Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ฟังค์แบค์+อาหารเสริม การผสม ระยะเวลา

2 posters

Go down

ฟังค์แบค์+อาหารเสริม การผสม ระยะเวลา Empty ฟังค์แบค์+อาหารเสริม การผสม ระยะเวลา

ตั้งหัวข้อ  Apaiso Mon Jul 30, 2012 2:17 pm

สวัสดีครับผม นายวรชัย อภัยโส

มีความสงสัยอยากจะถามเพิ่มเติมเรื่องการผสมฟังค์แบคและ อาหารเสริม ครับ

คือผมต้องการนำทั้งสองอย่างไปใช้เกี่ยวกับการเกษตรอื่นซึ่งไม่ใช่เห็ดนะครับและต้องการใช้ปริมาณมากพอควร

ประเด็นคืออยากทราบว่า ถ้าเราต้องการ ที่จะผสมฟังค์แบค และ อาหารเสริม (ผสมด้วยกัน) ไว้ใช้เยอะๆในโอ่งใหญ่ๆเลยที่เดียวแล้วเก็บไว้นานประมาณสัก อาทิตย์นี่จะมีปัญหาเรื่องการเสื่อมเรื่องคุณภาพรึเปล่าครับ และจะมีปัญหาเกี่ยวกับการตกตะกอนอะไรรึเปล่าครับ (อาจจะประมาณว่า พอปล่อยไปสักพักแล้วจะเกิดการแบ่งชั้นกับน้ำนะครับ

ขอบคุณครับ
Apaiso
Apaiso

ขึ้นไปข้างบน Go down

ฟังค์แบค์+อาหารเสริม การผสม ระยะเวลา Empty ใช้ฟังแบคคิวผสมอาหารเสริม เก็บไว้สักพักมีปัญหาแน่นอน เพราะฟังแบคคิวไม่ใช่สารเคมีสังเคราะห์

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Wed Aug 01, 2012 7:10 am

โดยปกติ ฟังแบคคิว สามารถใช้ในการขับไล่และป้องกันแมลงไม่เพียงแต่ในเห็ดเท่านั้น ยังใช้ได้ดีกับพืชทุกชนิด ไม่มีผลตกค้าง ไม่มีสารพิษ จะทำให้แมลง หนอน เพลี้ยค่อยๆหายไป เพราะมันจะไปทำลายระบบการแพร่พันธุ์ของศัตรูพืช แต่จุดอ่อนของมัน คือ มันเป็นพวกกรดอินทรีย์ที่ได้จากการหมัก โดยจะมีกรดอินทรีย์ประมาณ 7-8 ชนิด ดังนั้น การใช้ ควรนำเอาไปใช้โดยตรง และสามารถใช้ร่วมกับอาหารเสริมหรือปุ๋ยพืชทางใบได้ แต่ไม่ควรปล่อยให้มันเกิดการหมัก หรือเก็บไว้นานๆได้ เพราะมันจะถูกย่อยสลายไปกับการหมักครับ ใช้ผสมและใช้เลยจะดีกว่า การใช้ฟังแบคคิวกับพืชผักสวนครัวจะดีมาก เพราระผลผลิตที่ได้จะไม่มีสารพิษตกค้างครับ และป้องกันทั้งโรคและแมลงได้เป็นอย่างดี เหนือสิ่งอื่นใด สมาชิก สามารถเอาไปทำตลาดได้ เพราะเราไม่ถนัดเรื่องการตลาด
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน