล.. สำคัญที่ความชื้น ถ้าตัวเลขก็ 70-80%ความชื้นสัมพัทธ์ หรือ ประมาณความชื้นฝนตกต่อเนื่องกัน 3 วันแบบไม่ขาดเม็ดนั่นแหละครับ
ได้ผลอย่างไรก็โทรคุยกันได้ครับ หรือ post ภาพขึ้นกระทู้ได้เลยครับ

ขอสนทนาด้วยคนนะค่ะ พอดีเห็นว่ามีการทดลองเพาะเห็ดแครงกันแล้วสนใจมากๆๆค่ะ เพราะตัวปุ๊กเองสนใจที่จะทำอยู่แต่ยังไม่มีประสบการณ์ อยากขอคำแนะนำในการเริ่มตั้งแต่ต้นนะค่ะว่าจะต้องทำอย่างไรแบบเล็กๆพอกินในบ้านก่อนนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

petcharat nipatpichayakul

ตั้งหัวข้อ  packdee58 Thu Sep 20, 2012 7:20 pm

petcharat nipatpichayakul พิมพ์ว่า:
ขอสนทนาด้วยคนนะค่ะ พอดีเห็นว่ามีการทดลองเพาะเห็ดแครงกันแล้วสนใจมากๆๆค่ะ เพราะตัวปุ๊กเองสนใจที่จะทำอยู่แต่ยังไม่มีประสบการณ์ อยากขอคำแนะนำในการเริ่มตั้งแต่ต้นนะค่ะว่าจะต้องทำอย่างไรแบบเล็กๆพอกินในบ้านก่อนนะค่ะ
ขอบคุณค่ะ

เห็นโจทย์ของคุณปุ๊กตั้งแต่แรกแล้ว เพิ่งจะว่างผมเลยลองทำดู ไม่รู้ว่าจะได้ผลหรือเปล่า

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  F001m
ใช้กระปุกแก้วปากกว้าง ใส่วัสดุเพาะที่มีความชื้นราว 50% ปิดด้วยพลาสติกทนร้อน
ไม่มีขี้เลื่อยใช้กล่องลูกฟูก, กระดาษหนังสือพิมพ์ ผสมรำข้าวพอประมาณน่าจะได้
อบไมโครเวปเร่งแรงสุด 2-3 นาที พอได้กลิ่นหอมของวัดุเพาะโชยขึ้นมาก็ใช้ได้

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  F002m
ปล่อยให้เย็นแล้วหยอดหัวเชื้อ (สั่งซื้อที่ร้าน อานนท์ไบโอเทคหลังตลาดไทย เก็บไว้ได้นานเป็นปี)
แต่ขวดนี้ผมทำใช้เอง ไม่มีข้าวฟ่าง เลยใช้ข้าวเปลือกแทน

ขออนุญาตแก้ไขเพิมเติมตรงนี้ให้ต่อเนื่องกันครับ
ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Fan01m
วันต่อมาผมทำชุดที่สอง ทดลองทำจากวัสดุที่หาพบรอบบ้านมาทำ
ได้กระดาษลูกฟูก, กระสอบป่าน, ฟางข้าว และใบไผ่
เห็ดแครงขึ้นได้กับวัสดุการเกษตรทุกชนิด (ที่มาจากพืช)

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Fan02m
ฉีกกระดาษและหั่นกระสอบป่านและฟางข้าวให้เป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อย
คลุกกับกากน้ำตาลและผสมน้ำพอประมาณ ใส่ปลายข้าวไปหนึ่งกำมือ

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Fan03m
เอาไปเวปคราวนี้นาน 4 นาที เพราะรู้สึกว่าชื้นมากไปหน่อยกะให้เหลือน้ำราว 50%
ก่อนเวปเอาไม่จิ้มฟันหักสองท่อนสอดใต้พลาสติกและยางรัดให้อากาศรั่วออกได้
ไม่อย่างนั้นแผ่นพลาสติกถูกไอน้ำร้อนดันกระเด็นหลุดออกมา
พอเย็นลงแล้วก็เอาหัวเชื้อเมล็ดข้าวเปลือกขวดเดิมที่ยังเหลืออยู่มาหยอดครับ

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Fan04
การเจริญของหัวเชื้อเมล็ดข้าวเปลือกหลังหยอดลงวัสดุเพาะได้หนึ่งวันครึ่ง

รายงานต่อครับ 28 ก.ย. 55

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  S01s
การเจริญของเส้นใยเห็ดแครงในวัสดุเพาะผสม
กล่องกระดาษ, กระสอบป่าน, ฟางข้าวและใบไผ่

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  S02k
ผลการทดลองบ่มขวดวัสดุในห้องที่ไม่ได้พรางแสง
เส้นใยเห็ดแครงจะรวมตัวเป็นตุ่มดอกก่อนเดินเต็ม

วันที่ 2 ตุลาคม รายงานความคืบหน้าอีกสี่วันต่อมา
ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Fan01p

เส้นใยในวัสดุเพาะผสมกระดาษลูกฟูก, กระสอบป่าน, ฟางข้าว และใบไผ่
เดินเกินครึ่งขวดแล้ว เส้นใยเริ่มรวมตัวกันเป็นตุ่มดอกให้เห็น

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Fan02

ขวดซ้ายน่าจะเป็นลักษณะของเส้นใยเจออาหารสมบูรณ์ไป
ดอกเห็ดแทรกปากขวดออกมา ทั้งที่เส้นใยยังเดินไม่เต็มวัสดุ
ขวดขวา เส้นใยเดินเต็ม มีตุ่มดอก แต่ไม่มีดอกเห็ดเกิดก่อน

อันนี้ทดลองทำเห็ดฟาง โดยใช้วัสดุเพาะที่เตรียมไว้ทำเห็ดภูฏานนึ่งฆ่าเชื้อ
แล้วเอามาคลุกกับเชื้อเห็ดฟางอัตราส่วน 3:1 แล้วใส่กะละมัง ปิดด้วยพลาสติก
บ่มที่อุณหภูมิ 100 องศา F สามวัน ก่อนเอามาโรยบนกองฟางครับ
ก้อนเชื้อเห็ดแครง  St002
ก้อนเชื้อเห็ดแครง  St001
ดอกเห็ดไม่ได้ใหญ่ยักษ์ เพียงแต่ถ่าย close up ครับ

7 ตุลาคม
เมื่อวานเอาขวดเห็ดแครงไปเปิดดอกในตู้ปลา
มีขวดเห็ดแครงกับเห็ดภูฏานที่ทดลองเพาะจากสปอร์อยู่ด้วย
รอดูดอกเห็ดครับ

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  F01l

8 ตุลาคม
เห็ดแครงจากขวดที่ใช้หัวเชื้อเพาะจากสปอร์เดี่ยวเริ่มเป็นตุ่มดอกให้เห็น
ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Dsc09169mf

แก้ไขล่าสุดโดย packdee58 เมื่อ Wed Oct 10, 2012 9:32 am, ทั้งหมด 6 ครั้ง
packdee58
packdee58

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Empty รอภาคต่ออยู่ครับ

ตั้งหัวข้อ  thekawin094 Sat Sep 22, 2012 11:52 am

packdee58 พิมพ์ว่า:

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Fan03m
เอาไปเวปคราวนี้นาน 4 นาที เพราะรู้สึกว่าชื้นมากไปหน่อยกะให้เหลือน้ำราว 50%
ก่อนเวปเอาไม่จิ้มฟันหักสองท่อนสอดใต้พลาสติกและยางรัดให้อากาศรั่วออกได้
ไม่อย่างนั้นแผ่นพลาสติกถูกไอน้ำร้อนดันกระเด็นหลุดออกมา
พอเย็นลงแล้วก็เอาหัวเชื้อเมล็ดข้าวเปลือกขวดเดิมที่ยังเหลืออยู่มาหยอดครับ

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Fan04
การเจริญของหัวเชื้อเมล็ดข้าวเปลือกหลังหยอดลงวัสดุเพาะได้หนึ่งวันครึ่ง

รอภาคต่ออยู่ครับ ลุ้นอยู่ว่าจะเปิดดอกโดยกรีดที่ปากขวด หรือ เปิดพลาสติกออกหมด
ได้ดอกอย่างไร ลงรูปให้ดูบ้างนะครับ ท่านภักดี

ธีร์กวิน

thekawin094

ตั้งหัวข้อ  packdee58 Sat Sep 22, 2012 12:12 pm

สวัสดีครับคุณธีร์กวิน
ผมเองก็มัวแต่วุ่นกับงานอื่นอยู่พักหนึ่ง
เลยไม่ค่อยจะมีเวลาทดลองทำเห็ด
กะจะให้ออกทางปากขวดแบบนี้ครับ
ยังไม่รู้ว่าจะสำเร็จไหม อันนี้ทำกะถุง
ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Ds011

packdee58
packdee58

ตั้งหัวข้อ  packdee58 Wed Oct 10, 2012 8:02 am

10 ตุลาคม

เช้านี้เห็นดอกเห็ดแครงเป็นรูปร่างแล้วเลยเก็บภาพมาฝากครับ
ก้อนเชื้อเห็ดแครง  20611616

เห็ดประหลาดกระปุกนี้กลัวน้อยหน้าเห็ดแครงก็พยายามเบ่งตุ่มดอกออกรอบทิศเลยครับ
ประเดี๋ยวถึงเช้าวันที่ 16 ผมจะลงรูปเห็ดประหลาดกระปุกนี้ให้ดูอีกทีครับ
ก้อนเชื้อเห็ดแครง  63587111
packdee58
packdee58

ตั้งหัวข้อ  packdee58 Fri Oct 12, 2012 11:17 am

12 ตุลาคม

update รูปเห็ดแครงครับ กำลังบาน

ฝรั่งเรียกว่า Fan mushroom อีกชื่อหนึ่งคือ split gill
มีชื่อทางวิทยาศาสตร์ว่า Schizophyllum commune
เป็นเห็ดที่เพศมากถึง 2,800 เพศ ไม่รู้ว่าดูจากตรงไหน
มีขึ้นอยู่ทั่วทุกทวีป ยกเว้นทวีป Antarctica เพราะมีแต่น้ำแข็ง

สปอร์เห็ดแครงมีฟุ้งกระจายอยู่ทั่ว เมื่อสภาพเหมาะสมก็จะงอก
เคยมีรายงานทางแพทย์ว่าเข้าไปงอกอยู่ในโพรงไซนัสของคนก็มี
เห็ดชุดนี้เกิดจากการงอกของสปอร์ที่ปลิวอยู่ในอากาศ
เข้ามาอยู่ในขวดที่ผมกำลังเก็บสปอร์เห็ดนางฟ้าภูฏาน
ผมเห็นเส้นใยโตเร็วผิดปกติเลยแยกออกมาเลี้ยงต่างหาก
ก้อนเชื้อเห็ดแครง  D00mc

ก้อนเห็ดภูฏานเพาะเลี้ยงจากสปอร์ปนเปื้อนเห็ดแครงยังไม่เป็นดอกครับ
เห็ดแครงอาจเข้าไปเทคโอเวอร์ทั้งก้อนแล้ว รอดูอีกสองสามวันก็รู้ครับ
ก้อนเชื้อเห็ดแครง  D03m

packdee58
packdee58

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Empty ดูจากรูปการณ์แล้ว ขวดที่ใช้ฟางน่าจะออกดอกได้สมบูรณ์และมากกว่า

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Sat Oct 13, 2012 9:49 am

ดีมากครับในเพาะเห็ดแครงในขวด เพราะเป็น เส้นใยจะเจริญเข้าไปในอาหารได้มากกว่า ดอกเห็ดที่ออกมาจะสมบูรณ์ดีกว่าการบังคับให้เขาออกตรงบริเวณปากขวด ไม่เช่นนั้น หากเพาะใส่ถุง อากาศบางส่วนผ่านเข้าออกได้ ดอกเห็ดแครงมักจะเกิดในถุง หรือเกิดดอกก่อนกำหนด แต่หากใส่ขวด

http://www.anonworld.com

ตั้งหัวข้อ  packdee58 Wed Oct 17, 2012 8:04 pm

17 ตุลาคม

ถูกต้องครับคุณไผ่ ขวดที่ใช้ฟางน่าจะออกดอกได้สมบูรณ์และมากกว่า
แต่แปลกที่ตุ่มดอกไม่ยอมแทงขึ้นตรงเนื้อเยื่อของหัวเชื้อตรงปากขวด
กลับไปกระจุกอยู่ตรงคอขวดมาสองสามวันแล้ว
ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Sch01m

ผมเลยลองแคะคราบหัวเชื้อเมล็ดข้าวเปลือกตรงปากขวดออก
พอรุ่งขึ้น คือวันนี้ ก็เห็นตุ่มดอกเริ่มแทงออกทางปากขวดครับ
ก้อนเชื้อเห็ดแครง  Sch02m

23 ตุลาคม
ขออนุญาตโพสรูปต่อครับ
แปลกครับพอแคะคราบหัวเชื้อปิดปากขวดออก เห็นกระดาษลูกฟูก
ดอกเห็ดแทรกออกมาทางข้าง ไม่ขึ้นตรงกระดาษลูกฟูก
ก้อนเชื้อเห็ดแครง  S003or

ขวดนี้เป็นดอกเห็ดแครงชุดที่สอง ช่วงนี้อากาศแห้งมาก
ดอกเห็ดไม่สมบูรณ์เท้าที่ควร
ก้อนเชื้อเห็ดแครง  S002s

ขวดนี้มีฟางข้าว, ใบไผ่, กระสอบป่าน และกระดาษลูกฟูก
คลุกกากน้ำตาล+น้ำ ตรงส่วนที่แฉะน้ำเส้นใยจะไม่เดินครับ
ก้อนเชื้อเห็ดแครง  S004o

23 ตุลาคม
ขออนุญาตแถมเรื่องการเพาะเห็ดนางฟ้าภูฏานจากสปอร์ครับ
แล้วขอจบรายงานการเพาะเห็ดแครงในขวดแก้วเลยนะครับ

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  P01i
ผลการทดลองเพาะเห็ดนางฟ้าภูฏานจากสปอร์
โดยการเปิดขวดอาหารวุ้นใต้ดอกเห็ดตอนกลางคืนที่ลมนิ่ง
ผมทดลองทำ 4 ขวด จากดอกเห็ดที่เพาะจากฟางข้าว
พอได้เส้นใยในอาหารวุ้นผมก็ถ่ายลงวัสดุเพาะในขวดแก้ว
ทั้งนี้เพื่อย่นระยะเวลารอดูลักษณะดอกเห็ดที่ได้
ขวดแรกได้ดอกเห็ดกระจุกแน่นปากขวด

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  P02bw
ขวดที่สองได้ดอกเห็ดน้อยดอก แต่ดอกใหญ่

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  P03o
ขวดที่สามที่สามดอกเห็ดชุดแรกเหี่ยวคาปากขวด ต้องรอดูชุดต่อไป

ก้อนเชื้อเห็ดแครง  P04s
ขวดที่สี่เส้นใยแน่นเดินเต็มขวดสวยมาก แต่ไม่เกิดดอกเห็ดครับ

ในอาหารวุ้นขวดหนึ่ง ปนเปื้อนสปอร์เห็ดแครง
สปอร์เห็ดแครงป่าปลิวจากที่อื่นมาตกในขวดด้วย
สปอร์เห็ดแครงเมื่องอกเป็นเส้นใยจะหนาทึบกว่า
แยกวุ้นออกไปเพาะแล้วออกเป็นเห็ดแครง
การปนเปื้อนสปอร์เห็ดแครง จะมีโอกาสเกิดขึ้นมาก
เพราะช่วงฤดูฝนมีเห็ดแครงขึ้นอยู่ทั่วไปครับ

ผมขอจบการรายงานแต่เพียงเท่านี้ครับ
สมาชิกท่านใดต้องการข้อมูลเพิ่มเติม
ส่งข้อความส่วนตัวไปสอบถามได้ครับ
พ.อ.ภักดี ตองอ่อน

2 พฤศจิกายน
ว่าจะหยุดรายงาน เผอิญทดลองเพาะเห็ดแครงบนดิน
ได้ดอกเห็ดแปลกตา ดูสวยดีเลยโพสรูปมาให้ดูครับ
ก้อนเชื้อเห็ดแครง  24867229

packdee58
packdee58

ขึ้นไปข้างบน