Anon Biotec web board
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อยากจะเพาะเห็ดแชมปิญองอ่ะค่ะ ไม่รู็ว่าเพาะยากหรือป่าว

2 posters

Go down

อยากจะเพาะเห็ดแชมปิญองอ่ะค่ะ ไม่รู็ว่าเพาะยากหรือป่าว Empty อยากจะเพาะเห็ดแชมปิญองอ่ะค่ะ ไม่รู็ว่าเพาะยากหรือป่าว

ตั้งหัวข้อ  jaiantzaa Wed Jan 16, 2013 5:53 pm

พอดีมีพี่ที่หมู่บ้านได้ไปเที่ยวจังหวัดเชียงรายแถวเวียงป่าเป้ามาอ่ะค่ะ และได้ไปเห็นการเพาะเห็ดแชมปิญองมาเล่าให้ฟังจึงเกิดความสนใจที่อยากจะเพาะเห็ดตัวนี้ขึ้นมาจริงๆ จึงอยากเรียนถามอาจารย์และผู้ทราบข้อมูลช่วยตอบและให้ความรู้เรื่องเห็ดตัวนี้ว่าเป็นยังไงเป็นเห็ดเศรษฐกิจหรือป่าวค่ะ พอจะเป็นไปได้ไหมค่ะถ้าเกิดอยากจะเพาะเป็นอาชีพ เพราะหนูก้ยังไม่เคยจะเพาะเห็ดมาก่อนเลย แต่ตั้งใจจะทำจริงๆจัง แบบเริ่มจากการเพาะขนาดไม่ใหญ่มาก รบกวนให้คำแนะนำและคำปรึกษาด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ (ลืมแนะนำตัว ชื่อ แอ้นค่ะ เป็นคนเชียงใหม่ อยู่อำเภอเชียงดาวค่ะ และได้ข่าวมาว่าเห็ดแชมปิญองชอบอากาศหนาว บ้านหนูน่าจะเข้าข่ายทำได้หรือป่าวค่ะ^^)

jaiantzaa

ขึ้นไปข้างบน Go down

อยากจะเพาะเห็ดแชมปิญองอ่ะค่ะ ไม่รู็ว่าเพาะยากหรือป่าว Empty เพาะเห็ดแชมปิญองหรือเห็ดอะไรก็แล้วแต่ ไม่ยากเลย แต่ที่ยากคือ เมื่อเพาะได้แล้ว จะทำอย่างไร จึงจะทำเป็นอาชีพยั่งยืนได้ต่างหาก

ตั้งหัวข้อ  Pai_Anonworld Fri Jan 18, 2013 4:25 am

คนที่ไม่เคยมีความรู้ทางด้านการเพาะเห็ด มักจะไปเจอไปเห็นเขาเพาะเห็ดกัน ก็ตื่นเต้นกันไปแทบทั้งน้าน จึงไม่แปลกใจว่า พอคุณได้ไปเห็นเขาเพาะเห็ดแชมปิญองที่เวียงป่าเป้า ที่เขาเพาะกันมาเป็นสิบๆปี และก็ทำกันเป็นอาชีพเสียด้วย เหตุผลก็เพราะที่เวียงป่าเป้าอากาศดี และคนที่นั่นเขามีความชำนาญอยู่แล้ว ตั้งแต่ไต้หวันเขาไปทำการเพาะกันที่นั่นตั้งแต่ต้นๆทศวรรษ 2520 แล้ว จริงๆแล้ว เห็ดแชมปิญอง จะทำการเพาะที่ไหนก็ได้ในโลกนี้ และปัจจุบัน เขาก็ปฏิบัติเช่นนั้น ด้วยการเพาะในห้องที่สามารถควบคุมสภาพแวดล้อมได้ โดยไม่ต้องอาศัยเทวดาหรือธรรมชาติ แต่ของเรา ยังทำการเพาะแบบพึ่งเทวดาอยู่ ทำให้ธุรกิจเรื่องการเพาะเห็ดแชมปิญองของเราไม่ไปไหนเลย นอกจากเวียงป่าเป้าเท่านั้น ที่สำคัญทุกวันนี้ เห็ดแชมปิญองที่ขายกันทั้งปีในซูเปอร์มาร์เก็ตข้ามชาติทั้งหลาย ล้วนแล้วแต่มาจากต่างประเทศทั้งสิ้น เพราะของเขาถูกกว่า ต้นทุนการผลิตก็ถูกกว่า ผลผลิตเขาก็สูงกว่า ดังนั้น หากจะให้แนะนำว่า แม้บ้านคุณอากาศจะหนาวจะเย็นในช่วงฤดูหนาว และคุณอยากจะเพาะเห็ดแบบเริ่มต้นเล็กๆเสียก่อน คิดว่า คุณน่าจะทำการเพาะเห็ดที่เสี่ยงน้อยที่สุด อันได้แก่ การเพาะเห็ดในถุง ที่มีหลายชนิด บางชนิด อากาศยิ่งหนาวมันก็ยิ่งชอบ บางชนิด อากาศร้อนในหน้าร้อน ก็เพาะได้ คุณน่าจะเลือกอย่างนั้น ส่วนเห็ดแชมปิญองนั้น หากจะเพาะ ก็ไม่ยากเช่นกัน เพียงแต่คุณตั้งทำตามขั้นตอนของมันให้ถูกต้อง เพราะเห็ดแชมปิญอง เป็นเห็ดที่ไม่สามารถย่อยอาหารเชิงซ้อนเองได้ มันจำเป็นจะต้องอาศัยจุลินทรีย์ย่อยอาหารให้มันเสียก่อน ดังนั้น วัสดุที่จะเอามาเพาะ จะต้องผ่านขบวนการหมักเสียก่อน แล้วจึงใส่เชื้อเห็ดเข้าไปประมาณ 20-30 วัน พอเชื้อเจริญเต็มที่ จึงทำการคลุมดินหรือที่เรียกว่า เคสซิ่ง(Casing) แล้วรดน้ำกระตุ้นให้เกิดดอก ก็อีกประมาณ 2 สัปดาห์มันก็จะมีดอกให้เก็บแล้ว ซึ่งช่วงนั้น มันจะชอบอุณหภูมิประมาณ 16-18 องศาเซลเซียส ก็จะเก็บผลผลิตได้ประมาณ 2-3 เดือนก็จะหมด ขั้นตอนมันก็แค่นี้แหละ

อยากจะเพาะเห็ดแชมปิญองอ่ะค่ะ ไม่รู็ว่าเพาะยากหรือป่าว 36273617363335853611364
การหมักวัสดุเพาะ เป็นภาพเมื่อครั้ง ดร.อานนท์ไปเป็นผู้เชี่ยวชาญเห็ดที่ประเทศภูฏาน แล้วไปส่งเสริมทำการเพาะเห็ดแชมปิญองที่นั่นระหว่างปี พ.ศ.2524-2528
อยากจะเพาะเห็ดแชมปิญองอ่ะค่ะ ไม่รู็ว่าเพาะยากหรือป่าว 36483585365536103648362
เก็บเห็ดแชมปิญอง มีทั้งสายพันธุ์สีขาว และสีน้ำตาลเป็นภาพที่ผมอายุได้ขวบกว่าๆเมื่อปลายปี2526
อยากจะเพาะเห็ดแชมปิญองอ่ะค่ะ ไม่รู็ว่าเพาะยากหรือป่าว 36043619362936343609360
เห็ดแชมปิญองบานสะพรั่งกับภาพหน้า ดร.อานนท์ เอื้อตระกูล เมื่อครั้งทำฟาร์มเห็ดอยู่ที่เมือง Randfontein กรุงโจฮันเนสเบริก ประเทศแอฟริกาใต้ เมือปี 2540

Pai_Anonworld
Pai_Anonworld

http://www.anonworld.com

อยากจะเพาะเห็ดแชมปิญองอ่ะค่ะ ไม่รู็ว่าเพาะยากหรือป่าว Empty ขอบคุณค่ะ

ตั้งหัวข้อ  jaiantzaa Fri Jan 18, 2013 8:01 pm

ต้องขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำในการเริ่มต้นที่ดี แล้วก้ข้อมูลเกี่ยวเห็ดแชมปิญองเป็นอย่างมากค่ะ Very Happy

jaiantzaa

ขึ้นไปข้างบน