Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

คำถามต่อเนื่องจากมงคล สนทอง เรื่องจะลาออกจากงาน ไปทำเห็ดแทน แต่ ดร.อานนท์ ขอร้องอย่าออก

Go down

คำถามต่อเนื่องจากมงคล สนทอง เรื่องจะลาออกจากงาน ไปทำเห็ดแทน แต่ ดร.อานนท์ ขอร้องอย่าออก Empty คำถามต่อเนื่องจากมงคล สนทอง เรื่องจะลาออกจากงาน ไปทำเห็ดแทน แต่ ดร.อานนท์ ขอร้องอย่าออก

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Thu Jul 08, 2010 10:01 pm

เรียน อาจารย์ อานนท์
ก่อนอื่นต้องขอกราบขอบพระคุณท่านอาจารย์เป็นอย่างสูงครับ กระผมได้กำลังใจจากอาจารย์เป็นอย่างมากเลยครับ ตอนนี้กระผมทำงาน อยู่บริษัทเอกชน ค่าตอบแทนค่อนข้างสูงครับ กระผมต้องการเป็นนายของตัวเองครับ เบื่อชีวิตลูกจ้างเต็มที่แล้วครับอาจารย์ กระผมจะออกจากชีวิตลูกจ้างประมาณสิ้นปีนี้ครับ แต่ก่อนอื่นทีกระผม จะไป กระผมต้องการหาข้อมูลศึกษาต่างๆ ให้มากที่สุด เพื่อจะได้สามารถออกไปทำได้เลย และไม่กระทบต่อค่าตอบแทน ผมอยากทราบการออกแบบการทำห้อง Lab การเขี่ยเชื้อวุ้น ครับ อยากไปดูงานครับ แต่ไม่มีที่ให้ดูครับ อาจารย์ช่วยกระผมหน่อยได้ไหมครับ กระผมต้องการทำแบบมาตราฐาน และยั่งยืนที่สุดเพราะผม จะยึดอาชีพการทำเห็ดไปนานเท่านาน จากข้อมูลของอาจารย์ ศุนย์เห็ดของจังหวัดจันทบุรี อยู่ตรงไหนครับ กระผมต้องการซื้อเชื้อเห็ดครับ อาจารย์ช่วยบอกตำแหน่งที่ตั้งโดยละเอียดครับ สุดท้ายกระผมต้องการตำรา ข้อมูลวิชาการการทำเชื้อเห็ด โดยละเอียดของอาจารย์ครับ อาจารย์ช่วยอนุเคราะห์ผมหน่อยครับ กระผมมีโอกาศพลาดเสมอ แต่ตั้งใจไว้ว่าจะไม่พลาดครับ
ขอกราบขอบพระคุณอาจารย์เป็นอย่างสูง ครับ
นาย มงคล สนทอง
Anonmushroom

ขึ้นไปข้างบน Go down

คำถามต่อเนื่องจากมงคล สนทอง เรื่องจะลาออกจากงาน ไปทำเห็ดแทน แต่ ดร.อานนท์ ขอร้องอย่าออก Empty อย่าลาออกจากงานหลัก ให้ทำเห็ดเป็นอาชีพเสริมไปก่อน

ตั้งหัวข้อ  Anonmushroom Thu Jul 08, 2010 10:03 pm

เรียนคุณมงคล
โดยปกติเมื่อผมได้รับเมล์จากสมาชิก ผมถือว่าเป็นเรื่องที่สำคัญ และผมจะต้องตอบให้ได้ภายในวันนั้น นี่ถือเป็นหน้าที่ ยกเว้นไปต่างประเทศ หรือนอกสถานที่ที่ไม่สามารถติดต่อเน็ตได้ แต่ในกรณีของคุณเมื่อวานผมพยายามจะตอบช่วงที่กำลังลุ้นเยอรมันและสเปน ปรากฎว่า ผลออกมาสมใจดั่งที่ปลาหมึกทำนาย แต่พอจะมาตอบเรื่องของคุณ ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องง่ายๆที่ผมจะตอบ ผมจึงประวิงเวลา ทำใจให้ว่าง ซักเสื้อ ซักผ้า ถูบ้าน รดน้ำต้นไม้ทั่วทั้งฟาร์มจนรวบรวมสมาธินิ่งแล้ว จึงกลับมาตอบเมล์ของคุณ (เมล์แต่ละฉบับ ล้วนแล้วแต่ให้ความเอาใจใส่ และรู้ถึงความต้องการของผู้ถาม) ที่ผมต้องใช้เวลาคิดค่อนข้างนาน เพราะเผอิญว่า คุณเอาเรื่องส่วนตัวของคุณมาทำให้ผมคิด แล้วทำให้ผมกำลังจะเข้าไปยุ่งเรื่องส่วนตัวของคุณเอง โดยไม่ทราบว่าคุณจะเต็มใจหรือไม่ เรื่องของเรื่องคือ คุณกำลังจะลาออกจากงาน เพื่อไปทำเห็ด ผมเลยเป็นทุกข์มากๆครับ เพราะผมเห็นมาเยอะแล้ว รวมทั้งน้องสาวสุดที่รัก คนสุดท้อง จากพ่อแม่เดียวกันกับผม(แกเป็นสุดที่รักของผม เพราะแกเกิดมา แกก็สั่งๆๆๆและใช้ๆๆๆผมมาตลอดจนผมจะ 60 อยู่แล้ว มันก็สั่งให้ผมทำนั่นทำนี้ให้ตลอด) แกเป็นหัวหน้าสำนักงานระดับภาคมานานกว่า 18 ปี อยู่ๆก็มีผู้มีอำนาจมันมาเป็น รมช. กระทรวงเกษตร บุคคลคนนี้ มีลักษณะเฉพาะตัวที่ปากส่วนล่างบานผิดปกติ มันย้ายเด็กระดับ ซี 6 ที่เป็นตัวหาเงินให้ มากินตำแหน่ง ซี 8 ในตำแหน่งผู้อำนวยการ ตอนนี้ฟาด ซี 10 ตำแหน่งอธิบดี แล้วมันย้ายน้องสาวผมไปอยู่ตำแหน่งลอยๆ แกก็เลยน้อยใจจะลาออก มันก็ร้อนถึงผมอีกนั่นแหละ ผมก็พยายามไปหาสถานที่จะเปิดร้านค้าหลายต่อหลายแห่ง จึงเห็นสัจธรรมว่า หากคุณคิดจะออกไปเป็นพ่อค้าแล้ว คุณต้องแน่จริงน๊ะ ใช่ว่า คุณเก่ง แล้วใครจะยอมรับคุณง่ายๆ พอคิดไปคิดมา เราก็มาสรุปกันว่า ไม่ควรจะออก อยู่ไปอย่างงั้นเถอะ ในเมื่อเขาไม่ให้ทำงานบริหาร เรามันมาทางวิชาการ ก็เอาดีทางวิชาการสิ เกือบสิบปีผ่านมา ปรากฎว่า เราตัดสินใจถูกครับ เพราะคนที่มาแทนนั้น ตอนหลังโดนคดีทุกราย น้องผมรอด และผมยังมีตัวอย่างอีกมากมาย รวมทั้งหลานทางภรรยา เป็นผู้บริหารบริษัทใหญ่มาก เงินเดือนเยอะ พอน้อยใจลาออกไปขายราดหน้า ใหม่ๆซื้อแฟนไซนส์มาก็ไปด้วยดี ตอนนี้แย่เลย ผมจึงอยากจะสรุปว่า ในกรณีของคุณนั้น จะว่าผมเสือกก็ว่าไปเถอะ แต่ขอร้องเถอะ อย่าออกเลยครับ แม้แต่คิดก็ไม่ควรทำครับ ผมมีเหตุผลจากประสบการณ์ที่ผมเคยพบเห็นมา และคุณเป็นคนที่โชคดีที่สุด ที่น้อยคนจะได้รับโอกาสอย่างคุณ ที่ได้เข้าทำงานกับกลุ่มบริษัทนี้ เพราะเป็นกลุ่มบริษัทอภิสิทธิ์ชน ที่น้อยบริษัทนักที่จะมีโอกาส ผมเองยังไม่เคยได้รับสิทธิพิเศษนี่เลย คุณลองคิดดูให้ดีน๊ะครับว่า มีบริษัทไหนบ้าง ที่ทำอะไรดูดีไปหมด อยากได้อะไรก็ได้ อยากจะประมูลอะไรก็ได้ แล้วทำอะไรก็ไม่ผิดเลย ฮั้วกันก็ไม่ผิด ส่งของมีแต่ใบ ได้เงินมา ไม่ต้องส่งของ ก็ไม่ผิด ในโลกนี้ไม่มีอีกแล้ว แม้ว่าคุณจะอึดอัดใจปานใด ผมว่า ในสภาพของสังคมปัจจุบันนั้น คุณไม่ควรลาออกโดยเด็ดขาดครับ อยู่ไปเถอะ เขามีเงินจ่ายให้คุณแน่นอน เงินก้อนนี้มันเยอะน๊ะครับ แล้วเอาเงินก้อนนี้ มาใช้เป็นทุนเป็นรอนในการหาประสบการณ์เรื่องเห็ดดีกว่าครับ ผมสมมุติเอาแบบต่ำๆว่า หากคุณได้เงินเดือน 5 หมื่นบาท โดยทุกเดือนคุณได้แน่ๆ แต่หากคุณมาทำเห็ด หากเป็นเห็ดฟาง คุณจะต้องเพาะเห็ดให้ได้อย่างน้อยเดือนละ 5 พัน กก. คิดเอาที่กำไร กก.ละ 10 บาท น๊ะครับ หรือ หากคุณทำเชื้อขาย อย่างน้อยคุณต้องทำวันละประมาณ 1,000 ถุง ดังนั้น ผมว่า หากคุณยังพอไปไหว ทำงานบริษัทไป บริษัทนี้ไม่เจ๊งแน่นอน คุณก็ได้เงินเดือนไป เพื่อความสะดวกในการทำอาชีพเสริมของคุณ คุณอาจจะขอลดบทบาทเรื่องงานลงก็ได้ เช่น ไม่ต้องบริหาร แต่จับงานวิชาการแทน เป็นต้น เอาเป็นว่า รายละเอียดผมไม่รู้ก็แล้วกัน ทีนี้เราก็มาว่าในเรื่องเห็ดเลย เอาเรื่องเห็ดเป็นอาชีพเสริมไปก่อน หาประสบการณ์ไปก่อน พอเกษียนอายุมากเท่าผมแล้วค่อยลาออกดีกว่า แล้ว การทำเชื้อเห็ดนั้น เลิกคิดเลยครับว่า คุณควรจะสร้างห้อง Lab ให้ดี ทันสมัย เหมือนดั่งกลุ่มเครือบริษัทของคุณทำกัน นั่นเป็นหน้าฉากเท่านั้นครับ ผมเองเวลาไปสอนต่างประเทศ ผมก็จะสอนหน้าฉากเยอะๆ เพราะดูดี ทันสมัย มีคู่แข่งน้อย แต่พอเอาเข้าจริงไม่จำเป็นครับ ถูกต้องครับ คุณไปดูงานที่ไหน ไม่มีใครให้คุณดูหรอก ที่เขาไม่ให้ดู ก็เพราะเขาไม่มีห้อง Lab เหมือนที่คุณคิดครับ เชื่อเถอะครับ สำหรับเห็ดฟาง เป็นเห็ดที่ขึ้นในอากาศที่ร้อน ชื้น หากทำห้อง Lab เพื่อเห็ดชนิดนี้ แทนที่จะเป็นห้องปลอดเชื้อ มันจะกลายเป็นห้องเพิ่มเชื้อโรคครับ แล้วอีกประการหนึ่ง การทำเชื้อเห็ดฟางบริสุทธิ์นั้น คุณทำแค่ขวดเดียว คุณก็สามารถต่อไปได้เป็นหมื่น เป็นแสนถุงแล้วครับ เอาไว้คุณลองทำสิ คุณจะได้รู้ว่า ที่ผมกล่าวมาทั้งหมดนั้น มันมีตรรกครับ มุ้งและตู้เขี่ย ดังที่ผมสอนไปดีที่สุดแล้วครับ ขอให้คุณลองทำเชื้อ แล้วไปซื้อเชื้อเห็ดจากหลายๆแห่งมาต่อเสียก่อน แล้วเจอปัญหาถามมาจะช่วยให้จนสำเร็จก็แล้วกัน ไม่ต้องห่วง และก็ไม่ได้หวังที่จะได้อะไรมาตอบแทน สำหรับที่อยู่ชนิดละเอียดเลยของสวนเห็ดจันทน์ ที่เป็นตัวแทนของศูนย์ไทยไบโอเทค ที่จันทบุรีนั้น คุณโทรไปถามเขาก็แล้วกัน เพราะผมไปทีไร ผมก็โทรถามเอาตลอดครับ ที่ 039-339124 ช่วงนี้ อย่าเพิ่งเอาเชื้อของศูนย์ไปเป็นหัวเชื้อน๊ะครับ เพราะตอนนี้ มันเปลี่ยนฤดู เชื้อยังไม่นิ่ง กำลังทดสอบ หาเชื้อที่ดีที่สุดในฤดูนี้อยู่ คาดว่าอีก 1 เดือนน่าจะเข้าที่ครับ อย่าลืมน๊ะครับ ก่อนจากกันวันนี้ ขอให้ปริศนาทิ้งท้ายสำหรับคุณว่า ดูสิ กลุ่มของบริษัทคุณ พยายามทำเห็ดทุกชนิด รวมทั้งซูเปอร์มาร์เก็ตเห็ด และเห็ดฟาง เคยจ้างผู้เชี่ยวชาญมาจากต่างประเทศ มาเพาะเห็ดที่เชียงใหม่ และหลายๆที่ ก็ไม่มีที่ไหนเลยที่เขาทำสำเร็จ รวมทั้งเห็ดฟางด้วย เหตุผลก็เพราะ เห็ดทุกชนิด คนที่ทำสำเร็จ จะต้องเป็นเจ้าของเงินเท่านั้นครับ แล้วไม่นานคุณจะค้นมันเจอครับ
อ้อ ส่วนเรื่อง รายละเอียด เคล็ดลับต่างๆในการทำเห็ด ทำเชื้อเห็ด ผมไม่ได้เขียน และไม่ได้บันทึกไว้เลยครับ ทุกอย่างอยู่ที่สมองนี่ครับ อยากจะเอาออกมาให้หมดเสียก่อนที่ชีวิตจะหาไม่ ครั้นจะเขียนออกมา ก็ไม่มีอารมย์อยากจะทำ เอาไปว่า ใครอยากรู้ มีปัญหาตรงไหน ก็ขอให้ถามมา พยายามล้วงออกไปให้ได้ให้หมด ด้วยความยินดีครับ

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน