Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สมาชิกใหม่

2 posters

Go down

สมาชิกใหม่ Empty สมาชิกใหม่

ตั้งหัวข้อ  ธีระ Mon Sep 17, 2012 7:01 pm

[img]สมาชิกใหม่ VpLpcV[/img]สมาชิกใหม่ Ix4kAq
สวัสดีครับท่านด๊อกเตอร์อานนท์คุณไผ่และสมาชิกทุกท่าน ผมเป็นสมาชิกใหม่บ้านอยู่ อ.ทุ่งเสลี่ยม จ.สุโขทัย มีความสนใจเห็ดและชอบกินเห็ดมาก อยากเรียนถามท่านหน่อยครับตามรูปคือเห็ดอะไร กินได้ไหมครับถ้าอยากทดสอบว่าเห็ดทุกชนิดว่ามันกินได้ต้องทำอย่างไร เวลาผมเข้าไปในสวนหรือในป่ามักพบเห็ด ชนิดนี้อยู่มากขึ้นตามตอไม้ที่มันตายแล้ว มันมีหนอนตัวเล็กกินข้างในด้วย ขอบคุณครับ

ธีระ

ขึ้นไปข้างบน Go down

สมาชิกใหม่ Empty เห็ดที่ส่งรูปมาให้ดูเป็นพวกเห็ดหลินจือธรรมชาติครับ

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Mon Sep 17, 2012 10:25 pm

รูปที่ส่งมานั้นเป็นเห็ดหลินจือธรรมชาติ ที่ทานไม่ได้ เพราะมันแข็งเป็นไม้ แต่นำเอาไปเป็นยาได้เช่นเดียวกับเห็ดหลินจือทั่วไป เพียงแต่สารทางยา เช่น สารขม จะมีน้อยกว่าพันธุ์ที่ปรับปรุง ส่วนเรื่องอยากจะรู้ว่า เห็ดอะไรทานได้บ้างนั้น ขอแนะนำว่า ให้เปิดดูใน Google ดีกว่า เพราะมีคนเขียนที่เป็นผู้รู้มากมาย
Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

สมาชิกใหม่ Empty Re: สมาชิกใหม่

ตั้งหัวข้อ  ธีระ Mon Sep 17, 2012 11:04 pm

ขอบคุณมากครับ

ธีระ

ขึ้นไปข้างบน